ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Focus ใหม่ ตอนนี้มีปัญหาอะไรมั้ยครับ  (อ่าน 7453 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
พอดีตอนแรกดูเทียบกับ Mazda 3 แต่พอไปดู ford และเริ่มเอนเอียงมาทางford focus แล้ว แต่ fieata จากที่ได้ยินชื่อเสียงมาบอกว่า QC ไม่ดี เสีย นั่นู่น นี่ บ่อย แล้วเจ้า Focus จาก  User  ตัวจริงเป็นไงบ้างครับ กับปัญหาที่พบตอนนี้

แล้วผมคิดถูกมั้ยครับ ที่จะทิ้งMazda 3 มา Focus กลัวอย่างเดียวคือเรื่อง QC กับ 0 บริการ :o :o

ออฟไลน์ MingZaa

• Jr. Member
  • **
Re: Ford Focus ใหม่ ตอนนี้มีปัญหาอะไรมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 13:39:10 »
พอดีตอนแรกดูเทียบกับ Mazda 3 แต่พอไปดู ford และเริ่มเอนเอียงมาทางford focus แล้ว แต่ fieata จากที่ได้ยินชื่อเสียงมาบอกว่า QC ไม่ดี เสีย นั่นู่น นี่ บ่อย แล้วเจ้า Focus จาก  User  ตัวจริงเป็นไงบ้างครับ กับปัญหาที่พบตอนนี้

แล้วผมคิดถูกมั้ยครับ ที่จะทิ้งMazda 3 มา Focus กลัวอย่างเดียวคือเรื่อง QC กับ 0 บริการ :o :o

สำหรับผมนะ Focusน่าสนกว่าครับ ส่วนเรื่องที่กังวน o มาสดากับฟอร์ดบางที่ใช้ด้วยกันด้วยซ้ำนะ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: Ford Focus ใหม่ ตอนนี้มีปัญหาอะไรมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 14:18:53 »
โฟกัสกินขาดนะคับเรื่องของรถโดยรวม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 14:22:43 »
แล้วตอนนี้มีใคร บ่นๆปัญหา อะไรกันบ้างรึยังครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 14:40:47 »
ถามเพิ่มเติมนะครับ
กระจังหน้าเปิดปิดได้นี่มีทุกรุ่นรึเปล่าครับ

พอดีเห็นบางคนบอกมีเฉพาะตัวtop 4 dr พอดี สนใจตัวtop 5 dr อ่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 15:18:21 »
0 บริหาร กับ QC

มาสด้าดีกว่าพอตัวครับ(บาง0นะ) 0ฟอร์ดดีๆก็มีแต่หาย๊ากยาก

ถ้าตัวรถ Focus กิน M3 ไปแล้วครับ เพราะ M3 ปลายอายุแล้ว

แต่ Focus มันมาใหม่ๆ สดๆ ซิงๆ

ถ้าจะเล่นตอนนี้เลยก็จัด Focus สดใหม่ ออฟชั่นเพียบ แรง

ถ้าอีกสัก 1-2 ปี รอ M3  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 19:11:51 »
น้องชายผมกำลังปวดหัวกับการบริการหลังการขายของฟอร์ดอย่างมากครับ... ยังไงเข้า www.facebook.com/fordthailand รู้นอกรู้ในก่อนก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 08:35:24 »
ผมชอบโฟกัส 5 ประตูมากๆ

แต่ตอนนี้รอดู V40 ตัวใหม่อยู่ว่า จะตั้งราคาเท่าไหร่

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 17:09:39 »
เกียร์กระตุก แต่น้อยกว่าเฟียสต้าครับ

ออฟไลน์ amadasus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 21:02:20 »
ของผม sport+ 5 dr ครับโดยรวมโอเคครับ แต่ปัญหามันก็เยอะพอตัวเหมือนกันแต่ละคนอาจเจอไม่เหมือนกันหรือเหมือนกันบ้าง ต้องลองเข้าไปศึกษาดูครับก่อนตัดสินใจว่ายอมรับได้หรือเปล่าครับ

http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/board,54.0.html

เข้าไปศึกษาดูคร้าบบบบบบ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 23:33:50 »
ปัญหาหลักเลยครับ รถใหญ๋ แต่ข้างในโคตรแคบ นั่งแล้วอึดอัด เวียนหัวทุกครั้งครับ ไม่เข้าใจว่าทำไม่
Option เยอะ แต่ใช้งานยากลำบากอันตรายเวลาขับ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 09:20:57 »
ปัญหาหลักเลยครับ รถใหญ๋ แต่ข้างในโคตรแคบ นั่งแล้วอึดอัด เวียนหัวทุกครั้งครับ ไม่เข้าใจว่าทำไม่
Option เยอะ แต่ใช้งานยากลำบากอันตรายเวลาขับ

คุณใช้งานเองหรือปล่าวครับ

ผมใช้เอง ไม่มีปัญหาที่คุณบอกซักนิดครับ

'Option เยอะ>>> ไม่เยอะนะครับ เป็นมาตรฐาน (Standard) ของเมืองนอกล้วนๆ แต่พอมาในไทยเรา โดนหลายยี่ห้อตัดทิ้งเพียบ เลยดูเยอะครับ'

'ใช้งานยากลำบาก อันตรายเวลาขับ>>>> ตั้งแต่ใช้มา ที่ยากสุดคือ Ford Sync ครับ เพราะสำเนียงเรา กับฝรั่งไม่เหมือนกัน เลยทำให้ใช้งานลำบาก ส่วนเรื่องอันตรายนั้น ผมเอาอยู่ตลอด'

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 10:00:09 »
ขัดใจมาก  >:(
ทำไมตัว 5 ประตู ตัวที่แพงที่สุดของ Focus ไม่มี BLIS มาให้  :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 12:34:08 »
ขัดใจมาก  >:(
ทำไมตัว 5 ประตู ตัวที่แพงที่สุดของ Focus ไม่มี BLIS มาให้  :-\ :-\ :-\

เห็นด้วย ขาดเบาะปรับไฟฟ้ากับ BLIS ขอให้มาพร้อมกับตัว diesel เถอะ สาธุ แพงกว่าหน่อย แต่มาครบ ๆ จะไม่บ่นให้ได้ยินเลย

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 13:30:41 »
ดันกลัวเอาจุดด้อยของ Ford ซะด้วย  อย่างเฟียสต้าล่าสุดยังมีปัญหารถจอดรถไว้ดีๆไฟไหม้เอง
ทั้งเมืองไทยและเมืองนอกเจอปัญหาเหมือนๆกัน  บางเรื่องอาจจะไม่ใช่ QC เป็นเป็น Defect ของตัวรถ

แต่ Focus ก็มีปัญหาบ้างประปราย  เท่าที่ไปอ่านในคลับดูยังไม่เจอปัญหาอะไรแรงๆนะครับ   อาจจะเวิร์ค
เพื่อนผมใช้ตัวเก่า TDCi ก็ทนทานดี   ขับดี  แต่สีตกเร็วไปหน่อย   ขนาดจอดในร่มตลอด  สีขาวเหลืองอ๋อยหมดแล้ว

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 23:26:14 »

คุณใช้งานเองหรือปล่าวครับ

ผมใช้เอง ไม่มีปัญหาที่คุณบอกซักนิดครับ

'Option เยอะ>>> ไม่เยอะนะครับ เป็นมาตรฐาน (Standard) ของเมืองนอกล้วนๆ แต่พอมาในไทยเรา โดนหลายยี่ห้อตัดทิ้งเพียบ เลยดูเยอะครับ'

'ใช้งานยากลำบาก อันตรายเวลาขับ>>>> ตั้งแต่ใช้มา ที่ยากสุดคือ Ford Sync ครับ เพราะสำเนียงเรา กับฝรั่งไม่เหมือนกัน เลยทำให้ใช้งานลำบาก ส่วนเรื่องอันตรายนั้น ผมเอาอยู่ตลอด'

ใช้งานยากสักพักคงชิน แต่ว่ารถใหญ่แต่ข้างในออึดอัดนี้ คงไม่ไหว
 รถอะไรข้างในเล็กกว่า C-segment อีก อันนี้ไม่มีเหตุผลประกอบ ทีดีสักอย่างนะครับ