ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ยินมาว่าเร็วๆนี้ AUDI ที่เมืองนอกจะเข้ามาทำตลาดที่บ้านเราเอง  (อ่าน 9045 ครั้ง)

ออฟไลน์ As5

• Newbie
  • *
ข้อเท็จจริงเป็นไงครับ หรือว่าแค่ข่าวเก่า

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ได้ยินมานาน และรอมานานมากแล้วครับ ถ้าคิดกลับกัน ถ้าผมเป็น Vw Group ผมยังคง enjoy ตลาดในจีนต่อไปดีกว่าที่จะขยายมาไทยครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
ขอ VW ด้วยนะครับ เบื่อรถตลาดแล้ว  ;D

ออฟไลน์ Parinceo

ได้ข่าวมาเหมือนกันครับ อยากให้เข้ามามากๆ จะได้สร้างสีสันให้กับตลาดพรีเมียมหน่อย อาจจะไม่ใช่ตอนนี้แต่คิดว่าน่าจะเข้ามาแน่ๆ ไม่นานเกินรอครับ

Audi การขับและภายในน่าจะโอเค ออกแบบสวย แต่ผมว่ามันจืดๆอ่ะครับ แบบสวยแต่สะอาดไปหน่อย อ่อ แล้วไม่ชอบไฟหน้าอ่ะครับ BMW เนี่ยเหละไฟหน้า coronal ring สวยสุดแล้ว แต่ถ้าจะมาจริงๆขอ SUV จัดเต็มทุกlineเลยนะครับ เพราะ มี SUV เนี่ยแหละที่สวยกว่าคู่แข่งมากๆ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่มาหรอกครับ

ประเทศเราไม่น่าลงทุน

ลั๊ลลาในจีนต่อไปดีแล้ว

;D ;D ;D

ออฟไลน์ MystogaN

เหงือกแห้งละ มาจริงจะจัด S5/TTS สักคันครับ :P

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
ผมว่าอาจจะมา แต่งคงไม่ผลิตในไทย คงเอาเข้ามาแบบ volvo

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
P L E A S E   C O M E . .

จะ " หยอดกระปุก " รอ...  ;D

ออฟไลน์ Ginger

• Newbie
  • *
ถ้ามาจริงก็ดีครับ
ใช้ audi มา 3 generation แล้ว

ออฟไลน์ Ongszaa

มาเถอะค้าบ vw ด้วยจะแจ่มมาก ผู้บริโภคมีตัวเลือกเยอะขึ้น
ได้ขับรถดีๆราคาถูกลงและศูนย์บริการดีขึ้น
ไม่ต้องซื้อกับยนต....แล้ว รับรองคนกลับมาแน่
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ XL_SiZe

เอา VW ดีกว่าครับ
แล้วทำราคาแพงกว่ายุ่นไม่มาก ฟิลเยอรมัน น่าจะดี  ;D

ออฟไลน์ thevkel

• **
ถ้ามาจริงก็ดีครับ
ใช้ audi มา 3 generation แล้ว

ตัวนี้เป็น A5 sportback รึเปล่าครับ ด้านหลังนั่งสบายมั้ยครับ
พอดีสนใจตัวนี้อยู่ครับ แต่ไม่เคยเจอตัว sportback เป็นๆซะที

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ถ้ามาจริงคงนำเข้ามาก่อนในช่วงแรกเพื่อลองตลาด ที่ผ่านมาชื่อค่อนข้างเสียไปเยอะ (ผมหมายถึงรถนะดีมากครับ ตรงข้ามกับศูนย์บริการที่แย่มาก) กว่าจะกู้กลับมาคงต้องใช้เวลานานโข

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รอมานานแล้วครับ

เงื้อง่าราคาแพงกันอยู่ได้

มาจริงเมื่อไหร่ โทรปลุกผมตอน ฟ้าสางด้วยนะครับ
ถ้าผมยังไม่หลับไปก่อน จะรอรับสาย ครับ รอมาหลายปีละ
รอจนหลับไป 1000 กว่าคืน ตั้งแต่เปิดเว็บแล้ว ก็ยังไม่มา!

ออฟไลน์ Action

สงสัยจะหนีภัยยูโร ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ eight

• Full Member
ปีหน้ายังไม่มาครับ

ออฟไลน์ Ginger

• Newbie
  • *
ขออนุญาตตอบตามที่คุณ thevkel ถามมานะครับ
ในภาพ A5 sportback ครับ
รถรุ่นนี้ แนวสปอร์ต ที่เพิ่มประตูและที่นั่งข้างหลังให้นั่งได้สบายและอเนกประสงค์ขึ้น แต่คงไม่สบายเท่ารถประเภทซีดานที่สัดส่วนรถและหลังคาที่นั่งหลังจะสูงกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2012, 14:45:50 โดย Ginger »

ออฟไลน์ delete

ไม่ทันแล้วมั้งครับ โดนกันไปแล้วไม่ใช่น้อย
แล้วถ้ามาจริง กว่าจะมาได้ ผมว่าใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 2 ปี
เว้นแต่จะตัดสินใจเข้ามาทำตลาดในภูมิภาคที่ยังไม่มีmarket shareอยู่ แล้วปักหลักอยู่ยาวๆ เหมือนฟอร์ด เชฟ อะไรแบบนี้
แต่น่าจะมีปัญหาอยู่ว่า VW จะเลือก ไทย อินโด มาเลย์ เวียดนาม เป็นฐานการผลิต (ผมมองไม่ออกถึงความได้เปรียบของไทยเลย)

ออฟไลน์ choomodify

อยากเหน GTi ขายคันละ 1.5 ล้านนนนน

ออฟไลน์ Tyde

ผมว่ายาก  ตลาดบ้านเราไม่ใหญ่พอ  แรงจูงใจในการลงทุนเลยไม่มี  ถ้าเข้ามาจริงก็คงเป็นรถนำเข้าคงไม่ผลิตในประเทศแน่นอน  อย่างเก่งคือหวังว่าอาเซี่ยนเปิดแล้วVWจะราคาถูกลง

ออฟไลน์ paphonsan

• **
ถ้ามานี่ผมจะเก็บตังรอ A5 3.0TDIเลย  :D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมว่าเรื่องนี้มันได้ยินเรื่อยๆ นะครับ ตั้งแต่ผมทำใบขับขี่เมื่อปี 48 แล้วมั้งครับ ทั้ง VW ทั้ง Audi เลย ไม่เห็นจะมาเสียที
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ john

หวังว่าเมืองไทยจะมีโอกาสได้เห็นออดี้วิ่งเต็มถนนเหมือนเมืองจีนบ้างนะครับ รออยู่เหมือนกัน (ปักกิ่งออดี้เยอะมาสัก 3 - 4 ปีแล้ว)

ออฟไลน์ veronic

เมืองไทยมีปัญหาคุณภาพน้ำมัน เข้ามาก็ต้องปรับสายการผลิตต่างหากให้ ภาษีรถทีราคาแพงทำให้ต้องมองหาทางลดต้นทุนให้ได้มากที่สุด
ตลาดโลกโดยส่วนใหญ่ น้ำมันคุณภาพดีกว่าบ้านเรา ได้มาตรฐาน ภาษีรถไม่มีการโก่งภาษี
ตราบใดที่บ้านเมืองยังเป็นแบบนี้อยู่ เป็นคุณ คุณจะเข้ามาทำธุรกิจกับที่นี่มั้ยครับ ถ้าคุณมีตัวเลือกอื่นอยู่

ออฟไลน์ scotch_fillet

ไม่ทันแล้วมั้งครับ โดนกันไปแล้วไม่ใช่น้อย
แล้วถ้ามาจริง กว่าจะมาได้ ผมว่าใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 2 ปี
เว้นแต่จะตัดสินใจเข้ามาทำตลาดในภูมิภาคที่ยังไม่มีmarket shareอยู่ แล้วปักหลักอยู่ยาวๆ เหมือนฟอร์ด เชฟ อะไรแบบนี้
แต่น่าจะมีปัญหาอยู่ว่า VW จะเลือก ไทย อินโด มาเลย์ เวียดนาม เป็นฐานการผลิต (ผมมองไม่ออกถึงความได้เปรียบของไทยเลย)

ผมว่าคงเป็นมาเลย์น่ะ
จากตัวเลือกที่ตั้งมา ตอนนี้ดูVW ที่มาเลย์ VW น่าจะพื้นฐานดีกว่าประเทศอื่นครับ
แต่ก็ ... เอาว่ะ เข้ามาเลย์ก็ยังเอาเข้าไทยได้ถูกกว่ามาจากยุโรปอ่ะน่า ...

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าอยากเป็นเบอร์ 1 ของโลก ไม่มาก็ไม่มีทาง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ @Route@

• **
เมืองไทยมีปัญหาคุณภาพน้ำมัน เข้ามาก็ต้องปรับสายการผลิตต่างหากให้ ภาษีรถทีราคาแพงทำให้ต้องมองหาทางลดต้นทุนให้ได้มากที่สุด
ตลาดโลกโดยส่วนใหญ่ น้ำมันคุณภาพดีกว่าบ้านเรา ได้มาตรฐาน ภาษีรถไม่มีการโก่งภาษี
ตราบใดที่บ้านเมืองยังเป็นแบบนี้อยู่ เป็นคุณ คุณจะเข้ามาทำธุรกิจกับที่นี่มั้ยครับ ถ้าคุณมีตัวเลือกอื่นอยู่
   จริงอย่างว่าครับ เมืองนอกออกเทน 98 บ้านเรา 95 ยัีงกลั้นใจเติมแทบไม่ไหว ในส่วน ของการลงทุนผมว่าอันนี้ต้องโทษบ้านเมือง ทั้งความมั่นคง และภาษีนำเข้า ถ้ามองซักนิดว่า ถ้าลดนโยบายภาษีแล้วบ้านเราใช้รถยุโรป มากขึ้น แลกกับรายได้เข้ารัฐน้อยลง แต่อัตราการเกิดอุบัติเหตุ และตายน้อยลง มันคงดีเนอะแล้วเราได้ใช้รถดีราคาถูกด้วย อิอิ แต่เท่าที่ทราบบริษัทแม่ที่เยอรมันยังตรวจสอบตลาดบ้านเราอยู่ และมีนโยบายทำตลาดเอง น่าจะภายใน 5ปี พอดีเคยไปดูรถ แล้วได้คุยกับคนที่ทำอยู่เยอรมัน อ่ะครับ
.

ออฟไลน์ mathician

อย่างที่ทุกคนบอกแหละครับ ในรูปเป็น A5 sportback รุ่นแรก
เพราะตอนนี้เปลี่ยนโฉมใหม่แล้ว ไฟหน้าเทพกว่าเดิมเยอะมากกกกกก

ออฟไลน์ jubjeab

• **
เมืองไทยมีปัญหาเรื่องภาษี

ออฟไลน์ As5

• Newbie
  • *
คือผมได้ยินมาว่าทางออดี้เมืองนอกมาดูแล้ว แต่ติดสัญญาเดิมกับยนตรกิจอยู่ เห็นว่าสัญญาใกล้จะหมดแล้วด้วย====> :o นี่มันเรื่องจริงหราเปล่า (แอบดีใจ)