ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องดูแลสีดำรถใหม่หน่อยครับ  (อ่าน 4538 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
คือพึ่งได้มายังไม่ถึงอาทิตฝุ่นเกาะเยอะมาก จะดูแลรักษาสีดำให้ใหม่ๆนี่งานหนักมากมั้ยครับ

ต้องดูแลรักษามากแค่ไหน แล้วบ่อยแค่ไหนครับ แค่ล้างอาทิตละ2-3ครั้งพอมั้ยครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
Re: ขอถามเรื่องดูแลสีดำรถใหม่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 23:16:58 »
อย่าเห็นแก่ของฟรี อย่าให้ศูนย์ล้างเด็ดขาด

ออฟไลน์ JIRATH

Re: ขอถามเรื่องดูแลสีดำรถใหม่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 23:59:08 »
อาทิตย์ละครั้งก็พอครับ ยิ่งล้างมากขนแมวยิ่งมาก
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 00:01:24 »
สีนี้ถ้ารถเงาสวยที่สุดครับ
สะท้อนเป็นกระจกทีเดี่ยวเชียว ;D
แต่ถ้าเปื้อนหรือดูแลผิดวิธีล่ะก็....ดุไม่ได้เช่นกันครับ
สังเกตบนถนนสิเจอแแดดเข้าไปเห็นเป็นเส้นใยแมงมุมหรือรอยขนแมวเพียบครับ
ดูแลค่อนข้างยาก ถึงยากมาก ตอนแรกจะเอาสีนี้แต่พอดีมันไม่ถูกโฉลกเลยอด เลยได้สีขาวมาแทน
วิธีดูแลเบื้องต้นเลยนะ
1. ถ้าเป็นไปได้ล้างรถเองดีที่สุด ต้องล้างให้ถูกวิธีนะ ล้างเองผิดวิธีนี่งานงอกเหมือนกัน
2. ถ้าฝุ่นเกาะนี้ห้ามเอาผ้ามาเช้ดโดยเด็ดขาด แม้จะเป็นผ้า Micro Fiber ราคาแพงก็ตาม
   เหมือนเอาผ้าวางบนฝุ่นคมๆ ลากไปบนผิวรถนั่นแหละ ถ้าเปื้อนมากเปื้อนน้อยให้รอล้างทีเดียวครับ
3. คาร์แคร์นี่หาข้อมูลร้านดีๆ นะครับผมไปลองร้านราคาคุย ลงไว้ซะดีเชียวพอไปล้างซึ่ง ราคาแพงกว่าร้านประจำผม 2 เท่า
   ล้างได้ห่วยกว่าอีก รถผมสีขาวยังเห็นรอยกลับมาเลย >:(
4. ถ้าล้างเองค่อยๆ หาข้อมูลวิธีการล้างที่ถุกต้องครับ บางคนล้างสะอากมากเลย แต่รอยที่รถก้เพียบเลยเหมือนกันครับ
5. อุปกรณ์ถ้าศึกษาดูจะเยอะมากครับ  อย่าไปซื้ออะไรแพงมาก บางทีไม่ได้ใช้เสียดายเงินป่าวๆ เอาแต่พอดีที่ตัวเองทำไหว
   เริ่มจากชุดเล็กๆ ไปก่อน ค่อยๆ เพิ่มไปทีล่ะอย่าง แถมเดี่ยวนี้มีแบ่งจากแกลลอนมาขาย แว็ก 8 ออนซ์ ใช้ได้ต้องหลายครับ
   เพิ่งจะไม่กี่ร้อยบาท ไม่ถูกใจผซื้อใหม่จะได้ไม่ต้องเสียดายของครับ แถมถ้าแว็กมียี่ห้อเอามาขายมือ2 ได้อีกนะ

ผมทำรีวิวล้างรถเองเป็น Jazz สีขาว ลองเข้าไปอ่านดูครับ อันนี้เป็นวิธีล้างของผมเองนะ วิธีล้างก็มาจากการหาข้อมูลเอาครับ
ผิดถูกอย่างไรพิจารณาเอาเองนะครับ ขั้นตอนการล้างสามารถดัดแปลงได้ตามความชอบของแต่ละคน

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=21820.0

ในเวปข้างต้นข้อมูลในการล้างรถและเครื่องประทินผิวรถเยอะมากครับ ลองหาๆ อ่านดูตามห้องต่างๆ
แต่ผมเตือนเรื่องของการซื้ออุปกรณ์อย่างไปลงงบเยอะครับ ลองแบบผมก้ได้เริ่มจากธรรมดาก่อนแล้วค่อยๆ ขยับเอาครับ ;D

ออฟไลน์ knott

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 02:57:20 »
ตอนออกรถมาใหม่ๆผมไปเคลือบสีไว้ก่อน หลังจากนั้นก็ล้างเองบ้าง ไปให้ร้าน(ประจำ)ล้างบ้าง
ที่สำคัญระหว่างวันถ้าฝุ่นเกาะผมจะไม่เช็ด(ร้านเค้าแนะนำมา) กลับถึงบ้านก็เอาน้ำฉีด เอามือลูบเบาๆให้พวกคราบที่เกาะออกก่อน แล้วค่อยเช็ดให้แห้ง
จากนั้นตามด้วยสเปรย์เคลือบเงา เรื่องผ้าเช็ดรถก็ต้องสะอาดจริงๆน่ะครับ ไม่งั้นเอามาเช็ดทีเนี่ยเห็นเป็นรอยเลยละ
เคลือบสีเดือนละครั้ง ขัดเคลือบปีละครั้ง(รถใช้น้อย) ถึง 2ครั้ง
สีดำเนี่ยถ้าล้างสะอาดและดูแลสีดีๆน่ะรถจะฉ่ำแบบ wet look เลยละครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 09:00:46 »
จะล้าง ต้องล้างจริงๆครับ
อย่าล้างลวกๆ
ถ้าล้างลวกๆ อย่าล้างทีกว่า

ล้างแบบ "จัดเต็ม" นะครับ ลงแชมพู ใช้ฟองน้ำ ใช้ผ้าดีๆเช็ดแห้ง
ถ้าชั้นแว๊กซ์ไม่หนาจริง อย่าล้างน้ำเปล่าเด็ดขาด

คุณลุงข้างบ้านผม ใช้แลนเซอร์สีดำ
ล้างที ล้างเต็มๆครับ ผมชอบไปช่วยแกล้าง
แกแนะนำมาว่า อย่าล้างลวกๆ อย่าล้างแบบขอไปที
สีดำต้องฉีดฝุ่นให้หมดจนแน่ใจก่อน แล้วเอาแชมพูลง ถ้าลวกๆทำ ไม่ระวัง เอาเร็วเข้าว่า รอยมาแน่ๆ
ส่วนแว๊กซ์ จะใช้อะไรก็ได้ครับ ต่างคนต่างความคิด
สำหรับผม 3M Paste Wax เท่านั้น ทนทาน งานดี เงาฉ่ำๆ ประหยัด(แว๊กซ์กระปุก ใช้นานนนน)

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 09:23:03 »
รถสีดำ ยากที่จะระวังเวลาใช้งาน เวลาเราขับรถ ครับ แต่สามารถช่วยได้ด้วยการบำรุงรักษา ผมจะใช้คำว่า ลดการเกิดขนแมว ลดการเกิดรอย เพราะยังไงจะมากจะน้อยก็ต้องมี(อันนี้ต้องทำใจครับ) คือ มีเวลาก็ล้างเองครับมันมีวิธีล้าง ช่วยลดการเกิดขนแมว ลองศึกษาดู แถมไม่เปลืองเงิน เพราะส่วนใหย่ตามคาร์แคเค้าเน้นล้างให้สะอาดแต่ขนแมว ของแถมมาเพียบครับ

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 10:04:34 »
อยากทราบว่าถ้าเคลือบแก้วนี่ช่วยลดรอยขนแมวเวลาล้างได้มั้ยครับ?
เช่นเคลือบไปเลยแล้วล้างแบบธรรมดา นาน2ปี แบบนี้จะเกิดรอยขนแมวมั้ยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 10:36:42 »
ไช่ครับ อันนี้เรื่องจริง ถ้าล้างที ก็ต้องล้างแบบจัดเต็ม ครบถ้วน ด้วยน้ำยาล้างรถ ฟองน้ำ ผ้าชามัวร์ ผ้าไมโครไฟเบอร์ที่สะอาด ผ้าอันไหนล้างล้อแมก ก็ต้องแยกไว้ด้วยครับ

ถ้าไม่ล้าง ก็คือ ไม่ล้างเลย ไม่ควรล้างน้ำเปล่าแบบลวกๆ และห้ามปัดเด็ดขาด ใบไม้หล่นไส่ชั่งมัน ขับแบบเดียวก็ปลิวหมดแล้ว

ล้างสักอาทิตย์ละครั้งอย่างน้อย นอกจากว่า มันเลอะมาก หรือ ต้องไปออกงาน ก็ล้างครับ

เคลือบสีอย่างน้อยเดือนละครั้ง นานๆก็ขัดบ้าง (ขัดกับเคลือบไม่เหมือนกันนะครับ ถ้าขัดบ่อยๆสีลอกได้ แต่ถ้าไม่ขัดเลยสีก็จะหมองเช่นกัน เพราะมีคราบฝังแน่น)

ถ้าจะเข้าร้าน ก็ต้องเลือกร้านซักนิดนึงครับ หาข้อมูลจากในเน็ต และ คลับรถต่างๆก็ได้คับ ถ้าไปล้างซี้ซั้ว เราอุส่ารักษาแทบตาย เด็กปั้มทำทีเดียวเป็นรอยทั้งคัน เศร้าเลยคับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 10:57:09 »
พยายามล้างเองที่ดีสุดครับ ถ้าจะเข้าคาร์แคร์ ต้องหาที่เราคุ้นเคยและฝีมือดีจริง ๆ เท่านั้น
เวลาล้างฉีดน้ำเยอะ ๆ ให้คราบฝุ่นออกให้มากที่สุด ถ้ามีเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงช่วยก็ยิ่งดีครับ
ใช้แชมพูที่มีฟองมาก ๆ ถูเบา ๆ มือครับ
เวลาเช็ดใช้ชามัวร์คุณภาพดี ค่อย ๆ ลากผ่านผิวรถไปเบา ๆ เพื่อซับน้ำให้แห้ง
ถ้าที่บ้านมีเครื่องเป่าด้วยก็ยิ่งดีครับ เป่าแห้งไปเลย ไม่ต้องเช็ดมาก
แต่ถ้าไม่มีเครื่องเป่า เวลาเช็ดก็เบา ๆ มือครับ

ข้อสำคัญ ผ้าที่ใช้ล้างล้อซุ้มล้อ  ผ้าที่ใช้ลูบทำความสะอาด ผ้าชามัวร์ ผ้าเช็ดแห้ง
จะต้องแยกกันโดยเด็ดขาด ห้ามใช้ปนกัน และทุกผืนต้องสะอาดครับ

การเคลือบสี ก็จะช่วยได้เยอะมากครับ เพราะเวลาล้างจะล้างคราบสกปรกออกได้ง่าย
ควรเคลือบสีด้วยตัวเองเป็นประจำ อาจจะสองหรือสามเดือนครั้ง แล้วแต่สภาพพื้นที่ที่ใช้รถอยู่ครับ

ออฟไลน์ vichaitre

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 11:01:42 »
อยากให้มันสวยตลอด ก็ต้องล้างเมื่อสกปรก ฉีดน้ำก่อนล้าง ล้างข้างบน ให้เสร็จ ล้างช่วงกลางให้รอบ แล้วค่อยล้างช่วงล่าง
เมื่อล้างบ่อย ก็เป็นรอย ตอนนี้เอาไปแร็ปแล้ว

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 22:34:59 »
เวลาล้างใช้ผ้าลูบเป็นแนวยาวครับ อย่าวน
เวลาเช็ดให้วางฝ้าไว้ที่ตัวรถ แล้วเอามือแปะลงไปที่ผ้า ซับๆเอาครับ ผ้ายิ่งใหญ่ยิ่งดี ห้ามถูไปมานะครับ
เวลาแวกซ์ อย่าลงแวกซ์เยอะ บางๆก็พอครับ แล้วไม่ต้องแวกซ์บ่อย สามสี่เดือนแวกซ์ทียังได้

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 01:51:50 »
คันที่แล้ว สีบรอนซ์เงิน ดูแลง่ายมาก ไม่ล้าง 2-3 อาทิตย์ ยังดูโอเค แต่สีดำคันใหม่นี่สุดยอดครับ ฝนตกมา อีกวันคราบน้ำเต็มรถเป็นดวงๆ เลย เห็นชัดซะเหลือเกิน อยากให้ถึงวันเสาร์ อาทิตย์เร็วๆ เพื่อจะได้ไปล้าง ล้างเสร็จก็หล่อจริงครับ สวยเด้งอยู่ 2-3 วัน หลังจากนั้นพวกคราบฝุ่น คราบน้ำ จะเริ่มโชว์

เหมือนสาวสวย เจ้าอารมณ์คับ ต้องคอยประคบประหงม ดูแลใกล้ชิด ไม่งั้นวีนแตก

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 17:16:43 »
คันที่แล้ว สีบรอนซ์เงิน ดูแลง่ายมาก ไม่ล้าง 2-3 อาทิตย์ ยังดูโอเค แต่สีดำคันใหม่นี่สุดยอดครับ ฝนตกมา อีกวันคราบน้ำเต็มรถเป็นดวงๆ เลย เห็นชัดซะเหลือเกิน อยากให้ถึงวันเสาร์ อาทิตย์เร็วๆ เพื่อจะได้ไปล้าง ล้างเสร็จก็หล่อจริงครับ สวยเด้งอยู่ 2-3 วัน หลังจากนั้นพวกคราบฝุ่น คราบน้ำ จะเริ่มโชว์

เหมือนสาวสวย เจ้าอารมณ์คับ ต้องคอยประคบประหงม ดูแลใกล้ชิด ไม่งั้นวีนแตก
โคตรใช้เลยคับตอนนี้แบบนี้เลย ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ตอบนะคร้าบ