ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับฟิวส์ขาดมาสี่ครั้งแล้วครับ เข้าเกียร์ไม่ได้ ไฟเรือนไมค์ก็ไม่ติด  (อ่าน 14292 ครั้ง)

ออฟไลน์ akarawit

• Newbie
  • *
ฟิวส์ขาดมา 4 ครั้งแล้วครับทำไงดีครับครั้งที่ 4 เมื่อเย็นนี้เองไปศูนย์ก็หาไม่เจอ ไฟเรื่อนไมค์ ทุกอย่างดับหมด เกียร์ก็เข้าไม่ได้ แต่สตาร์เครื่องติด ทำไงดีครับศูนย์หาจุดที่มันลัดวงจรไม่เจอได้แต่เปลี่ยนฟิวส์ใหม่ให้แต่ทุกครั้งที่เปลี่ยนฟิวส์ให้ใหม่สัญลักษ์รูปเครื่องจะโชตลอดช่างต้องมาลบให้ (ไม่รู้ว่าอันตรายป่าวครับ) ครั้งล่าสุด (ครั้งที่3) ช่างได้ทำการเปลี่ยนฟิวส์และทำการรีเซ็ตระบบใหม่ แล้วบอกว่าถ้าครั้งนี้เป็นอีกต้องเปลี่ยน กล่องฟิวส์ ผมก็ไม่รู้ว่ากล่องไหนรู้แต่ว่ามันเป็นกล่องสีดำอยู่ทางขวามือเวลายืนอยู่หน้ารถ กล่องนั้นแพงมาก 20000-30000 ทำไงดีครับ มีศูนย์ไหนที่ดี ตรวจระบบไฟเก่งๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ถ้าหาเจอว่ามันลัดวงจรที่ไหนอาจจะไม่ต้องเสียตังถึงสองสามหมื่น รถผมเป็น Honda Civic ปลาย 2008 ครับวิ่งได้ 100000 กม. ครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ อีกอย่างครับ รหัสปัญหาที่ทางศูนย์ตรวจพบคือ DTC:U0155 CAN แชสซี    ค้าบบบบพี่ๆที่มีความรู้รบกวนแล้วละครับ

ออฟไลน์ MingZaa

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ระดับช่างศูนย์ ไม่น่าหาไม่เจอนะครับ

พึ่งศูนย์ไม่ได้ แล้วจะไปพึ่งใคร
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

• Newbie
  • *
นั้นละสิครับ ผมปวดหัวมากเลย  ใครพอจะแนะนำได้ ช่วยหน่อยครับ

• **
http://civic.hondafitjazz.com/A00/HTML/4A/SNB6E4AK721000U0155FAAT00.HTML

ลองอ่านดูครับ

อ่านหรือยังครับ เข้าศูนย์ที่ไหนครับ เขาบอกคุณว่าอะไรบ้างครับ ขอรายละเอียดนิดนึง

ถามนิดครับ เขาแก้ไขอะไรให้บ้างหรือดูแค่หน้าจอคอมแล้วบอกแก้ไขให้ไม่ได้  เท่าที่ดูจากerror น่าจะอยู่ประมาณกล่องฟิวส์กับเรือนไมล์ช่างเขาได้เช็คให้หรือยังครับ
ได้ถอดเช็คให้หรือเปล่าครับ

ผมแนะนำนะครับไป hondaนนท์ บริการดี

อย่าลืมตอบผมนะเขาถอดเรือนไมล์มาเช็คหรือยังว่ารอยต่อโอเคไหม แถมนิดดูที่ช่องเกียร์ด้วย

error มันก็บอกอยู่แล้วให้ไปเช็คตรงไหน ผมว่าคุณไปที่ศูนย์นะแล้วขอพบหัวหน้าช่าง แล้วถามเขาว่า errorแบบนี้เขาให้เช็คที่ไหน แล้วคุณเช็คให้ผมหรือยัง
งานแบบนี้ถอดเช็คมันไม่ค่อยได้ตังอะ แต่ศูนย์ต้องดูแลลูกค้าครับ ถึงประกันจะหมดแล้ว คุณก็ต้องแก้ให้ลูกค้า  ผมสรุปให้นะช่างขี้เกียจหรือไม่ก็โงนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2012, 21:20:12 โดย MingZaa »

• Newbie
  • *
ครั้งแรกเป็นตอนอยู่ในศูนย์เลยครับ (Honda ที่บางบัวทอง) ครั้งนี้เขาแค่เอาฟิวส์สำรองเปลี่ยนให้ครับตอนขับรถกลับเพิ่งสังเกตุว่ามีไฟรูปเครื่องโชว์ขึ้นมาต้องเลี้ยวรถกลับไปศูนย์ใหม่ทางศูนย์ก็ทำการลบให้บอกว่ามันเป็นเพราะเราทำการดึกฟิวส์ออกมาแล้วเปลี่ยนใหม่ไฟมันเลยโชว์ไม่มีอะไร (แล้วตกลงมันเป็นอย่างนั้นป่าวครับผมก็กังวลเหมือนกัน) หลังจากนั้นประมาณ 1 เดือน ฟิวส์ขาดอีก เข้าเกียร์ไม่ได้ ไฟเรื่อนไมค์ทุกอย่างดับหมดเลยเข้าศูนย์ที่ใกล้ๆครับ (ศูนย์ที่ฟิวเจอร์รังสิตตอนนั้นศูนย์ใกล้ปิดได้แค่เปลี่ยนฟิวส์เหมือนเดิม) หลังจากนั้นอีก 3 วันขาดอีกเลยไปที่ศูนย์ฟิวเจอร์เหมือนเดิมคราวนี้ทำการตรวจสอบระบบไฟทั้งหมด (เขาบอกอย่างนั้นส่วนตรวจยังไงบ้างผมไม่ทราบครับ) ตรวจสอบแล้วเขาบอกว่าหาจุดที่ลัดวงจรไม่เจอทางศูนย์เลยทำการอัพโปรแกรม (โปรแกรมอะไรสักอย่างผมจำไม่ได้) ให้เป็นรุ่นที่ใหม่ขึ้นแล้วลองเอาไปใช้ดูถ้าไม่หายต้องเปลี่ยนกล่องฟิวส์ (กล้องสีดำที่มุมขวาห้องเครื่องครับ)  ราคามันแพงครับ หลังจากนั้นมาประมาณ 1 เดือนเป็นอีกแล้วครับ  แล้วผมจะทำไงดีครับรบกวนครับ  (ฟิวส์ที่เปลี่ยนอยู่ที่ใต้พวกมาลัยครับเขียนที่ตัวฟิวส์ว่า 7.5)

• **
ครั้งแรกเป็นตอนอยู่ในศูนย์เลยครับ (Honda ที่บางบัวทอง) ครั้งนี้เขาแค่เอาฟิวส์สำรองเปลี่ยนให้ครับตอนขับรถกลับเพิ่งสังเกตุว่ามีไฟรูปเครื่องโชว์ขึ้นมาต้องเลี้ยวรถกลับไปศูนย์ใหม่ทางศูนย์ก็ทำการลบให้บอกว่ามันเป็นเพราะเราทำการดึกฟิวส์ออกมาแล้วเปลี่ยนใหม่ไฟมันเลยโชว์ไม่มีอะไร (แล้วตกลงมันเป็นอย่างนั้นป่าวครับผมก็กังวลเหมือนกัน) หลังจากนั้นประมาณ 1 เดือน ฟิวส์ขาดอีก เข้าเกียร์ไม่ได้ ไฟเรื่อนไมค์ทุกอย่างดับหมดเลยเข้าศูนย์ที่ใกล้ๆครับ (ศูนย์ที่ฟิวเจอร์รังสิตตอนนั้นศูนย์ใกล้ปิดได้แค่เปลี่ยนฟิวส์เหมือนเดิม) หลังจากนั้นอีก 3 วันขาดอีกเลยไปที่ศูนย์ฟิวเจอร์เหมือนเดิมคราวนี้ทำการตรวจสอบระบบไฟทั้งหมด (เขาบอกอย่างนั้นส่วนตรวจยังไงบ้างผมไม่ทราบครับ) ตรวจสอบแล้วเขาบอกว่าหาจุดที่ลัดวงจรไม่เจอทางศูนย์เลยทำการอัพโปรแกรม (โปรแกรมอะไรสักอย่างผมจำไม่ได้) ให้เป็นรุ่นที่ใหม่ขึ้นแล้วลองเอาไปใช้ดูถ้าไม่หายต้องเปลี่ยนกล่องฟิวส์ (กล้องสีดำที่มุมขวาห้องเครื่องครับ)  ราคามันแพงครับ หลังจากนั้นมาประมาณ 1 เดือนเป็นอีกแล้วครับ  แล้วผมจะทำไงดีครับรบกวนครับ  (ฟิวส์ที่เปลี่ยนอยู่ที่ใต้พวกมาลัยครับเขียนที่ตัวฟิวส์ว่า 7.5)
เอาอย่างนี้นะ คุณไปhondaนนท์ตรงข้ามโตโยต้านนท์นะ บอกเขาให้จัดการให้ ฟิวส์ตัวไหนขาดก็ให้เขาเช็คสายไฟให้ และต้องย้ำให้เขาแก้ไขให้นะไม่ใช่ใส่ฟิวส์ให้ใหม่
ถ้าแค่นี้แล้วหายผมใส่เองได้ มีรถสำรองไหมเตรียมไว้ บอกเขาหาสาเหตุให้เจอ เพราะการไล่ไฟต้องใช้เวลา วันเดียวอาจไม่เสร็จถ้าให้ดีโทรไปจองคิวไว้ก่อนแล้วเข้าไปแต่เช้า

จริงๆไปพวกร้านไฟข้างนอกก็ได้ถ้ามีร้านที่รู้จัก ปัญหาแบบนี้ไม่ได้เสียอะไรมาก ช่างเสียเวลามากกว่าครับ หาสาเหตไม่เจอให้เปลี่ยนโคตรกล่องไฟก็ไม่หาย โมโหแทนเจ้าของรถ ปัญหาคือรถหมดประกันแล้วและงานก็เรียกเงินไม่ได้เยอะ แต่เสียเวลา

• Newbie
  • *
ผมขอขอบคุณ  คุณMingZaa   มากๆๆครับแล้วผมจะไปตามที่คุณแนะนำ  ผมเรียนโยธามา ไม่มีความรู้ทางด้านนี้มีปัญหาก็ไม่รู้จะถามใคร   ขอบคุณอีกครั้งครับ ผลเป็นไงจะมาแจ้งให้ทราบนะครับเดี๋ยวพรุ่งนี้โทรจองคิวเลย   ขอบคุณค้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

ออฟไลน์ SCH

• **
ถ้าเป็นไฟฟ้า ไล่จุดลัดวงจร หรือเช็ควงจรจุดที่ฟิวส์ขาดง่ายมากเลย (ถ้าช่างเขาพยายามทำให้นะ)
หรือถ้ามาจากระบบอิเล็กทรอนิกส์ก็ไม่ยาก
แต่เปลี่ยนกล่องฟิวส์ ราคานี้แพงมากกกก และไม่แน่ใจว่าจะแก้ปัญหาถูกจุดหรือเปล่า
ปปง

• Newbie
  • *
รบกวนอีกครังครับ honda นนทบุรี มา 4 สาขา  แต่ละสาขาตั้งอยู่ที่ ถนนรัตนาธิเบศร์, ถนนติวานนท์,  ถนนตลิ่งชัน-สุพรรณบุรี, ถนนนครอินทร์  ตกลงสาขาที่คุณ
MingZaa พูดถึงตั้งอยู่ที่ ถนนไหนเหรอครับ  ""ขอโทษครับรบกวนอีกครังพอดีผมไม่ใช้คนในพื้นที่ครับ""

• **
ก็อย่างที่บอกแหละ เจ้าของเดียวกันแต่ที่ถนนรัตนาธิเบศร์บริการดีหน่อย เคยไปบางบัวทอง บริการไม่ค่อยwork ผมใช้ city กับcivic ที่สาขานี้2คัน ตอนนี้ขายไปหมดแล้ว
จริงๆๆอยากแนะนำร้านไฟตรงแยกบางพู ตรงแยกบางบัวทองนะ แต่เรื่องไฟแค่นี้เข้าศูนย์ก็หายครับ ยิ่งถ้าครั้งแรกมีปัญหาตั้งแต่ที่ศูนย์ก็บอกเขาเลยครับว่าที่บางบัวทองแก้ไม่หาย ช่วยดูให้หน่อยครับ ถ้าไม่หายจริงๆๆมาโพสไว้ครับ จะโทรไปด่าให้ 5555555
เอางี้นะครับ บอกเขาขอพบหัวหน้าช่างแล้วเล่าสาเหต์ให้เขาฟังแล้วบอกให้เขาหาสาเหต์และแก้ไขให้ ไม่เอาแบบเปลี่ยนฟิวส์แล้วกลับบ้าน บอกเขาถ้ารถไฟใหม้ขึ้นมาศูนย์จะรับผิดชอบให้ไหม ดูแลลูกค้าหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2012, 22:58:52 โดย MingZaa »

• Newbie
  • *
รับทราบครับผม  ได้เรื่องไงจะมาเล่าให้ฟังครับ

• **
จริงๆๆแล้ว hondaนนท์นี่บริการใช้ได้ทุกสาขาแหละครับ แต่อาจเจอช่างขี้เกียจมากกว่า
toyotaนนท์ก็บริการดีทุกสาขาครับ แต่nissanนนท์บริการดี แต่เซล์ไม่ค่อยดูแลลูกค้า เจ้งไปแล้วสาขาหนึ่ง
ศูนย์รถที่จ.นนท์นี่เขาแข่งด้านบริการกันมากๆๆครับ เพราะลูกค้าเป็นคนพื่นที่ ถ้าบริการดียังไงก็ต้องมาออกรถคันต่อไปอีกให้โอกาศที่ศูนย์เขานิด
เผื่อความรู้สึกดีๆๆจะกลับมา ผมใช้cityตัวเกียร์cvtออกมาใหม่ๆๆใช้ไป6เดือน เกียร์หลุดบนทางด่วน ศูนย์เอารถมาลากให้ เครมให้ แถมเครมคอมแอร์ให้อีกลูก
บิลมา 180,000 เครมให้หมดทุกอย่างครับ

• Newbie
  • *
เจอศูนย์ดีก็โชคดีครับ ผมว่าจะมองหาใหม่เหมือนกันไม่ไว้แล้วเริ่มเหนื่อยครับ  เดี๋ยวนี้เช็ครอบทุกครังต้องมีเสียตลอดเลย แล้วคันนี้ของผมก็ผ่าเครื่องมาแล้วด้วย (ปัญหาเดิมๆ เสียงดังต็อกๆๆของ Civic นั้นแหละครับ) ผมมีความรู้สึกว่ารถมันช้ำแล้ว แค่ 100000 km ผมซ่อมเหมือนรถวิ่งมาแล้ว 300000  ที่เจ็บใจกว่านั้นต้องผ่าเครื่องตั้งแต่ 40000 km ถ้าผมเปลี่ยนรถบอกได้เลยว่า Honda ลาขาดครับ ถึง Honda ผลิตรถออกมาแล้วบินได้ก็ไม่เอาแล้วครับยอมแพ้ครับ   ทุกวันนี้ผมว่าเสียงตอบรับ Honda ไม่ค่อยดีเท่าที่ควร ก่อนหน้านี้ประมาณ 2 อาทิตย์ ก็เพิ่งไปซ่อมแอร์มาโดนไป 7000 กำจิง  ระบายครับขอโทษที

• Newbie
  • *
วันนี้ตอนนี้จะซื้อรถใหม่ป้ายแดงต้องตรวจสอบกันเหมือนซื้อรถมือสอง  อะไรมันเกิดขึ้นกับผู้บริโภคครับเนีย  กำ

ออฟไลน์ H.

จริงๆๆแล้ว hondaนนท์นี่บริการใช้ได้ทุกสาขาแหละครับ แต่อาจเจอช่างขี้เกียจมากกว่า
toyotaนนท์ก็บริการดีทุกสาขาครับ แต่nissanนนท์บริการดี แต่เซล์ไม่ค่อยดูแลลูกค้า เจ้งไปแล้วสาขาหนึ่ง
ศูนย์รถที่จ.นนท์นี่เขาแข่งด้านบริการกันมากๆๆครับ เพราะลูกค้าเป็นคนพื่นที่ ถ้าบริการดียังไงก็ต้องมาออกรถคันต่อไปอีกให้โอกาศที่ศูนย์เขานิด
เผื่อความรู้สึกดีๆๆจะกลับมา ผมใช้cityตัวเกียร์cvtออกมาใหม่ๆๆใช้ไป6เดือน เกียร์หลุดบนทางด่วน ศูนย์เอารถมาลากให้ เครมให้ แถมเครมคอมแอร์ให้อีกลูก
บิลมา 180,000 เครมให้หมดทุกอย่างครับ
ฝั่งอำเภอเมืองหรือเปล่าครับ ??
H.

ออฟไลน์ udis

ระบบไฟเป็นเรื่องที่ต้องใช้เวลาครับ แต่แก้ไขได้แน่นอนครับ

รถผม ปุ่มปรับแอร์ไม่ทำงาน เนื่องจากเปลี่ยนสีรถ แล้วตอนประกอบใส่ปลั๊กหลวมไป หลายเดือนแล้วเพิ่งเป็น
ศูนย์มิตซูบิชิปราจีนบุรีเค้าทำให้ แต่มีข้อแม้ว่าต้องใช้เวลาทั้งวันและขอให้มาวันธรรมดา
ผมเอารถไปส่งตอน 11 โมงมั้ง 4 โมงเย็นทางศูนย์ก็โทรมาว่าเรียบร้อยแล้วครับ

และไม่เสียค่าใช้จ่ายและค่าแรงด้วยครับ

ลองหาศูนย์ที่บริการดีดีๆดูครับ เลือกวันที่รถน้อยๆ ลองพูดคุยกันดู ศูนย์รถเยอะๆบางทีเค้าก็ไม่มีเวลาทำให้ครับ