ผู้เขียน หัวข้อ: Camry 2.5 กับ Camry Hybrid ต่างกันตรงไหนบ้าง  (อ่าน 21465 ครั้ง)

ออฟไลน์ SCH

• Jr. Member
  • **
Re: Camry 2.5 กับ Camry Hybrid ต่างกันตรงไหนบ้าง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 09:43:37 »
ขอเสริมที่ถูกต้องเพิ่มเติมครับ ปัจจุบันใช้ 2.5 hv cd ครับ ราคาต่ำสุด 1.65 ครับ ซื้อมาไม่ได้หวังขับเร็วครับ แต่สิ่งที่จำเป็นและทำให้ขับสบาย
คืออัตราเร่งครับ นั่งผู่ใหญ่ 4 คน 300 กิโลของอีก 50-60 โล ก็เร่งแซงสบายมากครับ (แค่ eco mode ด้วยนะครับ) ถ้าขับคนเดียวไม่ต้องพูดถึง
ผมว่าพ้นทุกสถานการณ์ฉุกเฉินแบบสบายๆ ไม่แปลกใจที่เวลาติดเครื่องทุกครั้ง default mode คือ eco mode ครับ เพราะ mode ธรรมดาคันเร่งมันขยันจริง และในชีวิตจริงผมขับได้ประมาณ 15 โลลิตร อันนี้ขับแบบใช้งานปกติ ก็ไม่เลวเลย

เห็นด้วยที่อัตราเร่งที่ดี ทำให้ขับสบายขึ้น ครับ
ปปง

ออฟไลน์ SCH

• Jr. Member
  • **
Re: Camry 2.5 กับ Camry Hybrid ต่างกันตรงไหนบ้าง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 09:55:45 »
ยืนยันว่า แคมรี่รุ่นนี้ ช่วงล่างเซตมาดีมากๆครับ

ความแรง ความเกาะ ความมั่นคง คนแต่ละคนวัดไม่เหมือนกัน
อย่างว่า ถ้าขับรถเทอร์โบมาก่อน มาขับ 2.5 คุณคงรู้สึกเฉยๆ
แต่เอาเข้าจริงแคมรี่ 2.5 มีรถบ้านจำนวนน้อยมากๆที่จะสูสีกับคันนี้ได้

.......................

ในด้านความประหยัด
ผมลองคำนวนให้เล่นๆนะครับ ลองตัดสินใจดู
ตอนแรกบ้านผมดูๆแคมรี่ HV ไว้เอามาแทนแคมรี่ 2.4 คันเก่า

น้ำมันเบนซิน สมมุติที่ราคา 40 บาท ต่อลิตร

แคมรี่ธรรมดาๆ 2.4-2.5
อัตราสิ้นเปลือง = ในเมือง//ชานเมือง//นอกเมือง : 7/11/14 โลลิตร
เฉลี่ยแล้ว (7+11+14/3) = 10.66 โลลิตร

ไฮบริด
อัตราสิ้นเปลือง = ในเมือง//ชานเมือง//นอกเมือง : 11/14/18 โลลิตร
เฉลี่ยแล้ว (11+14+18/3) = 14.43 โลลิตร

แคมรี่ธรรมดาเฉลี่ยแล้ว 40/10.66 = 3.75 บาท ต่อกิโลเมตร
แคมรี่ HV เฉลี่ยแล้ว 40/14.43 = 2.77 บาทต่อกิโลเมตร
หมายความว่า HV ประหยัดกว่าราวๆ 1 บาท ต่อกิโลเมตร

คิดซะว่า ถ้าวิ่ง 3 แสนโล ก็คุ้มแล้วล่ะครับ กับความประหยัดที่ได้ครับ
บางคนซื้อมา 8 ปี วิ่งไม่ถึงแสนโล มองยังไงก็ไม่คุ้มครับ ในด้านความประหยัด
หนักกว่านั้น บางคน 3-4 ปี ก็เปลี่ยนรถกันแล้ว
ดังนั้นข้อสรุปด้านความประหยัดคือ ใช้ยาวๆ ใช้เยอะๆ ไฮบริดคุ้มครับ

แต่ ออฟชั่นด้านอื่นๆ อยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลจะตัดสินไม่ได้
ความปลอดภัย ถุงลม ระบบทรงตัว เป็นออฟชั่นที่ประเมินเป็นตัวเงินไม่ได้

ครับ ความเกาะถนนของผมเคยชินกับรถเทอร์โบขับ4 ที่เซ็ทมาหนึบมาก พอมาขับคันที่ว่านี้มันก็เกาะถนนะครับ เหยียบ 200 ก็ยังดีอยู่ แต่มันรู้สึกหวาดเสียวนุ่มๆลอยๆ หรือเวลาเปลี่ยนเลนเป็นต้น

เรื่องความประหยัด คำนวณได้ดีจัง ช่วยในการตัดสินใจได้ดีมาก ขอบคุณครับ
ปปง

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 14:10:22 »
คราวก่อนที่เคยถาม Legacy ไป ไปลองขับไม่ชอบเลยครับ เลยมาเล็งที่ Camry 2.5 กับ Camry Hybrid ซึ่งสงสัยอยู่ว่าต่างกันตรงไหนบ้าง ในส่วนของสเปคจากโปรชัวร์พอจะดูได้ แต่อันอื่นไม่ทราบเลยดังนี้ครับ
 1. อัตราเร่งต่างกันเยอะไหม
 2. ช่วงล่างความนุ่มนวลต่างกันไหม
 3. ระยะฟรีของหมุนพวงมาลัย และความหนักเบาของพวงมาลัย ต่างกันไหม
   3.1. 2 รุ่นนี้ พวงมาลัยเป็นไฟฟ้า หรือแร็คแอนด์พีเนียนครับ

ใครพอทราบ รบกวนด้วยครับ ไปถามเซลมาหลายศูนย์ บอกแต่ว่า ไม่ทราบครับ เช็คราคาเป็นอย่างเดียว ^^'

1. ถามว่าต่างกันเยอะไหม ไม่เยอะครับ ถ้าไม่จับเวลาแทบไม่รู้สึกถึงความต่าง เผลอๆในด้านความรู้สึก 2.5G จะให้ความรู้สึกที่แรงกว่าด้วยซ้ำครับ
    เพราะเกียร์ 6Speed แรงดึงที่รู้สึกมีมากกว่าCVTของไฮบริด

2. ช่วงล่างเหมือนกันครับ แต่สิ่งที่ทำให้ขับแล้วรู้สึกต่างคือน้ำหนักตัวรถ รุ่นไฮบริดจะหนักกว่า 120 กิโลกรัม
    ทำให้เมื่อเปลี่ยนเลน หรือเข้าโค้งจะรู้สึกนิ่งกว่าเพราะมีน้ำหนักกดมากขึ้น

3. ใกล้เคียงกัน เป็นระบบไฟฟ้า EPS

สิ่งที่น่าสนใจที่จะเพิ่มเงิน 150,000บาท ซื้อรุ่นไฮบริด คือระบบความปลอดภัยที่เพิ่มขึ้น ระบบ VSC ช่วยให้รอดพ้นจากสถานการณ์ฉุกเฉินได้
HAC ให้รถไม่ไถลเวลาเบรคบนเขาหรือตอนออกตัว แล้วก็ถุงลมด้านข้างครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 23:05:29 »
Canry รุ่นวีกิจ ตัว 2.0 ก็เหลือแล้วครับ  ;)
Camry ทำรุ่น วีกิจ ออกมาด้วยหรอครับ  :D :D :D
ละครดังคนดูเยอะ รถก็ดำเด่น โปรโมทไปในตัว คหสต ผมว่ารถวีกิจน่าขับกว่าอีคลาส ผอ.อีกนะ  แต่สุดๆแล้วต้องรถของนพนภา  :D