ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมี"กิเลศ"อยากได้รถใหม่ ทุกท่านระงับกิเลศกันยังไงบ้างครับ?? (ที่ไม่ใช่การ"ซื้อ")  (อ่าน 9474 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
เป็นกันบ้างมั้ยครับ??

เข้ามาดูเรื่องรถทุกวัน เกิดกิเลศอยากได้รถใหม่
ผมยอมรับว่าเป็นคนนึงที่เสพสื่อด้านวงการรถยนต์มากๆ

- สมัยเฟียสต้าออกมา โหหห รถเล็กอะไร ไฮเทค ขับดี เกาะถนน เกียรสุดยอด
เพื่อน รุ่นน้อง รุ่นพี่ในชมรม ในมหาลัย สอยมาใช้กันเพียบบบ

- โฟกัสดีเซล เพื่อนผมคลั่งขนาดที่ว่าขับวีออสปี 2008 แต่ขอซื้อรถใหม่ตอนปี 2011
และก็ได้ซื้อจริงๆ เมื่อคุณพ่อเค้าไปลองขับเอง บวกกับเป็นคนชอบเครื่องดีเซลอยู่แล้ว
ทุกวันนี้ เพื่อนผมโม้ให้ฟังตลอด 16-17 โลลิตร และเติมดีเซล โครตประหยัด

- สวิฟ รถอีโค้คาร์ขับสนุก อัตราเร่งดี รูปทรงเท่ ภายในเลิศ ขับแล้วอ่อนวัย

และอื่นๆอีกมากมายที่สื่อวงการนี้นำเสนอออกมา
ยอมรับเลยว่า เกิดกิเลศ และกิเลศนั้นไม่ได้มาจากสื่อ แต่มันมาจากตัวเราเอง

....................

ทุกท่านมีวิธีดับกิเลศยังไงบ้างครับ ดับกิเลศความอยากได้ใหม่ ที่ไม่ใช่วิธีการ"ซื้อ"

- เอารถคันเดิมไปแต่งซักหน่อยดีมั้ย เอาให้ขับดีขึ้น จะได้รักเค้ามากขึ้น
จะได้ลบคำอ้างของตัวเองได้ ว่ารถเราไม่เกาะ รถใหม่เกาะกว่า ขับสนุกกว่า น่าซื้อ น่าใช้

- เข้าศูนย์ เช็คใหญ่ๆซักครั้งดีมั้ย ถ่ายของเหลว เช็คช่วงล่าง
จะได้ลบคำอ้างว่ารถเก่า ขับแล้วไม่มั่นใจ กลัวกินข้าวลิง (ทั้งๆที่จริงๆ มันก็ไม่ได้เก่าอะไร)

- เปลี่ยนแบตเปลี่ยนยาง ล้างแอร์ดีมั้ย
จะได้ลบคำอ้างตัวเราเองว่ารถเก่าที่ใช้อยู่มันไม่ได้

- จับไปขัดเคลือบสีเต็มๆซักทีดีมั้ย จะได้เงางาม รักเค้ามากขึ้น

ช่วยแนะนำวิธีของทุกท่านทีนะครับ
แนวทางการคิด การคำนวนค่าใช้จ่าย ภาระ และเรื่องต่างๆที่เกี่ยวข้อง
คำว่า "พอ" ตามหลักของพ่อหลวง พูดง่าย แต่ทำยากเหลือเกินครับ
ใครชนะใจตัวเองได้บ้าง ลองแชร์ประสบการณ์ทีนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
ผมใช้วิธีบอกกับตัวเองเอาว่า เก็บเงินไว้ดีกว่า ขับคันเก่าไปก่อน รอมีก้อนใหญ่ซื้อ รถสปอร์ตหรือรถหรู (2-4 ล้าน) ทีเดียวเลยดีกว่า

แล้วก็ไปหาดูข้อมูลหรือรูปรถรุ่นแพงๆที่เราชอบแทนครับ อิอิ

ได้ผลจริงๆนะครับ ^ ^

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
วิธีผมเอาไปใส่เป็นรูปBackground desktop ซัก 1 อาทิตย์ก็จะรู้สึกเอียนรถคันนั้นไปในทันที   ;D

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: เมื่อมี"กิเลศ"อยากได้รถใหม่ ทุกท่านระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:08:52 »
หาข้อมูล+เซฟรูปเก็บตามเว็บอยู่บ่อยๆครับ ทั้งเว็บไทย เว็บนอก

เป็นการสะสมความรู้รุ่นที่เราอยากซื้อไปในตัวทำให้รู้รายละเอียดต่างๆจากผู้ที่ใช้จริงเยอะมาก ทั้งข้อดี-ข้อด้อย ชุดแต่ง บลาๆๆ ถึงเวลาจะซื้อจริงๆข้อมูลเราก็แน่นปึ้กแล้วครับ

เป็นการฆ่าเวลาที่ดีอย่างหนึ่ง และเป็นความสุขเล็กๆตอนที่หาข้อมูลนั่งอ่านเป็นชั่วโมงๆดว้ยครับ ;D

ออฟไลน์ WRD79

เป็นผมซื้อโมเดลมาดูเล่นไปก่อนละกันเลยครับ  ;D ตั้งไว้บนหัวนอนนี่แหละ
ถ้าชอบจริงๆผมตั้งเป็นรูปหน้าจอเลยครับ หาทางทำให้ได้รถคันนั้นมาให้ได้จริงๆ
จะได้ไม่เป็นแค่รถในฝัน อีกอย่างก็คือดูความจำเป็นด้วยครับ ถ้ามีรถใหม่อยู่แล้ว
แล้วขับอยู่คนเดียว จะซื้อใหม่ก็ยังไงอยู่
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ Coat145

วิธีผมเอาไปใส่เป็นรูปBackground desktop ซัก 1 อาทิตย์ก็จะรู้สึกเอียนรถคันนั้นไปในทันที   ;D
เจ๋งๆๆๆครับๆๆ ;D ;D ;D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Action

ท่องไว้ครับ "เก็บเงินไว้เพื่อลูก แค่นี้รถก็เต็มบ้านแล้ว ถ้าซื้อมาอีกจะเอาเงินที่ไหนมาเลี้ยงลูก" ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ valensena

เอาเงินไปไว้ในที่ๆเราเอากลับคืนไม่ได้ครับ  เช่นฝากประจำ  8)

ออฟไลน์ reyeshenry

กิเลศน่ะเยอะครับ เห็นรถสวยๆ แล้วอยากได้ อยากซื้อนี่แล้ว

แต่  ต้องระงับการซื้อ เพราะเงินในกระเป๋า เนี่ยละ

ออฟไลน์ Sammy_

Re: เมื่อมี"กิเลศ"อยากได้รถใหม่ ทุกท่านระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 11:22:11 »
ผมทำอัพเกรดรถตัวเองใช้อยู่ครับให้มีระบบใหม่ๆเหมือนที่รถรุ่นใหม่ๆเค้ามีกันหรือข้ามขั่นไปเลยก็มี
เช่น
-ระบบเปิดปิดไฟหน้าอัตโนมัต
-ระบบหน่วงเวลาระจกไฟฟ้า(หลังจากดับเครื่องยนต์แล้วยังสามารถใช้งานกระจกไฟฟ้าได้อีก 1 นาที)
-ระบบไฟนำทาง
-DAYTIME RUNNING LIGHT LED
-เสียงเตือนหลัง Lock จากรีโมท

ยังมีอีกหลายระบบที่ผมกำลังพัฒนาอยู่ครับ ระบบทั้งหมดที่ผมพิมพ์มาในรถผมไม่มีติดตั้งมาให้ครับ ฮาๆ อายุรถก็ปาเข้าไป 6 ปีกว่าๆแล้ว อ๋อ อีกอย่างคือช่วงล่างผมเปลี่ยนใหม่ทั้งหมด เท่านี้รถผมก็เหมือนรถใหม่ๆที่วิ่งๆกันบนถนนแล้วหละครับ  ;)

ปล.ระบบทั้งหมดที่พิมพ์มาผมดูงานจากรถที่เค้ามีระบบพวกนี้ศึกษาการทำงานระบบนั่นๆ แล้วเอากลับพัฒนาเขียนวงจรเองทำเองติดตั้งเอง ที่เค้าทำขายกันไม่ได้แอ่มผมหรอก ฮาๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2012, 11:24:51 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ decptt

เอาเงินไปใช้ทางอื่น
เช่น
เอาเงินที่จะดาวน์รถ ไปซื้อสลากออมสิน/สลาก ธกส แล้วคิดว่า ใน 3 ปีนี้ เราต้องถูกรางวัล จะได้ออกรถใหม่  ;D อิอิอิ
แถมได้เงินคืน พร้อมดอกเบี้ย หลังจากครบ 3 ปีแล้วด้วย อิอิอิ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมระงับกิเลศโดยดูเงินในบัญชีและเอาแคตตาล็อกรถคันนั้นมาดู อาทิตย์นึงก็เบื่อแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ขอไม่ตอบยาวๆ แต่ระงับได้เพราะนึกถึงใบหน้าภรรยาครับ นึกทีไรใจอ่อนทุกทีเลยไม่กล้าซื้อ

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม ผจะคิดไว้เสมอว่า รอไปก่อนๆ ใช้ไปก่อนไอคันที่มีอยู่ ยังไงรถที่ออกมาใหม่มันก็ออกมาเรื่อยๆ พัฒนาเทคโนโลยีกันทุกๆวัน อีกอย่างรถที่ออกมาใหม่อาจจะมีปัญหาจากการผลิตและประกอบอยู่ พ่อผมบอกเสมอว่าถ้าจะซื้อรถรอให้มันไมเนอร์เชนสักทีนึงก่อนค่อยไปสอย555 :D

ออฟไลน์ rvsmart

ผมอยากให้มีบริษัท"รถเช่าในฝัน" ครับ

คือตัวเองมีรถธรรมดาใช้ประจำก็พอ แล้วมีบริการให้เช่ารถในฝันเป็นรายวัน

วันนี้อยากขับเฟอร์ก็เช่าขับ1วัน  อีกอาทิตย์อยากขับอีโคก็เช่ามาขับ

ราคาเท่าไหร่ก็ว่ามา

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
วิธีการดับกิเลสของผมก็ง่ายๆครับ

ยืมมาลองขับ ทำรีวิว

ความอยาก และกิเลสในใจ ก็จะหมดไปในทันที

ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ chaiz

ของผมไม่ต้องทำอะไรเลย......

เพราะเงินมันไม่มี ก็ได้แต่หาข้อมูลอ่าน อ่านๆไป ก็เบื่อไปเอง เพราะยังไงก็ซื้อไม่ได้ 5555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
วิธีการดับกิเลสของผมก็ง่ายๆครับ

ยืมมาลองขับ ทำรีวิว

ความอยาก และกิเลสในใจ ก็จะหมดไปในทันที

ฮ่าๆๆๆ

55+

ออฟไลน์ Eddy5659

เป็นอย่างหนักเลยหละครับ ช่วงหลังมานี่ที่อยากได้มากก่อาหน้านี้คือ F10 ต่อมาก็ XC60 และ กำลังมองหา SUV
งบประมาณก็พอจัดได้ไม่ลำบาก แต่ ผบ กันท่าไม่อนุมัติ นัยๆว่าจะให้ผมใช้ Camry ซัก 5-6 ปี

วีธีระงับกิเลสคือ
1. ไปดูและลองรถหลายๆ รุ่น โดยเฉพาะที่อยากได้ อย่างน้อยๆก็ได้ขับแล้วก็ยังดี
2. ทำรถคันปัจจุบันให้ดีขึ้น เปลี่ยนยางดีๆ ล้างแอร์ และอื่นๆ
3. ใช้ข้อมผูลดับกิเลสครับ อย่างตอนนี้ผมอยากได้ SUV ซักคัน แต่ขอรอไว้ก่อนเพร่ะรู้ว่าอีก 2 ปีตัวเลือกจะน่าสนใจกว่าทุกวันนี้มาก แบะรอลูกๆโตพอจะไปแคมปิ้งได้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ sidlv

ผมเลือกการแต่งรถครับ ทำแล้วกระเป๋าเบา ไม่อยากซื้อรถใหม่เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ของผมร้อนๆวันนี้เลยอ่ะ กิเลสหายวูบไปในพริบตาหลังจากทราบว่าน้องนาย (ลูกชาย) จะได้เป็นพี่นายแล้ว แจ๊สที่จองไว้คงได้ทิ้งเงินจองแล้วหล่ะ ส่วนทะเบียนที่จองไว้ก็คงเปลี่ยนมาติดคันเดิม คิดว่าจะเอาเจ้าเมฆสีทองไปเปลี่ยนยาง ตกแต่งภายในซะหน่อยก็พอล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมไม่ค่อยมีนะ ตราบที่รถผมยังวิ่งได้

จะมีบ้างก็แค่ความฝัน

สักวันจะขับ M3
สักวันจะขับ Evo

อะไรทำนองนี้ เป็นความฝันเสียมากกว่า

แต่ประเภท รถรุ่นนี้ออกแล้ว ไปถอยดีกว่า ไม่ใช่แนวผมอ่ะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Mike:D

ผมไม่รู้จะดับกิเลสยังไง ได้แต่ดูรถไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Skyline

เข้ามาดูรถที่กำลังจะเปิดตัวใหม่ต้องมีกิเลสกันบ้าง เเต่ถ้าอยากได้มากๆๆๆ ผมเบรกตัวเองด้วยคตินี้เสมอ "ช้าๆได้พร้าเล่มงาม " ครับ

อดทนสักนิด รอเก็บเงินให้พร้อม เเละผ่อนมันอย่างสบายใจ ก็จะใช้มันอย่างมีความสุข :)

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
มาแนวเดียวกะผมเลย ตอนนี้ผมใช้ jazz GD อยู่ที่บ้านยุให้เอาไปเปลี่ยนเป็น GE ตัวใหม่ ใจจริงก็อยากได้แต่คันนี้ยังขับดีอยู่มากเลย แต่งไปก็เยอะ ขายไปก็เสียดาย ผมเลยใช้วิธีนี้คับ นึกย้อนถึงช่วงเวลาที่เรามีความสุขกับรถคันนี้ที่เราได้เขามาครั้งแรกคับ ช่วงที่รอคอยตอนจองที่นานแสนนานเพราะเราอยากได้เขามาขับ และนึกถึงช่วงที่รอฤกษ์ออกจนใจแทบขาด และดีใจตอนได้รับรถมาขับครั้งแรก แล้วความเสียดายและความสงสารรถจะเกิดขึ้นคับ เลยไม่อยากได้คันใหม่   ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

ท่องไว้ครับ "เก็บเงินไว้เพื่อลูก แค่นี้รถก็เต็มบ้านแล้ว ถ้าซื้อมาอีกจะเอาเงินที่ไหนมาเลี้ยงลูก" ;D

ใช้ตำราเล่มเดียวกันเลย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ของผมร้อนๆวันนี้เลยอ่ะ กิเลสหายวูบไปในพริบตาหลังจากทราบว่าน้องนาย (ลูกชาย) จะได้เป็นพี่นายแล้ว แจ๊สที่จองไว้คงได้ทิ้งเงินจองแล้วหล่ะ ส่วนทะเบียนที่จองไว้ก็คงเปลี่ยนมาติดคันเดิม คิดว่าจะเอาเจ้าเมฆสีทองไปเปลี่ยนยาง ตกแต่งภายในซะหน่อยก็พอล่ะ
ยินดีด้วยครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ 12ay13an

เข้าไปลองเทสไดร์ฟ แล้วก็ไปลองจับลูบๆคลำๆดูเพื่อระงับกิเลส ;D

ออฟไลน์ adis

ซื้อหวยครับ เผื่อฟลุ็คได้รางวัลก้อนใหญ่ ๆ พอถูกหวยแดร็กที กิเลสก็หายที
งวดหน้าเอาใหม่

np72

• บุคคลทั่วไป
ไม่ค่อยเป็นปัญหาเท่าไร เพราะไม่มีเงินซื้ออยู่แล้ว ฮาๆ