ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ Camry 2.0 Vs fortuner 3.0 x2  (อ่าน 8967 ครั้ง)

ออฟไลน์ akarawit

• Newbie
  • *
กำลังตัดสินใจซื้อครับระหว่าง Camry2.0 กับ  fortuner3.0 x2  ขอความเห็นหน่อยครับ โดยเฉพาะเรื่องความประหยัดน้ำมัน และรถทั้งสองรุ่นนี้มีความบกพร่องเรื่องใดบ้างรวมไปถึงปี 2013 รถจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรหรือป่าวครับ เพราะคนขายบอกว่าราคาปี 2013 จะเพิ่มขึ้นครับ รบกวนแล้วครับ

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
Re: ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ Camry 2.0 Vs fortuner 3.0 x2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 14:45:34 »
รถคนละแนวกันเลยนะครับ
ถ้าจะให้เลือกผมว่าต้องดูที่ว่าเราใช้งานอย่างไร
รถ suv แบบ fortuner มีข้อดีที่ทัศนวิสัยในการขับขี่จะดีกว่ารถเก๋งแบบ camry เพราะมันสูงกว่า เห็นระยะได้ไกลกว่า
วิ่งลุยน้ำท่วมก็ได้ดีกว่าเก๋ง  แต่รถแบบนี้จุดศูนย์ถ่วงมันจะสูง การเข้าโค้งจะสู้เก๋งไม่ได้

แต่เก๋งแบบ camry มันก็คล่องตัวในการขับขี่มากกว่า การทรงตัวก็ดีกว่าครับ ความหรูหราของห้องโดยสารมันก็คนละอารมณ์กัน

ถ้าขับในเมืองเป็นหลัก หรือวิ่งทางไกลในเส้นทางที่ไม่ต้องลุยเข้าสวนเข้าป่า
ผมว่า camry จะดีกว่านะครับ แต่ไม่ทราบว่าแถวบ้านท่านมีประวัติน้ำท่วมยังไงบ้างนะ

เรื่องน้ำมันนี่ผมไม่แน่ใจครับ เพราะไม่เคยใช้ทั้งคู่ แต่เครื่อง 3.0 ของ fortuner มันก็น่าจะกินมากกว่า เบนซินของ camry
แต่ราคาดีเซลก็ถูกกว่าครับ เลยคิดว่าน่าจะพอ ๆ กันมั้งครับ รอท่านอื่นมาตอบข้อนี้แล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ Parinceo

Re: ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ Camry 2.0 Vs fortuner 3.0 x2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 14:53:22 »
3.0 วิ่งทางไกลได้ประมาณ 10-11 กิโล/ลิตร ไม่เกินนั้น
แคมรี่ 2.0 ไม่เคยใช้ครับ แต่เคยใช้ 2.4 ทางไกลพอไหว แต่ในเมือง camry ซดกว่าพอสมควรเลย

2.0 คิดว่าน่าจะกินน้อยกว่าหน่อยนึงมั้งครับ แต่ถ้าเทียบความสบายและภายในแล้วคนละเรื่องครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 14:59:27 »
ถ้าเน้นเรื่องประหยัดน้ำมันก็พอๆกันครับ เปลืองทั้งคู่ ถ้าเอาประหยัดจริงก็ต้องติดแก๊สหรือไปพรีอุสแล้วหล่ะครับ ประหยัดแน่ๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 07:58:37 »
วิ่งทางไกล วิ่งในเมือง แคมรี่ประหยัดกว่า
แต่อย่าลืมว่า น้ำมันดีเซลราคาถูกกว่า
หารเฉลี่ยออกมาแล้ว เผลอๆ ฟอร์จูนเนอร์จะประหยัดกว่า

การขับขี่ รถคนล่ะแนว
ถ้าเอาแคมรี่ไปลุยทางขรุขระ เอาแคมรี่ไปวิ่งทางฝุ่น คงสู้ฟอร์จูนไม่ได้
แต่จะเอาฟอร์จูนเนอร์ไปเซตให้นุ่ม หรือเข้าโค้งแข่งกับแคมรี่ คงสู้แคมรี่ไม่ได้

ข้อดีของฟอร์จูนคือมองไกล เห็นชัด โปร่ง โล่ง และอเนกประสงค์
ข้อดีของแคมรี่คือนุ่ม นั่งสบาย ภาพลักษณ์ดูหรูกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 08:49:39 »
ผมใช้Fortuner BMC 2012 3.0 ขับ 2 ล้อ ทางไกล 10 กม./ล. รถติดในเมืองได้ 8 กม./ล. อีกคันใช้ Accord G8 ปี2009 2.0 วิ่งได้ 12 กม./ล. ตอนส.ค.ที่ผ่านมาไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถ 2 คัน ผมและแฟนเลือกขาย Accord เพราะมันอเนกประสงค์กว่าครับ ผมว่าอยู่ที่การใช้งานนะครับ อย่างผมวันธรรมดาใช้คนเดียว วันหยุดชอบไปเที่ยวกัน 6 คน Fortuner มันตรงความต้องการมากกว่า ช่วงล่างก็ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิดนะครับ ผมวิ่ง 120-140กม./ชม. มันก็เอาอยู่นะครับยังไงลองพาคนที่บ้านไปลองขับดูนะครับ แต่ยังไงอย่าลึมว่าปีหน้าFortunerจะออกรุ่นใหม่ ถ้าชอบก็รีบซื้อครับส่วนCamry บอดี้สดมาก เท่ห์ได้อีกนานครับ

ออฟไลน์ SCH

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 09:03:25 »
ลองขับ 2 คันนี้ ผ่านทางขรุขระมากๆ ตอนปวดฉี่มากๆ ดูครับ
แล้วจะเข้าใจ ว่ารู้งี้ ซื้ออีกคันดีกว่า  :D
ปปง

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 13:21:11 »
ข้อมูลวัตถุประสงค์การใช้งานน้อยไปครับ  เหล่ากูรูอธิบายลำบาก   ถ้ากังวลแค่เรื่องปี 2013 ราคาขึ้น
ผมแนะนำก็จัด Fortuner ได้เลยครับ  เพราะอยู่ปลายๆยุคสมัยสากลของรถรุ่นนี้แล้ว  ราคาขึ้นก็แค่เศษตัง
แต่ถ้า Camry มีโอกาสราคาขึ้นเยอะ ถ้ามีการ Minor Change

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 18:32:17 »
ถ้าไม่ได้เอาไปลุย หรือ นั่ง 7 คนบ่อยๆ ไปที่ camry เลยครับ
ขับดีกว่า นั่งสบายกว่า ช่วงล่างนุ่มกว่า ประหยัดกว่า ติด gas ก็ได้ เพียงแค่ ลุยมากไม่ได้ ลุยน้ำท่วมสูงไม่ได้ นั่ง 7 คนสบายๆไม่ได้ เท่านั้น
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 11:04:45 »
ใช้คนเดียว Cam

อยากหล่ออีกนาน Cam

ประหยัด For(ในกรณีเติมน้ำมันล้วนๆ)

ใช้หลายคน For

วิสัยทัศ For

ลุยน้ำ For

สบาย นิ่มๆ Cam

เป็นผมใช้คนเดียวผมเอา Cam 2.0 + LPG

ประหยัดยาวๆ และ หล่อยาวๆ