ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนถามอีกครั้งครับ เกี่ยวกับ CR-V  (อ่าน 4315 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluescorpion

• Newbie
  • *
ขอรบกวนถามอีกครั้งครับ

สนใจ CR-V ครับ จริงๆ ต้องการใช้ขับ 2 ครับและ 2.0 เพราะขับไม่เร็วมากไม่เกิน 120 และไม่เท้าหนักแต่ขอให้พอแซงได้ แต่ติดตรงที่ต้องการ Option เท่ากับ 2.0E เลยอาจจะทำให้ไปเลือก 2.0E แทน แต่ข้องใจเกี่ยวกับ 4WD มีคำถามดังนี้ครับ

1. ระบบ 4WD ของ G4 ใหม่กว่า G3 หรือเปล่าครับ
2. ถ้าใหม่กว่าเป็น Inteligent Control System หรือไม่ (แต่ใน web honda thai "Real Time 4WD")
3. 2.0E มันอืดกว่า 2.0S มากไหมครับ ที่แน่ๆ คงกินน้ำมันมากกว่าแน่นอน

ขออีกหน่อยครับ เห็นหลายท่านบอกว่ารอ Minor Change ดีกว่า เพราะวัสดุภายในห่วยและ Honda กั๊ก Option ไว้หลายอย่าง
ขอความเห็นด้วยครับ ถ้าไม่รีบใช้รถ รอดีไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ สำหรับข้อมูลในการตัดสินใจครับ

Re: ขอรบกวนถามอีกครั้งครับ เกี่ยวกับ CR-V
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 10:54:52 »
1.ระบบเดียวกันครับ

2.ระบบเดียวกันครับ G4 ต่างจาก G3 แค่บอดี้ครับ เครื่องเดิม เกียร์เดิม ระบบขับเคลื่อนก็แบบเดิมครับ

3.ขับสี่ของCRV มันจะใช้งานเวลาขึ้นเขา หรือ ถนนลื่นครับ ถ้าขับทางเรียบปกติ ก็จะไม่ได้ใช้ เพราะฉะนั้นถ้าขับแบบทางเรียบปกติ มันก็กินน้ำมันเท่ากันครับ เพราะใช้แค่ขับ2

ถามว่าจะรอไมเนอร์ดีไหม

ผมต้องถามคุณกลับว่า คุณคาดหวังออฟชั่นตัวไหนเพิ่มมาจากการไมเนอร์ครับ ที่เขาด่าๆกันคือ มันใช้เครื่องตัวเดิมครับ ซึ่งผมมั่นใจว่าต่อให้ไมเนอร์มันก็จะยังเป็นเครื่องตัวนี้แหละ วัสดุห่วยจริงครับ แต่ผมยังไม่เคยเห็นรถคันไหนไมเนอร์แล้วเปลี่ยนวัสดุนอกจากพรีอุส มันอยู่ที่ว่าคุณรับ CRVตัวนี้ได้รึป่าว ถ้ารับไม่ได้ก็ดูตัวอื่นดีกว่าครับ เพราะไมเนอร์มา วัสดุก็คงไม่ต่างจากนี้เท่าไร

CX5 เป็นไง ???

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: ขอรบกวนถามอีกครั้งครับ เกี่ยวกับ CR-V
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 11:08:39 »
4WD ใน CR-V มันไม่ใช่ All wheel drive ที่เป็นการส่งผ่านกำลังด้วย center diff
มันคือ การปรับการส่งกำลังด้วยการหมุนฟรีของล้อ
ถ้าในประเทศเมืองหนาว อาจจะจำเป็น เช่น มีหิมะตกลงพื้น
พอล้อฟรีปุ๊บ ชุดไฮโดริก ทางด้านหลัง ที่จะมีแผ่นคลัช หลายๆ แผ่นที่จุ่มน้ำมันเนี้ย
มันก็จะทำการจับตัว ส่งกำลังไปที่ล้อคู่หลังได้
แต่นั่นก็หมายถึงว่า ล้อมันได้หมุนฟรีไปแล้ว
ซึ่งถ้าเอามาใช้งานจริง ก็แปลว่า ติดหลุมไปแล้ว
ไม่เหมือนพวกรถบางรุ่น ที่มีปุ่มกดสั่ง lock ได้เลย ว่าให้มันขับเคลื่อน 4 ล้อไปเลย

แต่รุ่นใหม่ มีการพัฒนาโดยการเพิ่มปั้มไฟฟ้า 1 ตัว
อย่างเช่น ถ้าล้อหมุนฟรีปุ๊บ เขาก็จะส่งสัญญาณมาที่ปั้มไฟฟ้าแรงดันตัวหลัง ให้สร้างแรงดันมารอเลยทันที
พูดง่ายๆ ก็คือ ไวขึ้น แต่ผมมองว่า ไม่จำเป็น

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 11:14:51 »
2WD ก็เหลือๆแล้วคับ

โค้ง ลำปาง-เชียงใหม่ 120-130 สบายๆ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Kittimasak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 11:26:46 »
อัตราเร่งเครื่องเดียวกัน แค่เปลี่ยนเกรดรุ่น มองไม่รู้สึกหรอกครับ น้ำหนักต่างกันเล็กน้อยมาก แถบจะไม่มีผล

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 11:37:11 »
ผมว่าหากกำลังทรัพย์ไหว เล่นเป็นตัว 2.4 ขับ2 ดีกว่าครับ ออฟชั่นกับอัตราเร่งดีขึ้นเยอะ แต่กินน้ำมันไม่ต่างกันมากเพราะบอดี้หนัก

ออฟไลน์ maxx

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 11:52:21 »
ความเห็นเรื่อง minor change ถ้ารีบใช้ไม่ต้องรอครับ
อย่างน้อยก็อีกเกือบ 3 ปีแน่ๆ อีก 2 ปีคงเห็น โฉม US minor ไปก่อนแล้ว ถ้าจะรอตัดสินใจตอนนั้นก็ได้

ถ้าให้เดา
- วัสดุคงไม่ต่างจากนี้มาก console คงไม่เปลี่ยน อย่างดีก็เพิ่มวัสดุนิ่มมาที่แผงประตูบางจุด แต่เป็นไปได้ยาก
- LED day Light คงมาตอน minor
- กระจังหน้าเปลี่ยนแน่นอน เดาว่า น่าจะคล้ายๆ FREED minor (ตัวปัจจุบันก็คล้ายนะ)
- console กลางคงไม่เปลี่ยน
- 2.0 เครื่องก็ไม่เปลี่ยนแน่ๆ 2.4 อาจจะได้เครื่องใหม่
- เกียร์ CVT อาจจะมา อันนี้ก็ยากเหมือนกัน
- กันชนล่าง+ไฟตัดหมอก คงออกแนวกันชนของตัว concept
- Mag ลายใหม่
- ไฟหน้า + ไฟท้ายปรับรูปร่างเล็กน้อย
- 2.0S คงจะได้ไฟตัดหมอก

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 11:54:32 »
เรื่องวัสดุ ตัวคุณ จขกท เอง คิดว่ามันห่วยมั๊ยหละ สำหรับผมๆเฉยๆครับ ไม่ดีแต่ก็ไม่แย่ ไม่ใช่ปัจจัยในการตัดสินใจ

ส่วนเรื่องกั๊ก options มันก็เป็นปกติของการ MC ของทุกยี่ห้ออยู่แล้ว ประเด็นมันอยู่ที่ว่า ตัวปัจจุบัน(ที่เพิ่งเปิดตัวได้แค่เดือนสองเดือน) คุณพอใจหรือยัง

ส่วนเรื่องขับสี่อืดกว่าขับสองมากมั๊ย ถ้าเทียบของตัว 2.4  0-100 มันต่างกันแค่ 0.17 วินาทีเท่านั้น

สรุปว่า ถ้ารอได้และอยากรอ ก็รอเถอะครับ โดยทั่วไป MC มันคุ้มกว่าอยู่แล้ว แต่รอนานหน่อยนะครับ เพราะมันเพิ่งเปิดตัวไปเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2012, 11:58:56 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 12:35:24 »
ถ้าไม่รีบใช้ก็รอก่อนก็ได้นะครับ เผื่่อ CX-5 ออกมาแล้วจะเปลี่ยนใจ  ;D

ออฟไลน์ Funkymaster

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 16:54:17 »
ถ้าไม่ยึดติดกับ  แบรนด์  ก็แนะนำ Nissan X-Trail นะครับ  option จัดเต็มอยู่  เพิ่งได้มาเหมือนกันครับ 

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 18:02:57 »
Minorchange น่าจะราวๆ 3 ปีนะครับ ถ้าคิดว่ารอไหวก็รอ
รอไม่ไหวรุ่นนี้ก็ไม่แย่ครับ ออพชั่นผมว่าไม่ค่อยกั๊กอะไรนอกจากไฟ LED

ส่วน 2.0E จะอืดกว่า 2.0S แค่ไหน ลองเอาตัวเลขของรุ่นเดิมเป็นแนวทางดูก็ได้ครับ

แต่อย่างที่บางท่านว่า อีกไม่นาน Mazda CX-5 จะเปิดตัวแล้ว รอเทียบกันก่อนก็ได้
CX-5 ฝรั่งให้คะแนนกันดีมากครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ bluescorpion

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 08:40:11 »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ สรุประบบขับเคลื่อน 4WD ก็ตัวเก่านี่เอง และดูแล้วไม่จำเป็นสำหรับผม
แต่ 2.0S ขาด Option ที่ต้องการเช่นพวก เบาะคนขับปรับไฟฟ้า แอร์ออโต้ เป็นต้น
ส่วนที่ถ้ามีมาด้วยก็ดีเลยคือ Day Light

รอมีนาปีหน้า ขอเทียบกับ CX-5 ครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 13:41:59 »
ลองดูในรีวิวก่อนครับ เห็นว่าระบบขับเคลื่อนมีการเลี่ยนแปลงนะ แต่ไม่รู้ว่าตรงจุดไหนลองอ่านดูครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 14:19:45 »
CX-5 ปีหน้าตัวที่จะมายังคงเป็นเบนซิน ซึ่งคงจะเอามาเทียบได้กับ CR-V เต็มๆ

แต่ตัวที่แจ่มจริงน่าจะเป็นตัวดีเซล รอกันต่อไปอีก1Stepครับ