ผู้เขียน หัวข้อ: กุญแจรถผมตกน้ำอะ!!!!!! ช่วยผมที!!!!  (อ่าน 32456 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
กุญแจรถผมตกน้ำอะ!!!!!! ช่วยผมที!!!!
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 21:59:02 »
เป็นกุญแจรีโมทวีออส 2011  เอาผ้าไปซักแล้วมันอยู่ในกางเกงอะคับบบ แต่ยังแช่ไม่นานมากนะ พอดีซักมือออ

ผมต้องทำไงอะ กลัวมันพังง ตอนนี้ถอดรีโมทออกมาละ เช็ดตรงปุ่มกด ตรงยางอะไรเรียบร้อยละ เหลือแต่ตรง

อิเล็กทรอนิกอะ ผมถอดดูตรงที่ใส่ถ่านไม่เป็นอะคับบบ มันถอดไม่ได้ ในคู่มือมีบอกให้ถอดแต่ผมถอดไม่ได้

ช่วยผมทีคับบ หรือต้องเอาไปให้ที่ศูนดู

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: กุญแจรถผมตกน้ำอะ!!!!!! ช่วยผมที!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 22:09:42 »
ใจเย็นๆครับ ไม่ต้องเครียดครับ เอาไปร้านซ่อมมือถือ บอกให้เค้าอบไล่ความชื้น แล้วประกอบเข้าเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
Re: กุญแจรถผมตกน้ำอะ!!!!!! ช่วยผมที!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 22:12:32 »
แล้วยังกดติดอยู่หรอป่าวคับ ถ้ากดติดก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะคับ
ผมเคยทำตกฝาท่อหน้าบ้าน แช่อยู่ครึ่งชม.อะคับกว่าจะเจอ ก็ล้างน้ำใช้ได้ต่อ ;)
(แต่เหม็นไปหลายวันเลยคับ ;D) ผมกุญแจhonda นะคับ ;)

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 22:18:25 »
ผมใช้ของนิสสัน มาเห็นอีกทีตอนปล่อยน้ำผลซักฟอกออกน่ะครับ ก็เอามา แกะ ผึ่งลมในห้องหรือเอาไดร์เป่าผมเป่า วันรุ่งขึ้นก็ใช้ได้เหมือนเดิมครับ เรื่องแกะต้องพยายามแงะกันหน่อยครับ เด๋วก็ได้เอง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 22:27:28 »
แล้วยังกดติดอยู่หรอป่าวคับ ถ้ากดติดก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะคับ
ผมเคยทำตกฝาท่อหน้าบ้าน แช่อยู่ครึ่งชม.อะคับกว่าจะเจอ ก็ล้างน้ำใช้ได้ต่อ ;)
(แต่เหม็นไปหลายวันเลยคับ ;D) ผมกุญแจhonda นะคับ ;)

ยังกดได้ปกติครับบบบบบบบบบ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 22:30:04 »
ผมใช้ของนิสสัน มาเห็นอีกทีตอนปล่อยน้ำผลซักฟอกออกน่ะครับ ก็เอามา แกะ ผึ่งลมในห้องหรือเอาไดร์เป่าผมเป่า วันรุ่งขึ้นก็ใช้ได้เหมือนเดิมครับ เรื่องแกะต้องพยายามแงะกันหน่อยครับ เด๋วก็ได้เอง

ผมไม่ได้เอาไดรเป่าอะคับบบ เช็ดเฉยๆๆเพราะ เห็นมันแห้งหมดละ

แล้วพอแกะตรงถ่าน(แกะได้แล้ว)ออกมาดูน้ำมันก็ไม่เข้า แสดงว่าเค้าทำมากันน้ำดีครับบบบบ 

ผมก็เลยไม่ใช้ไดรเลยยย เช็ดๆๆๆๆ ก็ประกอบเลยครับบบ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 01:35:51 »
ถ้ากดได้ปกติ ผมว่าไม่น่ากลัวนะครับ ก็ถ้าแห้งแล้วก็ใช้ต่อไป จนมันพังค่อยมาว่ากันก็ได้ เพราะน่าจะยังใช้กุญแจเปิดได้มั้งครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 05:13:41 »
ไม่ต้องกังวลอะไรครับ ผมก็เคยลืมไว้ในกระเป๋ากางเกงตินเอาไปซัก
เอาไขขวงแกาะกุญแจออกเหมือนตอนจะเปลี่ยนถ่าน ทิ้งไวและใช้พัดลมเป่า รอให้แห้ง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 06:05:48 »
ต่อให้พัง.. ยังไงก็ ซ่อมได้ ครับ

ออฟไลน์ surabb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 08:07:58 »
ของผมเคยแช่ในถังซักค้างคืน พร้อมซักเรียบร้อย ในตอนเช้าครับ และถูกกระทำทารุณอย่างนี้ประมาณ 3 ครั้ง แต่ก็กลับมาใช้ได้ทุกครั้ง ดังต่อไปนี้ครับ
- ต้องแกะให้ออกครับ คลายสกรูออก แล้วกุญแจพวกนี้จะมีเดือยอยู่ คือใช้ไขควงแบนเล็กๆแงะออก นิดเดียวรอบรอยต่อครับ สังเกตว่าบริเวณไหนงัดไม่ขึ้น แสดงว่าเดือยอยู่ตรงนั้น
  ให้งัดบริเวณตรงข้ามเดือยให้เผยอขึ้นนิดนึง แล้วดันสวนกับทิศทางเดือยครับ
- ถอดถ่านออก แล้วใช้พ้ดลมเป่าแผงวงจรให้แห้ง (ห้ามใช้ลมร้อนนะครับ เพราะจะทำอันตรายวงจรได้) ถ้าให้เร็วต้องซื้อเม็ดซิลิกาดูดความชื้น ลองเอามากลบครับ หรือวิธีโบราณคือซุกถังข้าวสาร
- เมื่อแห้งสนิทแล้ว ให้ใช้สเปรย์ล้างหน้าcontactครับ (กระป๋องละไม่ถึงร้อยบาท ดีหน่อย ก็ wd-40 จะแห้งเร็ว) ฉีดที่แผงวงจรทิ้งไว้ซักพัก แล้วใส่ถ่าน ลองใช้ดูครับ ถ้าใช้ได้ก็เรียบร้อยครับ ถ้าไม่ได้ให้ฉีดเสปรย์ซ้ำอีกครับ
- ถ้ายังใช้ไม่ได้ ใหลองเปลี่ยนถ่านก้อนใหม่ครับ เพราะถ้าตกน้ำส่วนใหญ่ถ่านจะช็อต
- หลุดจากนี้ก็เตรียมเงินซือใหม่ พร้อมค่าก็อปปี้ครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 10:44:13 »
ของผมเคยลงเครื่องซักผ้าสองรอบแล้ว แกะออกถอดถ่านแล้วทำให้แห้ง ก็ยังใช้ได้ปกติ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 14:27:18 »
ถ้ากดได้ ก็ไม่น่ากลัวแล้วครับ
เคสแบบนี้ ถ้าตกน้ำไป สิ่งแรกที่ต้องรีบทำคือแกะถ่านออก
หลังจากนั้นเอาไดร์เป่าแผงวงจรครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 20:07:14 »
ขอบคุณทุกคนมากๆๆคับบบบ

ถ่านของผมมันไม่เปียกเลยอะๆๆๆๆๆ  กุญแจโตโยต้าทำผมประทับใจก็ตอนนี้แหละๆๆ
เพราะ เบาก็เบา ยี่ห้ออื่นก็สวยกว่า แต่ไม่คิดว่าจะทำข้างในมิดชิดกันน้ำดีขนาดนี้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 00:44:39 »
รีโมทของ Sunny Neo ก็กันน้ำเข้าเหมือนกันครับ
แต่ยังไงก็ต้องถอดมาทำให้แห้งก่อนใช้ต่อ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 13:47:38 »
ผมทำกุญแจรีโมท วีออส ลงเครื่องซักผ้า(แบบอัตโนมัติฝาบน)ประมาณ 2 รอบ แบบเจออีกทีก็ตอนรีดผ้าอ่ะ  ก็ใช้ได้ปกติครับ  มันมีซีลกันน้ำ