ผู้เขียน หัวข้อ: !!!น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ทำพิษครับ!!! ช่วยด้วยครับ T_T  (อ่าน 51637 ครั้ง)

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
ford everest ผม โดนประจำ ไม่ได้เติมเกินนะครับ แต่คิดตังเกิน หนักกว่าท่าน จขกท. อีก ชักมาวัดน่ะ ได้ระดับ แต่ในใบเสร็จน่ะ เกิน ช่างยังเถียงบอกว่า่ในคู่มือผิดอีกตะหาก เวรกรรมจริงๆ  :P

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
ford everest ผม โดนประจำ ไม่ได้เติมเกินนะครับ แต่คิดตังเกิน หนักกว่าท่าน จขกท. อีก ชักมาวัดน่ะ ได้ระดับ แต่ในใบเสร็จน่ะ เกิน ช่างยังเถียงบอกว่า่ในคู่มือผิดอีกตะหาก เวรกรรมจริงๆ  :P

สุดยอดเลยครับ  ช่างแต่มาก
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
น่าคิดอีกแล้ว ซื้อป้ายแดงเข้าศูนย์ตลอดใช่ว่าดี ว่าแล้วเข้าอู่นอกต่อไปเรา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ hutzero

รถผม Lancer เครื่อง 2.0 เติม 4.5 ลิตร ครับ
ตอนเติมผมก็นั่งดูอยู่ตลอด  (เพราะศูนย์มิตซูห้องพักเค้าเป็นห้องกระจก
เลยมองเห็นว่าช่างกำลังทำอะไรรถเราบ้าง) 

บางทีคู่มืออาจจะพิมพ์ผิดก็ได้นะ   ผมเจอบ่อยๆคู่มือพิมพ์ผิดเนี่ย

ออฟไลน์ Minere

ตกลงใครถูกครับ
เพราะเข้าศูนย์ทีไร ก็เติมมากกว่า 4 ลิตรทุกครั้ง

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
เติมเกินจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ WTF

ศูนย์ honda ไม่น่ามี mobil1 ให้นะครับ เขาใช้ยี่ห้ออื่นนี่ เบอร์ 5w-40 แต่ยี่ห้ออะไรผมจำไม่ได้ คงผสมกันแน่เลย แต่จริงๆคงไม่มีผลอะไรมาก คงมีผลทางจิตใจมากกว่า รวมทั้งที่เติมเกินด้วย ถ้าเกินไม่เยอะมาก เพิ่งวิ่งมานิดเดียวก้ไปถ่ายออกครับ รถผม นมค 5.8ลิตร แต่ช่างก็ชอบใส่ 6ลิตรประจำ ใช้มานาน ทำมาหลายที ก็ไม่เคยเสียนะครับ

ออฟไลน์ 12ay13an

เคยอ่านเจอในคลับรถซักคลับมาว่าถ้าเติมน้ำมันเครื่องเยอะเกินจะทำให้เกินความร้อนสะสมในเครื่องยนต์มากขึันครับ

ออฟไลน์ Northbridge

กรณีคลาสสิกเลยครับ ศูนย์เติมเกิน

อันตรายกว่าเติมขาดอีกนะครับ เติมเกินเนี่ย ปกติรถเนี่ยถ้าน้ำมันเครื่องพร่อง แต่อยู่ในแถบก้านวัด มันก็ยังใช้ได้ปกติไม่มีอะไร แต่ถ้าเกินนี่เรื่องใหญ่นะครับ

ออฟไลน์ adis

ช่างมันมั่วให้แล้วครับ ผมว่าน่าจะแจ้งไปยังผู้จัดการศูนย์ให้ทราบนะครับ อย่าปล่อยไว้
ไม่งั้นช่างคนนี้อาจจะทำให้รถุลูกค้ารายอื่นเสียหายครับ
ผมคิดว่า ช่างคงเติมผิด เพราะอาจจะลืมดูไปว่า เครื่อง 2.0 ไม่ใช่ 2.4
พอเติมไปเกินแล้ว กลัวว่าจะต้องรับผิดชอบที่เติมเกินไป เลยมาแถกับลูกค้าเอาดื้อ ๆ

ออฟไลน์ banch

ผมไม่แน่ใจว่ากรณีแบบนี้เกิดเฉพาะกับลูกค้าที่หิ้วน้ำมันไปเองหรือเปล่า

ศูนย์คงอยากขายน้ำมันเครื่อง

และนำมันเกียร์ก็เหมือนกันไม่รู้จะเติมมาทำไมซะล้น

ออฟไลน์ ^Yimm@^

เติมเกินจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ

น่าจะเครื่องอืด ตื้อขึ้นหน่ะครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

ของผม teana 2.5 เติม 4.5 ลิตร
เวลาเติมผมไม่เคยทิ้งรถไว้ที่ศูนย์เลยคับ
แต่ไปขอยืนดูว่าเค้าทำอะไรกับรถเราบ้าง
เพราะ น้ำมันเครื่องที่เราเอาไปแกลอนละเกือบ 2500
ปกติทุกครั้งนะคับ แล้วก็กำชับช่างให้เติม4.5ลิตรเท่านั้น
แล้วนำที่เหลือกลับตลอด  อย่าว่าผมเรื่องมากเลย
ผมกลัวช่างสลับของผมเหมือนกัน แต่เวลาไปก็เอากรองนมค ของศูนย์
พวก น้ำยาล้างหัวฉีดนี่ก็แล้วแต่อารมณ์
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
มาupdateครับ:

วันนี้ไปให้ร้านแถวบ้านช่วยถ่ายน้ำมันเครื่องออกมาเล็กน้อย ช่างบอกว่าเติมเกินมาเกือบลิตรเลยครับ >:(  หลังจากถ่ายน้ำมันออกแล้ว ตอนนี้วัดระดับได้ตรงกับขีดMAXแปะครับ ;)

แต่......มันไม่จบแค่นั้นนะสิครับ เพราะสีน้ำมันเครื่องที่ถ่ายออกมา มันดูไม่เหมือน 0W40ที่เพิ่งใส่ไปได้2วันเลยครับ  มันดำมากกกกกก :o ???

ตอนนี้เครียดกว่าเก่าแล้วครับ ไม่รู้ว่าน้ำมันที่อยู่ในเครื่องเรามันคืออะไรกันแน่   น้ำมันเครื่องของเดิมที่ไม่ได้เปลี่ยนเลย  หรือเปลี่ยนแล้วแต่ไม่ใช่ที่เราเอาไปเอง หรือโดนผสม หรือ อะไรกันแน่?

สุดยอดจริงๆครับ แล้วต่อไปนี้ผมจะหันหน้าไปเชื่อถือใครได้อีกละครับ

แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ Sammy_

หลังๆมาศูนย์บริการหลายๆที่ชอบมั่วๆแบบนี้
รบกวน จขกท หน่อยได้มั้ยครับในคู่มือในหัวข้อการวัดระดับน้ำมันเครื่อง เค้าได้แจ้งไว้มั้ยครับ ว่าทุกๆ 10000 กม นำมันเครื่องอาจจะหายไปประมาณ 1 ลิตร (ถ้ามีข้อความนี้เหมือน CIVIC 2006) อาจเป็นไปได้ว่าช่างเติมเผื่อ ลูกค้าจะได้ไม่มาว่าน้ำมันเครื่องหาย นู้นนี้นั่น

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
Re: !!!น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ทำพิษครับ!!! ช่วยด้วยครับ T_T
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 01:34:31 »
เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับ น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ทำพิษครับ

แต่เป็นเรื่องของช่างศูนย์ Honda ที่อ่อนด้อยประสบการณ์

เครื่อง แต่ละเครื่อง แต่ละรุ่น มี Spec. ไม่เหมือนกัน แม้จะความจุกระบอกสูบ (ซีซี) เท่ากัน

ตรวจสอบที่คู่มือเครื่อง  + ตรวจสอบระดับก้านวัด ถูกต้องที่สุด

************************************************************************************

อย่าเติมน้ำมันเครื่องเกินขีด Max นะครับ
จะมีผลเสียต่อสมรรถนะเครื่องยนต์อย่างมาก
น้ำมันเครื่องต่ำกว่าขีด Min ยังจะสร้างความเสียหายต่อเครื่องยนต์ได้น้อยกว่าเกินขีด Max อีก
(ไม่ใช่กรณีน้ำมันเครื่องแห้งหมดเกลี้ยงนะ)

************************************************************************************

กลับไปที่ศูนย์ แล้วให้เขาถ่ายออก ให้น้ำมันอยู่ในช่วงระหว่าง MAX กับ MIN ซะโดยเร็ว

เอ่อ..! ขอเตือน อย่าผสมน้ำมันเครื่อง ข้ามยี่ห้อ ข้ามรุ่น กันเด็ดขาด นะ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ mcat231032

Re: !!!น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ทำพิษครับ!!! ช่วยด้วยครับ T_T
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 01:46:53 »
ขอเตือนอีกนิดไม่รู้ว่า จะช่วยไหมนะครับ ดูด้วยว่า เปลี่ยนกรองเครื่องจริงหรือเปล่า นะครับ บ้างทีมีมั่วไม่ได้เปลี่ยนกรองให้นะครับ พอเติมน้ำมันเครื่องเท่าสเปก ก็เลยเกิน ระวังด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 19:48:35 »
ผมคิดวิธีแก้เผ็ดศูนย์นี้แบบที่แสบทรวงทื่สุดได้แล้วครับ  อิอิ.... เตรียมทีมงานไว้แล้วครับ

ออฟไลน์ nex7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 10:54:53 »
มาแชร์ประสบการณ์ผมเอารถนิสััน teanaJ31 เข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เกียร์ ไส้กรองอากาศ,กรองน้ำมันเครื่อง หลังออกจากศูนย์วิ่งไปราชบุรีเหมือนรถวิ่งหนืดๆ เหมือนคุณเติมน้ำมัน 50 w   แต่หนืดมากกว่าหลายเท่า  ลากรอบสูงเหมือนจะขาดใจ เช้ามาเปิดวัดระดับน้ำมันเครื่องเหมือนในรูป จขกท. คับ เติมเกินมาเยอะ กลับไปที่ศูนย์ปรากฏ เติมน้ำมันตามเกณฐ์แต่ศูนย์ไม่ได้เปลี่ยนไส้กรองน้ำมันให้ผมด้วย เลยทำให้น้ำมันเครื่องล้นเกิน ถือเป็นเรื่องระบบงานที่ผิดพลาด  ที่สำคัญคิดเงินไปเรียบร้อยแล้วด้วย  ทางศูนย์ยินดีเปลี่ยนถ่ายให้ใหม่หมด เลยเข้าไปดูตอนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันด้วย เจออีกหมัดคับ ช่างเบิกน้ำมันกึ่งสังเคราะห์ให้และกำลังจะเติม ทั้งที่แจ้งไปแล้วว่าสังเคราะห์ 100% ใบเบิกสั่งจ่ายก็เขียนอยุ่ ผมเลยเข็ดสำหรับศูนย์นิสสันแถวบ้าน เหมือนไม่มีมาตราฐานในการทำงาน ถ้าไม่ไปยืนดูก็คงเปลี่ยนผิดให้อีกคับ    หลังจากนั้นย้ายอีกศูนย์ตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่เจอคือเอาน้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไรไม่ทราบไม่เคยเห็นหรือรู้จักตามท้องตลาดเปลี่ยนให้ 10-40w สังเคราะห์100% เหมือนกัน ซึ่งเท่าที่ทราบของงนิสสันใช้น้ำมันของเชลล์ 5-40w ที่เปลี่ยนประจำ  รถผมวิ่ง 70,000-80,000 กม แล้วตอนนั้น   สรุปวิ่งแล้วหนืดเครื่องสั่นตอนสตาร์ทต้องฟอร์มนานขึ้น รอน้ำมันเครื่องให้ไหลเวียนก่อน  วิ่งได้5 พันโลผมก็ถ่ายทิ้ง สรุปหลังๆวิ่งไปซื้ออะไหล่เองและเข้าปั๊มให้เปลี่ยนน้ำมันไส้กรองให้แทน สบายใจกว่าเยอะแถมรวดเร็วกว่าคับ