ผู้เขียน หัวข้อ: ++ วันนี้เอา Honda Accord G8 มาใช้แล้วเกจ์น้ำมันไม่ลดหลังจากเติม E20 ++  (อ่าน 16846 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
เรื่องของเรื่อง ไม่ค่อยถูกโฉลกกับรถคันนี้ด้วยประการใดไม่ทราบ เวลานำมาใช้จะต้องมีปัญหาตลอดครับ (เฉี่ยวชนกับสิ่งไม่มีชีวิต)

เพราะ เมื่อวานผมนำ BMW ของผมไปเชคระยะครับกำหนดรับรถวันเสาร์ ผมเลยยืมรถคุณแม่มาใช้ชั่วคราว

เพราะที่ทำงานของแม่จะอยู่ใกล้รถไฟฟ้า ผมก็จะขับไปปล่อยท่านลงที่สถาณีแล้วผมขับต่อไปมหาลัยครับ

คือ ตอนแรกน้ำมันใกล้หมดครับ น้ำมันเก่าในถังเป็น V-Power Gas95 ปั๊มเชลครับเหลืออยู่ประมาณ 1/8 ถัง

จากที่อ่านในบอร์ดเรื่อง E20 ผมเลยไปลองเติมดู ของปั๊มบางจากครับ ซึ่งเติมเต็มถังเลยอะครับ (ครั้งแรกที่เติม E20 เลย)

ราคาต่างกันประมาณ 500 บาทได้ครับ ก็ขับไปเรียนตามปกติ ไม่ได้คิดอะไร แต่พอตอนขับกลับมาถึงบ้านนี่ซิครับ

น้ำมันไม่ลดสักนิดซึ่งแปลกมากเพราะขับไกลตั้ง 80 กิโล แต่น้ำมันไม่ลดลงมาสักนิดเลยมันแปลกมากครับ

ไม่ทราบว่ามาตรวัดเสียหรือว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับถังน้ำมันหรือเปล่าครับ กลัวเกิดเพลิงไหม้มากครับ

แต่อย่างไรก็แล้วแต่คงจะลองใช้ดูอีก 1 วันครับ เพราะ อาจจะยัดล้นเกินไปก็ได้ครับ แต่เพื่อความสบายใจเลยมาถามก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2012, 01:48:49 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
แรกๆ มักไม่ค่อยลดหรอก

หลังๆ จะลดฮวบฮาบ

ผมว่าปกติดีครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เคยเติม E20 นะ

80โลเองมันไม่น่าลดเยอะครับ

ถังใหญ่ + ขับไม่เร็วด้วย(หรือเปล่า)

เลยลดน้อย

ออฟไลน์ HYDE--

มันต้องถึงจุดนึงกว่าเข็มน้ำมันที่เต็มจะยอมขยับครับ แล้วก็ ผมมั่นใจว่า รถรุ่นนี้ เติม E20 ได้แน่นอนครับ แต่อัตราเร่งอาจจะด้อยลงนิ้ดดดดนึง และ กินขึ้่น แค่นั้น
G8 บ้านผม เติม E20 บ่อยมาก มีสลับ 95 บ้าง ใช้มา 1 แสนโล ก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องนี้เลยคับ
80 โลหรอ อืมมม ไม่แน่ พรุ่งนี้มาดู อาจจะลดก็ไ้ด้ครับ ผมว่ายังปกตินะ มันน่าจะก้ำกึ่งว่ากำลังจะลด ไรงี้อะคับ

ออฟไลน์ decptt

ขอดูที่ 200กิโลครับ รถผมJ32 80โล เข็มไม่กระดิกครับ :D

heracrase

• บุคคลทั่วไป
ส่วนมากถ้าเติมเต็มถังเขาจะใส่มาล้นๆถังเลย
ทำให้ช่วงแรกวิ่งนานมากเป็น100กิโลเข็มจึงจะเริ่มขยับ แต่หลังจากนั้นก็ลดเร็วขึ้นเรื่อยๆ
F10ก็ใช้E20ได้ดีเลยนะ แทบไม่แตกต่าง 8)

ออฟไลน์ Arado_kung

ใช้ G8 อยู่ครับ เกจ์น้ำมันจะลงจาก F เมื่อวิ่งซัก 100 โลถ้าวิ่งในเมือง และ 160โลถ้าวิ่งทางไกล รถรุ่นนี้ช่วงแรกเกจ์น้ำมันแข็งครับ หลังจากนั้นจะร่วงเรื่อยๆตามปกติ

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
เป็นปกติของ Gen8 ครับ  กว่าเข็มน้ำมันจะขยับลงมาก็ต้องวิ่งไปราว  100 กว่ากิโล  เป็นเหมือนกันหมดทั้ง E10 E20 E85 ครับผม  ใช้อยู่ครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
ผมว่ามันเป็นปกติของฮอนด้าแทบจะทุกรุ่นได้มั้งครับ
ถ้าเติมเต็มถังนานครับกว่าจะลด...แต่พอลดแล้วมันจะลดเร็วมากครับ

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเหมืนกันทุกรุ่นในตระกูลฮอนด้าหรือเปล่านะครับ
เพราะรถที่บ้านผมฮอนด้าทั้งห้าคันก็มีอาการเดียวกันหมดครับ.
เป็นตั้งแต่ป้ายแดงจนถึงปัจจุบันก็ยังเป็นอยู่ครับ.

ออฟไลน์ mongolias

ฮอนด้าผมสังเกตว่าเข็มน้ำมันช่วงแรกจะตกช้าครับ แล้วพอมาถึงขีดกลางๆ จะตกค่อนข้างไวครับ

ออฟไลน์ pongisra

ถังบนใหญ่

ออฟไลน์ BnN

เป็นเรื่องปกติสำหรับ Honda ทุกรุ่นเลยครับ Civic FB เติม E85 เต็มถังก็เป็นเหมือนกันครับ กว่าจะลงช้ามาก

ออฟไลน์ panerai

accord G7 ผมก็เป็นครับ ช่วงแรกลงช้ามาก พอเลยครึ่งถังนี่เร็วน่าใจหาย

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมใช้อยู่ครับ accord G8
เป็นปรกติครับ ถ้าเต็มถัง ขับไปซักรอยโลมันก็ยังไม่กระดิกครับ ตอนแรกผมงงเหมือนกัน
มันจะลงไวช่วงขีดกลางครับผม

ออฟไลน์ jAk`CS

ครึ่งถังบนลงช้าครับ ครึ่งถังล่าง ยังกับท่อรั่ว
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ขอบคุณมากคร้าบพี่ๆ ตอนนี้เริ่มลงเล็กน้อยแล้วครับ โล่งอกไปทีครับ ;D

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
วีออสผมยัดจนเอ่อคอเลยครับ แรกๆก็ดีใจมันไม่เลย ที่ไหนได้ดับเครื่องทำธุระแปปเดียวหายไปสี่ขีด E20 มันระเหยเร็วต้องทำใจ

ออฟไลน์ anubiz

• Newbie
  • *
วีออสผมยัดจนเอ่อคอเลยครับ แรกๆก็ดีใจมันไม่เลย ที่ไหนได้ดับเครื่องทำธุระแปปเดียวหายไปสี่ขีด E20 มันระเหยเร็วต้องทำใจ

e20 ระเหยช้าเป็นอันดับ 2 รองจาก E85 นะครับ

หรือว่าเล่นมุขเนี่ย  ;D

ออฟไลน์ vellcap

หึหึ ช่วง 150 กิโลเมตรแรกไม่กระดิกหรอกครับ
แต่พอมันได้ขยับล่ะก็.......หึหึ เร็วนักโดยเฉพาะต่ำกว่าครึ่งถัง

ออฟไลน์ jAk`CS

e20 ระเหยช้าเป็นอันดับ 2 รองจาก E85 นะครับ

หรือว่าเล่นมุขเนี่ย  ;D

สงสัยพิมพ์ผิดครับ น่าจะสื่อว่าอัตราสิ้นเปลืองสูงกว่าพวกเบนซินเพียวๆ

ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ลดแล้วครับ ลดแล้วลดฮวบฮาบเลยครับ เหมือนที่พี่ๆ ว่ากันเลยจริงๆ กระซิกๆๆ :'(

ออฟไลน์ Fly to dream

เข้าใจผิดเข้าใจใหม่ครับ โซฮอลทั้งหลายระเหยช้ากว่าเบนซิลเพียวๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MingZaa

• Jr. Member
  • **

จอดแล้วน้ำมันหายไป4ขีด  ถังรั่วครับ ตอบเอาฮานะ
ลูกลอยค้างเปล่าครับไปดูที่ถังเก็บน้ำที่บ้าน ตอบเอาฮานะนะ