ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารู้ว่ารถที่จะซื้อมีโอกาสเจอดีเฟคสูง คุณจะเสียงซื้อมั้ย..  (อ่าน 7447 ครั้ง)

kritsnutty

• บุคคลทั่วไป
ถ้ารู้ว่ารถที่จะซื้อมีโอกาสเจอดีเฟคสูง  คุณจะเสียงซื้อมั้ย..
คุณจะคิดว่าเราคงไม่ซวยหลอกมั้ง  หรือคิดว่าเค้าคงแก้ไขแล้วหล่ะ  หรือ อื่นๆปลอบใจให้ตัวเองให้เข้มแข็งก่อนตกลงปลงใจ ซื้อรถรุ่นนี้
ยกตัวอย่างเช่น  อยากได้เรนเจอร์หรือบีที50แต่มีโอกาสเจอหัวฉีดเป้นสนิม  ซื้อออลนิวดีแมก ก็ มีโอกาสเจอน้ำรั่วไฟเบรคดวงที่สาม  หรือซื้อไตรตันก็กลัวแหนบดัง เป็นต้น

หรือว่า ไม่ต้องไปกลัวมันหลอก  กลัวๆ ก็ไม่ได้ซื้อพอดี  หรือว่า  รอให้มันผ่านไปซักปีก่อนค่อยซื้อ ไม่ต้องรีบก็ได้กว่าจะซื้อรถได้ซักคันเก็บเงินตั้งนาน  หรือ  ....  ฯลฯ

คุณคิดอย่างไร...ครับ  (ไม่นับว่าคุณรวยโคตรๆ จนเงินแค่เกือบล้านเป็นเีรื่องจิ๊บๆ)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
ซื้อครับ
ในเมื่อรู้อยู่ก่อนว่ามี Defect ตอนไปเอามาก็จะดูตรงจุดๆ นั้น ดูแล้ว ดูอีกครับ
ถามเซลล์แบบตรงๆ ถ้าได้เซลล์ตอบตรงๆ ด้วย ยิ่งพร้อมที่จะซื้อครับ

เสี่ยงไหม เสี่ยงครับ แต่ ยอมรับความเสียงได้ครับ

ชอบจริง รักจริง แค่ defect แบบที่ จขกท ว่ามา รับได้ครับ แต่ถ้า defect แรงๆ แบบของฝรั่งเค้า เช่น

คันเร่งค้าง อะไรประมาณนี้ ถึงจะรัก จะชอบแค่ไหน ก็ ยังไม่ซื้อ จนกว่า จะได้รับการแก้ไขแล้วครับ

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ไม่ครับ เพราะนอกจากจะเป็นทุกข์เองแล้ว ยังจะเจอคนรอบข้างทับถมด้วยครับ 2 เด้งเลย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

akarawit

คงไม่เอาแล้วละครับ  ทุกวันนี้ใช้ civic 2008 อยู ปวดหัวมาก  รถวิ่งแสนซ่อมเหมือนวิ่งมาแล้ว 300000 ยอมครับ

flogkung01

ซื้อครับ เพราะ

ยี่ห้อไหนดีเฟคต่ำบอกผมที อ่านไปอ่านมาดีเฟคสูงมันซะทุกยี่ห้อละ

ดีซะอีกจะได้ตรวจให้ถูกจุดเวลาจะซื้อ มันอยู่ที่ความชอบและใจรัก ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2012, 20:08:44 โดย flogkung01 »

ออฟไลน์ 2k

ซื้อครับ แต่ตราบเท่าที่ค่ายรถไม่ออกมาพูดจาหรือมีนโยบายโอหัง/เอาเปรียบอย่าน่าทุเรศนะครับ ในเมื่อมันตรงความต้องการจริงๆยี่ห้ออื่นมันทดแทนไม่ได้หรอก มีปัญหาอะไรก็แก้ไขกันไป รถยนต์มันไม่ได้มีอะไรมากมายเลย แนวทางการแก้ปัญหามีเยอะแยะทั้งแก้กันเองหรือให้ช่างแก้ให้ มันขึ้นอยู่กับใจ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

Jew

ไม่ครับ      เพราะผมไม่มีเวลามานั่งซ่อมรถ  ซ่อมรถไม่เป็น ไม่อยากปวดหัว เเละศูนย์บริกการไม่ไดี อะไหล่นาน ยิ่งไปใหญ่
ซื้อรถใหม่มาเเล้วก็อยากจะใช้อย่างสบายใจ ไม่เสียนุ่น นั้น นิ ครับ
เเต่ก่อนผมชอบ Ranger มาก เเอบเชียร์ทั้งน้องชายเเฟน เเละพี่ชายซื้อ เเต่สุดท้ายมาเจอปัญหาในเรนเจอร์คลับ บาย ๆ ครับ
เลยไปถอย D max มาเเทนทั้งสองคน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลองชั่งใจกับรถอีกรุ่นที่ defects น้อยกว่าแต่ก็ชอบน้อยกว่าครับ
ตอนนั้นผมชอบ FD มากๆ แต่เข้าไปหาข้อมูลในคลับมาแล้ว defects เยอะเหลือเกิน กลัวต๊อกๆด้วย
สุดท้ายได้ Altis มาแทน ไม่สวยและขับไม่สนุกเท่า แต่ใช้นานๆสบายใจกว่า  :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Defects ไม่มี คงไม่หรอกครับ มีแต่ มีมาก กับ มีน้อย แล้วแต่รุ่น

ถ้าผมรู้ หรือได้ข่าวว่า ปัญหานี้เกิดขึ้นเยอะ และทางผู้ผลิต ยังไม่รีบจัดการกับปัญหาเหล่านั้น ผมไม่ซื้อครับ ไม่ชอบประเภทซื้อรถแถมแพ

ซื้อรถคันหนึ่ง ไม่ใช่ซื้อแล้วจบ ภายในระยะเวลารับประกัน บริษัทผู้ผลิตต้องรับผิดชอบปัญหาใดๆก็แล้วแต่ ที่เกิดจากความผิดพลาดจากการผลิต

สรุป ยี่ห้อไหน ไม่ค่อยมีความกระตือรือร้นในการแก้ปัญหาให้ลูกค้า อันนั้น ห่วย ครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ถ้าชอบก็ซื้อครับ

ของที่ชอบ ต่อให้แย่ยังไงก็ชอบครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Mighty-X

ซื้อครับ ;)

ถ้าชอบจริงๆนะ
เช่น RANGER นี่ต่อให้ศูนย์เห่ยแค่ไหนก็ช่าง แต่รถมันสวย ผมก็เอา

ออฟไลน์ Nyquist

ซื้อครับ

Captiva สารพัดปัญหา รวมถึง 0 บริการที่ไว้ใจไม่ค่อยได้

แต่ก็ยังซื้อครับ ใจรักล้วนๆ ซื้อมาแล้วไม่ผิดหวัง รถดีจริงๆและยังไม่เจอปัญหาครับ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ซื้อครับ ใช้มาแล้วไม่เจออย่างที่คนไม่ได้ใช้เจอครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Golf7654

ถ้ามีเยอะ ไม่ซื้อครับ แต่ถ้า มีน้อย ก็ซื้อครับ  ;)

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
ถ้าเป็น Focus TDCI ตัวใหม่ที่เข้ามาอย่างงี้
ผมตัดสินใจซื้อเลยคับ ต่อให้เสี่ยง deflect ก็ตาม
แต่ถ้า sonic civic crv นี่ขอบายคับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

jAk

ซื้อครับ ถ้าแลกกับออฟชั่นและระบบความปลอดภัย ที่เหมาะสมกับราคา

เฟียสต้าที่ปัญหาเยอะ บ่นๆกัน ผมก็ซื้อโดยไม่สนใจครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ซื้อครับ

กลัวจะเลิกรักมัน ตอนที่ยังคบกันอยู่

akarawit

สำหรับผม Honda ไม่ว่ารุ่นไหนๆๆ ไปไกลๆครับ  ยอมแพ้ครับ  ซ่อมมาก เสียง่าย ปัญหาร้อยแปดโดยเฉพาะ Civic  ทุกวันนี้ดีอย่างเดียว  "" ดีกว่าเดินครับ ""

ออฟไลน์ holahola66

ชอบก้อซื้อครับ ไม่สนหรอกครับใครจะมาว่าอะไร ผมสวนหงายเงิบทุกราย เมื่อวานเพิ่งจอง Corolado c cab ltz at ยกสูงไป ครับ จบสิ้นการเลือกรถกระบะแล้ว เมื่อวานเข้าศูนย์เชพแล้วรู้สึกว่าบริการดีขึ้นกว่าสมัยที่บ้านมีoptra เมื่อหลายปีก่อนแฮะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

tee333

ซื้อครับ ใช้มาแล้วไม่เจออย่างที่คนไม่ได้ใช้เจอครับ
ตอบสั้นๆแต่ได้ใจความ ผมก็ซื้อ ทุกยี่ห้อก็มีปัญหาหมด ไม่มีรถคันไหน 100% เต็ม

ออฟไลน์ pongisra

ถ้าชอบก็ซื้อครับ

ซื้อแล้วเสียแต่เราก็ชอบมัน

ยังดีกว่าอยู่กับของที่ไม่ชอบ ถึงจะไม่ต้องซ่อมก็เถอะ

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
ชอบก็ซื้อครับ ;D

ออฟไลน์ neutrino

ซื้อครับ ในเมื่อเราชอบและตัดสินใจแล้ว มีdefect ก็ส่งซ่อมไปตามระบบครับ เอ๊...ว่าแต่ว่ารถมีไม่มีdedect จะมีในโลกนี้หรือ??? คิดมากปวดหัวเปล่าๆ

ออฟไลน์ adis

ผมก็จะศึกษาและดูก่อนว่า ดีเฟกที่พบมันเกี่ยงกับความปลอดภัยหรือไม่
หรือเป็นจุดที่ค่าใช้จ่ายในการซ่อมมากหรือไม่
ถ้ารับจุดนี้ไม่ได้ผมก็ถอยครับ
 แต่ถ้าเล็ก ๆ น้อย ๆ ซึ่งทุกรุ่นก็จะมีเป็นเรื่องปกติครับ เวลาเลือกรถที่จะไปจองผมก็จะตรวจสอบตรงนั้นเป็นพิเศษ
ไม่มีปัญหาก็เอาเลยครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าเป็น Focus TDCI ตัวใหม่ที่เข้ามาอย่างงี้
ผมตัดสินใจซื้อเลยคับ ต่อให้เสี่ยง deflect ก็ตาม
แต่ถ้า sonic civic crv นี่ขอบายคับ

ตามนี้ Focus Tdci
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Amaranthe

ไม่ซื้อครับ ยอมเลือกรถที่ชอบรอง ๆ ลงมา
จริง ๆ โดนใจรูปร่าง Ford มาก แต่ไม่เสี่ยงครับ

np72

ซื้อครับ

เหมือนตอนซื้อ FD ก็มีนิดหน่อย แต่เรื่องเล็กๆ

amadasus

ถ้าใจเย็นได้ให้รถออกไปสักปีแล้วค่อยซื้อครับ ปัญหาต่าง ๆ น่าจะน้อยลงแต่มันคงไม่หมดไปครับก็แก้กันไปครับ

kukonba

ถ้ารู้คงไม่ซื้อแต่คิดว่าคงไม่รู้จะได้ซื้อ งั้นอย่าไปรู้ดีกว่า

ออฟไลน์ Newhang

รถบางคันซื้อมาไม่คิดว่าจะเจอ ผมเครมเกือบสิบรายการ

อย่าง dmax ผมก็คิดว่าเราจะต้องเจออะไร ผมก็เตรียมใจไว้แล้ว แต่ยังไม่เจอ น้ำยังไม่เข้าไฟเบรค มีไอน้ำไฟหน้าบ้าง
ผมว่าถ้ามันไม่ร้ายแรงมากผมก็ซื้อนะ
ที่สำคัญมาก ไม่รู้เป็นอะไร ผมมีความสุขกับรถ 1-3ของยอดขาย มากกว่ารถ4-8 แม้มันจะมีข้อดีแต่ขัดใจผมหลายอย่าง เหนื่อยใจกับมัน
ยิ่งรถนิสสันเนี่ยผมเครียดเลย เบื่อครับเครมยาก  ฟอร์ดก็เหมือนกันเครมไม่ยากแต่คอยนาน ดีว่ายังไม่เจอเคสรุนแรงเหมือนคนอื่น ห่างได้ผมห่าง

ผมไม่ชอบรถเครมยาก ถ้ารถไม่ดีจริงผมก็ไม่ซื้อ อย่าง new focus ผมชอบมาก แต่ไม่ซื้อเพราะยังไม่มั่นใจว่าดีจริง