ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องเครื่อง1.5ครับ!  (อ่าน 6145 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
สงสัยเรื่องเครื่อง1.5ครับ!
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 21:10:30 »
สงสัยว่าทำไมเครื่อง1.5ของซิตี้มีพละกำลังมากกว่าเครื่อง1.5ของวีออสครับ? ทั้งๆที่ความจุเท่ากันแต่แรงม้าซิตี้กลับให้เยอะกว่า ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ!

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่องเครื่อง1.5ครับ!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 21:28:19 »
In VTEC, We trust.

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
Re: สงสัยเรื่องเครื่อง1.5ครับ!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 21:37:36 »
มันขึ้นอยู่วัตถุประสงค์ของการออกแบบครับ
ว่าต้องการให้แรงม้า แรงบิดออกมาเท่าไหร่

บางที 1.5 ของ toyota ก็อาจจะมีแรงม้ามากกว่าก็ได้ครับ
ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ ซึ่งมีปัจจัยเยอะแยะมากกก

โดยส่วนใหญ่ เครื่อง โตโยต้า เค้าจะแน่นที่แรงบิดมากกว่าแรงม้าครับ
แรงบิดดีรอบต่ำ ออกตัวง่าย ประหยัด

ส่วนฮอนด้า เค้าเน้นแรงม้าในรอบสูง มานานมากกแล้ว เพื่อความสนุกในการขับขี่
และเป็นเอกลักษณ์ของค่าย พักหลังๆมา แรงบิดรอบต่ำของฮอนด้าดีขึ้นมากครับ
ไม่ต้องกวาดรอบกันตลอด

อีกอย่าง เทคโนโลยีของฮอนด้า ค่อนข้างทันสมั และซับซ้อนกว่า เครื่องจึงได้แรงม้าเยอะ
กว่าเจ้าอื่นๆ บ้างเจ้า โดยไม่ต้องพึ่งพา ระบบอัดอากาศ  ทั้งแรง ทั้งประหยัด อันนี้ ฮอนด้าเค้าเจ๋งจริง
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 22:01:55 »
ไม่น่าเครื่อง Vtec ถึงขึ้นชื่อว่าเสียงเครื่องมันเร้าใจ :)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 01:07:49 »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 01:10:28 »
^
^
^

ให้ดูเล่นๆนะครับ อย่าไปคิดมาก
รถ 1.5 ใครกดก่อน ชนะครับ

ลองดูบนไดโนว่าคันไหนดีกว่า ให้ดูที่แรงบิด
ถ้าที่ 2-4 พันรอบ คันไหนมีแรงบิดมากกว่า คันนั้นคือรถที่ขับสนุกและใช้งานได้จริงครับ
จะมีซักกี่ครั้งที่ลากรอบกันสุดๆ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 02:39:56 »
มันขึ้นอยู่วัตถุประสงค์ของการออกแบบครับ
ว่าต้องการให้แรงม้า แรงบิดออกมาเท่าไหร่

บางที 1.5 ของ toyota ก็อาจจะมีแรงม้ามากกว่าก็ได้ครับ
ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ ซึ่งมีปัจจัยเยอะแยะมากกก

โดยส่วนใหญ่ เครื่อง โตโยต้า เค้าจะแน่นที่แรงบิดมากกว่าแรงม้าครับ
แรงบิดดีรอบต่ำ ออกตัวง่าย ประหยัด

ส่วนฮอนด้า เค้าเน้นแรงม้าในรอบสูง มานานมากกแล้ว เพื่อความสนุกในการขับขี่
และเป็นเอกลักษณ์ของค่าย พักหลังๆมา แรงบิดรอบต่ำของฮอนด้าดีขึ้นมากครับ

อีกอย่าง เทคโนโลยีของฮอนด้า ค่อนข้างทันสมั และซับซ้อนกว่า เครื่องจึงได้แรงม้าเยอะ
กว่าเจ้าอื่นๆ บ้างเจ้า โดยไม่ต้องพึ่งพา ระบบอัดอากาศ  ทั้งแรง ทั้งประหยัด อันนี้ ฮอนด้าเค้าเจ๋งจริง

ตัวหนังสือสีแดง เราต้องวงเล็บด้วยครับ ว่ามันจะไม่เกิดพร้อมกัน ขับแรงมันจะไม่ประหยัด ถ้าขับแบบประหยัดมันก็รถบ้านๆคันหนึ่งเหมือนเจ้าอื่นๆ ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 02:41:11 »
^
^
^

ให้ดูเล่นๆนะครับ อย่าไปคิดมาก
รถ 1.5 ใครกดก่อน ชนะครับ

ลองดูบนไดโนว่าคันไหนดีกว่า ให้ดูที่แรงบิด
ถ้าที่ 2-4 พันรอบ คันไหนมีแรงบิดมากกว่า คันนั้นคือรถที่ขับสนุกและใช้งานได้จริงครับ
จะมีซักกี่ครั้งที่ลากรอบกันสุดๆ

ขอลองอีกครั้งกับวีออสได้มั้ย แต่ขอขับซิตี้เอง   ;D ;D

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 07:12:58 »
City ม้าเยอะ แต่มารอบสูงครับ กว่าม้าจะมาครบ Vios ชิงควบไปก่อนแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 07:49:47 »

ตัวหนังสือสีแดง เราต้องวงเล็บด้วยครับ ว่ามันจะไม่เกิดพร้อมกัน ขับแรงมันจะไม่ประหยัด ถ้าขับแบบประหยัดมันก็รถบ้านๆคันหนึ่งเหมือนเจ้าอื่นๆ ;D

เป็นไปได้ครับ ตามปรัชญา EfficientDynamics ของ BMW :)
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 08:04:28 »
1.5 ไม่หนีกันมากหรอกครับ วีออสแรงต้น ซิตี้แรงปลาย สรุปวัดกันที่ฝีมือคนขับมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 14:05:15 »

เป็นไปได้ครับ ตามปรัชญา EfficientDynamics ของ BMW :)

555555  ใช่ครับๆ ลืมวงเล็บไปหน่อยยย   ถ้าขับแบบประหยัด ฮอนด้าจะประหยัดกว่าเจ้าอื่น   แต่ถ้าขับแบบเอามันส์ มันนนนนครับ

แต่ไม่ประหยัดนะ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 18:37:31 »
ก่อนจะไปไกลกว่านี้
แยกเป็นเรื่องกันก่อนเถอะครับ
พูดถึงเครื่องแรง หรือพูดถึงรถวิ่งไปเร็ว

ถ้าพูดถึงเครื่องแรง
เครื่องยนต์แรงด้วยสามอย่าง
1. อากาศ 2. น้ำมัน 3. ไฟจุดระเบิด

เครื่องคุณเปิดเอาอากาศเข้าได้มากกว่าที่รอบสูง
เครื่องคุณจ่ายน้ำมันได้พอดีกับอากาศมากที่สุด และมีไฟจุดระเบิด
ที่เซ็ตไว้ในจุดที่สร้างกำลังได้มากที่สุด ..เครื่องคุณแรงม้าเยอะกว่า จบครับ

จับรถมาสองคัน ขึ้นไดโน่ที่เดียวกัน เวลาใกล้เคียงกัน แค่นั้นบอกได้ครับ
ว่าใครแรงกว่าใคร แต่ถ้าเอากราฟจากไดโน่คนละที่ จบ..ซวย
ไดโน่สองที่หนืดไม่เท่ากันด้วยซ้ำในบางที

2. ถ้าพูดเรื่องรถไปเร็ว
รถไปเร็ว คือ เครื่องแรงกว่า เกียร์ลงตัว ยางเกาะดี รถน้ำหนักเบากว่า
แอโร่ไดนามิกส์ดีกว่า คนขับเจ๋งกว่า

ปัจจัยเยอะแยะ...คุณคงต้องเอาคนขับคนเดียวและ sample ขับรถเหล่านี้
หลายๆคัน แนวโน้มของตัวเลขถึงจะดีพอให้บอกได้ว่าใครเร็วกว่าใคร

เครื่อง Honda 120 แรงม้า และ Vios 109 แรงม้า
ผมเห็นเครื่องพวกนี้บนไดโน่มาแล้ว 2 ที่ และยืนยันว่า Honda
มีค่าเฉลี่ยของแรงม้าสูงสุดที่วัดได้สูงกว่าจริง และมักจะเห็นม้าลงพื้น
แถวๆ 100 ตัว ในขณะที่ Vios เดิมๆนั้นผมไม่เคยเห็นม้าลงพื้น 100 ตัว
แต่แรงบิดนั้น กราฟ Vios จะชักตัวขึ้นเร็วกว่า แม้ระดับแรงบิดสูงสุด
จะใกล้เคียงและผลัดกันแพ้ผลัดกันชนะก็ตาม

เครื่อง Honda 1.5 ลิตรเท่ากันจริง มีแคมแท่งเดียวจริง แต่ด้วยลักษณะดังกล่าว
ทำให้ผมเชื่อว่ารอบสูงของ Jazz นั้นแคมเปิดโอกาสเวลาให้อากาศชาร์จเข้า
สู่ห้องเผาไหม้ได้นานกว่า Vios

เหมือนกับเครื่อง 4A-FE มี 110 แรงม้า แล้ว 4A-GE 16วาล์วฝาลายมี 130.5 แรงม้า
ทำไมมันต่างกันตั้ง 20.5 ม้า

อากาศ? น้ำมัน..? ไฟ?
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 01:43:03 »
ที่บ้านมีทั้งสองรุ่น

ปกติขับ Vios พอไปขับ City

ถ้าที่ย่านความเร็วต่ำ Vios ไปไวกว่าชัดเจนครับ แต่ที่เกิน 100 ไม่แน่ใจ แต่คิดว่า City น่าจะกินครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!