ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกโดนหินดีดแตกร้าว เปลี่ยนใหม่ทั้งบาน หรือ ซ่อมดีครับ  (อ่าน 121014 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member

กระจกรถผมโดนหินดีดใส่แตกเป็นรอยร้าวเหมือนในรูป ตอนแรกตั้งใจว่ายังไงก็ต้องเครมเปลี่ยนใหม่ทั้งบาน

แต่กังวลเรื่องปัญหาตามมาหลังจากเปลี่ยน พอไปหาข้อมูลเกี่ยวกับการซ่อมด้วยเรซิ่นสังเคราห์มา พอมาเห็นรูป before-after แล้วถึงกับงงว่า

มันซ่อมแล้วใสปิ๊งเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยหรอครับ ผมพยายามแพ็งดูแล้ว ภาพหลังซ่อมยังไงก็ไม่เห็นรอยเลยสักนิด

จึงอยากทราบว่า ท่านใดเคยมีประสบการณ์การโดนหินดีดใส่กระจกบ้างครับ อยากทราบว่า

1. ท่านแก้ไขด้วยวิธีใด??  ซ่อมด้วยเรซิ่นสังเคราห์ , เคลมเปลี่ยนกระจกบานหน้าใหม่ , ปล่อยเอาไว้อย่างนั้น

2. ผลที่ได้จากการแก้ไขด้วยวิธีของท่านเป็นอย่างไร??  ถ้าซ่อม ผลออกมาดูออกมั้ยครับว่าเคยเป็นรอยแตก , ถ้าเคลมเปลี่ยนกระจกหลังเปลี่ยนมีปัญหาอะไรตามมามั้ยครับ รอยงัดแงะจากการถอดกระจกดูออกไหมครับว่าเคยเปลี่ยนมา

ปล. รถเพิ่งได้5 เดือน เพิ่งถอดป้ายแดงได้ไม่นาน อย่าหาว่าผมถามมากเลยนะครับ  ผมกลัวมาก เพราะรถยังใหม่อยู่เลย ขอความกรุณาให้ความเห็นจากเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ   :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ adminope

• Jr. Member
  • **
ผมว่าไม่work นะ ใส แต่ความแข็งมันเปลี่ยนไป

ความเห็นส่วนตัว :: เคลมเถอะ

ออฟไลน์ kbo1980

• **
อ้าว! ถ้าซ่อมก็เสียตังค์เองซิครับ ทำไมไม่เคลมประกันหล่ะเปลี่ยนบานใหม่ใช้เวลาแป๊บเดียวไม่เสียตังค์ด้วย

ออฟไลน์ sickchild

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์ที่ซ่อมมาแล้ว 2 รอบ
ซ่อมแล้วจะมีรอยเล็กๆ ประมาณ 1-2 mm.ครับ สังเกตุเห็นได้
ปกติช่างจะแนะนำก่อนครับว่า ซ่อมได้ ไม่ได้ ได้กี่เปอร์เซนต์
ของผมซ่อมเพราะไม่อยากเปลี่ยนกระจกหน้าใหม่ ซึ่งราคาประมาณ 8 พัน กับค่าซ่อมแค่ไม่ถึงพัน
แต่ถ้าเคลมประกันได้ ไม่เสียเงิน เปลี่ยนก็ดีครับ

ปล. เคยมีคนเตือนเรื่องเปลี่ยนกระจกหน้า ถ้าอู่ใส่ให้ไม่ดีแล้วมันอาจจะรั่ว แถมต้องติดฟิลม์หน้ารถใหม่อีก

ลองตัดสินใจดูครับ  :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
เปลี่ยนเถอะครับผม

ออฟไลน์ MingZaa

• **
1นะครับ การซ่อมในภาพไม่ได้อย่างที่เห็นหรอกครับ ไปดูตัวอย่างจริงที่ร้านดูครับ
2ถ้ามีประกันจะไปซ่อมทำไมละครับ การเปลื่ยนกระจกไม่ได้ทำให้รถช้ำหรอกครับ ผมเข้าใจว่าพึ่งมีรถคันแรกเลยไม่อยากให้รถช้ำมากกว่า
3การซ่อมแบบนี้ใช้ช่วยไม่ให้รอยมันขยายเพื่มนะครับ
4การซ่อมแบบนี้ควรโทรเช็คราคากระจกรถก่อนว่าเท่าไรเช่น กระจก camry6000+-ซ่อมก็พอไหว แต่ถ้าเช่นvigoกระจก3000+- คุณจะซ่อมไหม จากในรูปไม่ต่ำกว่า1500บาทครับ

กระจกสมัยนี้เป็นแบบ2ชั้นสังเกตได้จากกระจกโดนหินถ้าไม่ได้แรงเกินไป จะเป็นรอยแค่ชั้นนอก แต่ด้านในจะไม่มีรอยครับ

ถ้ามีประกันเปลี่ยนใหม่เถอะครับ

ออฟไลน์ RERFz

ถ้ามีประกัน ก็เปลี่ยนครับ

ถ้าประกันชั้น2-3 หรือไม่มี ก็ซ่อมครับ
ผมเคยโดนรถดีดใส่ ร้าวประมาณในรูปเลยครับ

ซื้อชุดซ่อมมาซ่อมเอง  เนียนเกือบเหมือนในรูป
เหลือรอยนิดเดียว ถ้าไม่เพ่งไม่เห็นครับ

เรื่องความคงทนหลังซ่อม ก็ปกติดีครับ ไม่มีร้าวรามต่อ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ถือว่า พอใจกับการซ่อมครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

เคลมประกันได้แต่ผมซ่อมครับ เพราะไม่อยากรื้อและเสี่ยงกับการมีปัญหารั่วซึมถ้าเปลี่ยนไม่ดี ซีลเดิมๆจากโรงงานชัวร์กว่า ผมคิดอย่างนั้น

ซ๋อม่เสร็จก็อาจจะเห็นเป็นจุดเล็กๆ(เล็กกว่าหัวไม้ขีด) มองเห็นมากน้อยอยู่ที่มุมแสง แต่ใช้งานประจำวันถ้าไม่ตั้งใจเพ่งดู ก็ไม่ได้รู้สึกอะไรทั้งๆที่แผลอยู่ตรงหน้าคนขับเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2012, 21:32:47 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
ผมเคยโดน แผลเล็กกว่านี้หน่อย เอาเหรียญ 50 สตางค์ปิดจะไม่เห็นแผลเลย
ตอนแรกจะว่าจะเคลมประกัน แต่ผมต้องใช้รถตลอดช่วงนั้นไม่มีเวลา จึงตัดสินใจซ่อมครับ
มีช่างมาซ่อมให้ถึงที่ เสียเวลาไม่ถึง 1ชม. เสร็จ หลังทำแผลเหลือเพียงรอยจุด ขนาดจุดประมาณ2มิล
เสียค่าใช้จ่าย ถ้าจึาไม่ผิดไม่เกิน 700-800บ. ถ้าคิดจะซ่อมลองหาข้อมูลในเนทดูครับมี หรือว่ามีเวลาก็เคลมครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ถ้าจำไม่ผิด เคยมีสมาชิกเรา เคยโดนแบบนี้ สุดท้ายแล้วซ่อม ก็ดูโอเครเลยครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าท่านไหน

ออฟไลน์ porasit33

เคยเหมือนกันครับตอนนั้นรถยังไม่กี่เดือนเอง
ใจนึงก็ไม่อยากเปลี่ยนของแท้จากศูนย์ กลัวของเคลมแล้วมีปัญหา
แต่สุดท้ายก็เคลมใช้จนปัจจุบันจะห้าปีแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร
อุบัติเหตุ ต้องทำใจครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

เครมได้ก็เครมเปลี่ยนไปเลยครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ซ่อมได้ เคลมได้ ทั้งคู่ครับ
ผมเคยซ่อมกระจกหน้า Innova เพราะว่าแผลเล็ก ไม่เกิน 2 ซม. มีอยู่2 รอย
อีกคัน new altis แผลยาว 10 ซม. ซ่อมก็คงไม่ไหวต้องเคลมล่ะครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Nioka

ประกันอู่หรือ ซ่อมห้างครับ

ถ้าอู่ ผม ซ่อมเอาครับ เพราะ เปลี่ยนแต่กระจกแต่พวกยาง ไม่เปลี่ยนให้ ค่าซ่อมเอาไปเบิกกับประกันได้ด้วยนะครับ

ถ้าซ่อมศูนย์อันนี้เปลี่ยนครับ เพราะเปลี่ยนยางต่างๆให้ด้วยดีกว่าใช้ของเดิม

ออฟไลน์ scotch_fillet

Re: กระจกโดนหินดีดแตกร้าว เปลี่ยนใหม่ทั้ŧ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 22:59:45 »
จากประสพการณ์ที่เคยเปลี่ยนกระจกบานหน้า
เพราะมีประกันชั้น 1 ก็เลยเปลี่ยนเลยซิครับ ตอนนู้นนนน ยังไม่รู้จักการซ่อมกระจกด้วย
พอเปลี่ยนมาแล้วมันเก็บเสียงได้ไม่เหมือนเดิมครับ เสียงลมเข้ามันเยอะขึ้น 
นี้ขนาดประกันห้างน่ะครับ ... แต่อาจจะไปเจอเจ้าที่เปลี่ยนไปได้เรื่องก็ได้

แต่เข้าใจว่า พอเอารถเข้าทำที่ศูนย์น่ะครับ เขาน่าจะต้องเอาไปเปลี่ยนข้างนอก เพราะงานเปลี่ยนกระจกนี้น่าจะต้องใช้ความชำนาญมาก มากกว่าความสามารถของช่างเด็กๆซ่อมตามคู่มือในแต่ละศูนย์หน่ะ

ผมว่าลองซ่อมก่อนดีกว่า ถ้ามันร้าวต่อ รอยยาวขึ้นค่อยเคลม

ออฟไลน์ capucinoz

• Newbie
  • *

กระจกรถผมโดนหินดีดใส่แตกเป็นรอยร้าวเหมือนในรูป ตอนแรกตั้งใจว่ายังไงก็ต้องเครมเปลี่ยนใหม่ทั้งบาน

แต่กังวลเรื่องปัญหาตามมาหลังจากเปลี่ยน พอไปหาข้อมูลเกี่ยวกับการซ่อมด้วยเรซิ่นสังเคราห์มา พอมาเห็นรูป before-after แล้วถึงกับงงว่า

มันซ่อมแล้วใสปิ๊งเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยหรอครับ ผมพยายามแพ็งดูแล้ว ภาพหลังซ่อมยังไงก็ไม่เห็นรอยเลยสักนิด

จึงอยากทราบว่า ท่านใดเคยมีประสบการณ์การโดนหินดีดใส่กระจกบ้างครับ อยากทราบว่า

1. ท่านแก้ไขด้วยวิธีใด??  ซ่อมด้วยเรซิ่นสังเคราห์ , เคลมเปลี่ยนกระจกบานหน้าใหม่ , ปล่อยเอาไว้อย่างนั้น

2. ผลที่ได้จากการแก้ไขด้วยวิธีของท่านเป็นอย่างไร??  ถ้าซ่อม ผลออกมาดูออกมั้ยครับว่าเคยเป็นรอยแตก , ถ้าเคลมเปลี่ยนกระจกหลังเปลี่ยนมีปัญหาอะไรตามมามั้ยครับ รอยงัดแงะจากการถอดกระจกดูออกไหมครับว่าเคยเปลี่ยนมา

ปล. รถเพิ่งได้5 เดือน เพิ่งถอดป้ายแดงได้ไม่นาน อย่าหาว่าผมถามมากเลยนะครับ  ผมกลัวมาก เพราะรถยังใหม่อยู่เลย ขอความกรุณาให้ความเห็นจากเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ   :'( :'( :'( :'(

ถ้ามีประกันชั้น 1 รีบไปเปลี่ยนเลยครับ ไม่เกิน 2 ชม.เสร็จ ที่ TAG สาขารามคำแหง 142 ผมเพิ่งไปเปลี่ยนมา รถป้ายแดงโดนหิน กระจกร้าว เค้าทำเร็วมาก พร้อมติดฟิล์มให้ใหม่ บริการดีใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเป็นประกันชั้นหนึ่ง เครมเถอะครับ คือยังไงๆ เปลี่ยนก็ดีกว่าซ่อมในทุกๆกรณีแน่ๆ

ไม่รู้ืนะคับ ตอนนั้นรถผมก็กระจกร้าว แล้วก็ไปเครมครับ ประกันชั้นหนึ่งนะ ก่อนที่จะเครม ญาติผมบอกว่า ถ้ามันไม่ให้ ก็เขวี้ยงให้แตกไปเลย
ดีนะเค้าให้ ไม่อยากทำร้ายรถตัวเอง -*-

แต่ถ้าเครมไม่ได้ แล้วงบจำกัด ก็ต้องว่ากันอีกทีครับ

ออฟไลน์ Nuttie

รถผมประกันวิริยะชั้น 1 ครับ

ใจจริงๆอยากเปลี่ยนไปเลยล่ะครับ  แต่กลัวเรื่องปัญหาน้ำรั่ว ซึม เสียงลม แล้วก็ปัญหาต่างๆนาๆเกี่ยวกับการประกอบจะตามมาน่ะซีครับ  :'( :'(

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์ที่ซ่อมมาแล้ว 2 รอบ
ซ่อมแล้วจะมีรอยเล็กๆ ประมาณ 1-2 mm.ครับ สังเกตุเห็นได้
ปกติช่างจะแนะนำก่อนครับว่า ซ่อมได้ ไม่ได้ ได้กี่เปอร์เซนต์
ของผมซ่อมเพราะไม่อยากเปลี่ยนกระจกหน้าใหม่ ซึ่งราคาประมาณ 8 พัน กับค่าซ่อมแค่ไม่ถึงพัน
แต่ถ้าเคลมประกันได้ ไม่เสียเงิน เปลี่ยนก็ดีครับ

ปล. เคยมีคนเตือนเรื่องเปลี่ยนกระจกหน้า ถ้าอู่ใส่ให้ไม่ดีแล้วมันอาจจะรั่ว แถมต้องติดฟิลม์หน้ารถใหม่อีก

ลองตัดสินใจดูครับ  :)
เคยแบบนี้เหมือนกัน แต่ซ่อมแล้วทำท่าหายไม่มีรอย แต่ตอนนี้มีอาการร้าวออกจากรอยเดิม หาร้านดีๆน่าจะเอาอยู่แต่ลองถามเรื่องฟิล์มที่จะติดให้แทนด้วยกันพลาด

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เปลี่ยนเลยครับ
หาช่างฝีมือดีๆ หน่อย คงจะไม่มีปัญหาอะไร
เรซิ่นสังเคราะห์ใช้ไปนานๆ ก็เสื่อมสภาพครับ เกิดปัญหาในระยะยาว

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
รถผมโดนแบบนี้มาสองครั้งแล้ว...

ตอนแรกยิงกาวไว้ กันร้าว.. แต่ใช้ไปเรื่อยๆ มันดันร้าวเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ..

สุดท้ายผมเปลี่ยนใหม่ทั้งบานเลยครับ.. เด๋วนี้ราคาก็ไม่ค่อยแพงเท่าไหร่..

ติดฟิล์มใหม่ก็ไม่กี่บาทครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ IncarRus

เปลี่ยนทั้งบานมา,,, เซ็งมากครับ
- เสียงลมเข้า : ที่ความเร็ว 80-120 มีบางจังหวะเสียงลม
- เสียงกรุบกริบ : ที่ถนนเป็นคลื่น มีเสียงกรุบกริบตามขอบ
- น้ำเข้า : ไม่ได้เข้าในห้องโดยสาร แต่เข้าตรงขอบด้านล่าง ไหลไปห้องเครื่อง
- กระจกปลอม : กลางคืน เสียงสะท้อน หรือหักเหผิดไปจากเดิม
- ขาพลาสติกล๊อคขอบกระจกหัก : ขับเร็วๆ ลมดีชี้ขึ้นมาเป็นหนวดกุ้งเลย

เจอช่างห่วย,,, แก้ไขไม่จบครับ เสียเวลา ไม่มีรถใช้
....ปัญหาทุกอย่าง,,, ตอนนี้ทำใจยอมรับ และชินกับมันไปแล้ว
....แต่ครั้งหน้า,,, ถ้าซ่อมได้ ผมเลือกซ่อมก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ 12ay13an

เคยโดนเหมือนกันครับ เปลี่ยนทั้งบานดีกว่าครับสบายใจกว่า

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

เปลื่ยนทั้งบาน   โอกาสน้ำ ลม เข้ามีสูงครับ  เพราะการติดกระจกไม่เหมือนกับที่โรงงาน 

เห็นรถที่เข้าที่ศูนย์ไปเคลมเปลี่ยนกระจก  บานหน้า    น้ำเข้าครับ   รถยังป้ายแดงด้วย   ถึงช่างเค้าจะอัดกาวมาให้หนายังไงแล้ว  ก็เอาไม่อยู่หรอครับ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ mongolias

ทำเรื่องเคลมไว้ก่อนครับ
ใช้รถไปอีกสักพัก จนกว่าประกันใกล้จะหมด ค่อยเคลมเปลี่ยนทีเดียวเลยครับ
รถผมเคยเจอเคสแบบนี้แหละ เคลมรอยร้าวเล็กๆไปได้สองอาทิตย์ คราวนี้โดนใหม่ ร้าวทั้งบานเลย เสียเวลาต้องเอารถไปทิ้งไว้อีกรอบ
แนะให้เปลี่ยนทั้งบานเลยนะครับ เอาใบรับประกันฟิล์มติดไปด้วย สามารถเคลมฟิล์มได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ dorakun

เอาประสบการณ์ตรงเลยนะครับ.
ผมโดนไปปีเดียว 2 บานที่เดียวกันแป๊ะบนมอเตอร์เวย์

ครั้งแรกโดนปุบแผลเล็กกว่าในรูปนิดนึงเครมประกันเลยครับ
ประกันให้ไปซ่อมอู่แต่ผมไม่เอา เอาเข้าศูนย์ใหญ่แทน
แล้วยอมจ่ายส่วนต่างเพิ่มเอา จำได้ว่าโดนจ่ายเพิ่มไปประมาณ 4000 กว่าบาทเลยครับ
แถมต้องเอารถไปจอดทิ้งไว้ประมาณ 3 วันเพราะต้องลื้อออกหมดเพิ่มทายาใหม่หมด.

ซ่อมออกมาประทับใจมากครับไม่มีปัญหาเรื่องเสียงลมเลยครับ
ใช้ได้ประมาณ 3 เดือนเจอที่เดิมแป๊ะบนมอเตอร์เวย์
คราวนี้ก็เครมเหมือนเดิมทุกอย่าง...เข้าซ่อมศูนย์ใหญ่เหมือนเดิม
จ่ายส่วนต่างเหมือนเดิม แต่ที่ต่างกันก็คือว่าครั้งแรกโดนไป 4000 กว่าบาท
แต่ครั้งนี้แปลกใจมาก...โดนแค่ 2000 กว่าบาทไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม
ทั้งๆที่ทำศูนย์เดียวกันแท้ๆ....แต่ครั้งนี้โชคร้ายครับทำมาแล้วเวลาวิ่งเร็วๆ
เสียงลมเข้ามาดังมากกกกกครับ...แก้โดยการเปิดเพลงดังๆกลบเอาพร้อมกับทำใจ

เหมือนดวงซวยจริงๆอ่ะครับ...ออกมาได้ประมาณ 6 เดือนได้มั้งครับ เจออีกแล้ว
โดนที่เดิมด้วยบนมอเตอร์เวย์ เซ็งมากครับ...ครั้งนี้โดนประมาณเหรียญบาทเลยอ่ะครับ
ครังนี้ผมตัดสินใจไม่เปลียน...ลองซ่อมดู มาซ่อมให้ถึงบ้านเลยครับ
จำไม่ได้ว่าโดนเท่าไหร่....แต่ไม่เกิน 1000 อ่ะครับ
ตั้งแต่วันนั้นถึงวันนี้ประมาณ 2 ปีกว่าๆแล้วครับ...ใช้รถปกติจอดตากแดด
เวลาขับก็ขับเร็วเหมือนปกติ....ก็ยังไม่เจออาการอะไรนะครับ

ส่วนเรื่องซ่อมแล้วไม่เห็นรอยจริงไหม...อันนี้ผมคอนเฟริมว่าไม่จริง
ในรูปมันมองไม่เห็นหรอกครับ...แต่ของจริงมันจะเห็นรอบอยู่บ้างแต่ไม่เยอะครับ
เป็นรอยบางๆ ต้องสังเกตุดีๆถึงจะเห็นครับ....ถ้าไม่สังเกตุดีๆก็เห็นยากเหมือนกันครับ

ที่นี่มาเข้าคำถามว่าทำดีไหม....อันนี้แล้วแต่เจ้าของเลยครับ
ถ้ากลัวจะไม่สบายใจก็เปลี่ยนเลยครับ...แต่ถ้ากลัวปัญหาว่าจะเจอช่างดีไหม
อันนี้ผมแนะนำว่าลองซ่อมก่อนก็ได้ครับ....เสียไม่กี่ร้อยเองครับ ลองดูก่อนก็ได้

ออฟไลน์ fameta

• **
ขนาดนี้เป็นผมเปลี่ยนดีกว่า มันแยะจริงๆ :o

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ถ้าราคาไม่เท่าไร่ผมว่าเปลี่ยนทั้งบานดีกว่า

ดีไม่ดีผมว่าอยู่ที่ฝีมือช่างครับ ลองsearchหาร้านที่เปลี่ยนกระจกรถโดยตรงดูครับ

ออฟไลน์ ball8850

• Newbie
  • *
ผมก็ใช้ซ่อมเอาครับ รอยประมาณนี้ ใช้มา 3 ปีกว่าแล้ว ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรครับ
จะเห็นรอยจุดเล็ก ๆ ครับ ประมาณ 1-2 มิล ถ้าไม่สังเกตมองไม่เห็น + ฟิล์มแล้ว มองผ่าน ๆ ก็ไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ kbo1980

• **
ผมเคยโดน แผลเล็กกว่านี้หน่อย เอาเหรียญ 50 สตางค์ปิดจะไม่เห็นแผลเลย
ตอนแรกจะว่าจะเคลมประกัน แต่ผมต้องใช้รถตลอดช่วงนั้นไม่มีเวลา จึงตัดสินใจซ่อมครับ
มีช่างมาซ่อมให้ถึงที่ เสียเวลาไม่ถึง 1ชม. เสร็จ หลังทำแผลเหลือเพียงรอยจุด ขนาดจุดประมาณ2มิล
เสียค่าใช้จ่าย ถ้าจึาไม่ผิดไม่เกิน 700-800บ. ถ้าคิดจะซ่อมลองหาข้อมูลในเนทดูครับมี หรือว่ามีเวลาก็เคลมครับ

คุณซ่อมเพราะต้องใช้รถเสียเวลาซ่อมไม่ถึง ชม. เลยเลือกที่จะซ่อม ส่วนเคสของผมรอยหินสะกิดไม่ร้าวแต่เป็นหลุมเล็กเท่าหัวสิวอักเสบแต่ประกันใกล้หมดและอารมณ์อยากเปลี่ยนฟิล์มบานหน้าเพราะ5-6ปีแล้วและมีอาการฟิล์มเริ่มล่อนแล้วด้วย เลยโทรเคลมประกัน ประกันให้ช่างที่ร้านกระจกโทรหา เราบอกรุ่นรถ ยี่ห้อฟิล์มเบอร์ฟิล์ม ร้านกระจกให้เราเตรียมสำเนากรมธรรม์กับสำเนาใบขับขี่ไว้แล้วถามเราสะดวกที่ไหนเมื่อไหร่ พอถึงเวลานัดร้านกระจกมามองที่รถเราหารอยไม่เจอเพราะเล็กมาก พอเราชี้ให้ดูช่างที่ร้านหัวเราะเลย เล็กมากๆ แต่ไหนๆก็มาแล้วเลยเอาไขควงเคาะให้แตกแล้วดำเนินการเปลี่ยนกระจก (ฟิล์มติดมาเรียบร้อยจากร้านตามยี่ห้อและเบอร์ที่เราบอก) ระหว่างที่เปลี่ยนช่างก็เอาเอกสารมาให้เรากรอก พอเรากรอกใบเคลมเสร็จช่างก็บอกเสร็จแล้ว สรุปไม่ถึงครึ่งชั่วโมงได้กระจกบานใหม่ฟิล์มเต็มบานแผ่นใหม่พร้อมใบรับประกันฟิล์มแบบเริ่มนับหนึ่งใหม่ อิอิอิ สบายใจจังตังค์อยู่ครบ ;D