ผู้เขียน หัวข้อ: !!!น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ทำพิษครับ!!! ช่วยด้วยครับ T_T  (อ่าน 51522 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
:o สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ผมมีเรื่องไม่สบายใจอย่างแรง มาขอแชร์และขอคำแนะนำจากเพื่อนๆครับ :(

เมื่อเร็วๆนี้ ผมได้นำรถเข้าไปเช็คระยะและเปลี่ยนนำมันเครื่องที่ศูนย์บริการฮอนด้าชื่อดังแห่งหนึ่ง จากนั้นผมก็ไปประชุมแถวๆถนนศรีนครินทร์  ผมขอไม่บอกว่าเป็นศูนย์ไหนนะครับ

คือผมซื้อนำมันเครื่อง Mobile1 0W40 แกลลอนสีทองเข้าไปเอง ทุกอย่างก็ดูเหมือนจะดี

ยกเว้นตอนผมกลับมารับรถ  ผมก็ได้ยินคำกล่าวดังต่อไปนี้จากพนักงานว่า:

พนักงาน: พี่ครับ น้ำมันเครื่องที่พี่นำมานั้นมันไม่พอ ทางศูนย์ได้เบิกน้ำมันเครื่องสังเคราะห์มาใส่เพิ่มให้กับรถพี่เรียบร้อยแล้วนะครับ
ผม: เหอ.... เป็นไปได้ไงน้อง น้ำมันเครื่อง4ลิตรที่พี่ซื้อมามันไม่พอหรอ?
พนักงาน: ใช่ครับพี่ รถพี่ต้องใช้น้ำมันเครื่องจำนวน4.2ลิตรครับ ผมเบิกน้ำมันเครื่องสังเคราะห์มาเติมให้กับรถพี่ครับ
ผม: หา! มันเป็นไปไม่ได้น้อง!!!!!!
พนักงาน: จริงครับพี่ รถพี่ต้องใช้น้ำมัน4.2ลิตรจริงๆครับ
ผม: ไม่มีทางน้อง ไหน ไปเรียกช่างคนที่เปลี่ยนนำมันเครื่องให้พี่มาคุยหน่อยสิ
พนักงาน: ครับได้ครับพี่

รอ รอ รอ รอ แล้วช่างก็ไม่มา ตามที่คาดไว้

พนักงาน: พี่ ครับดูตารางนี้สิครับ เห็นไหมครับ รถพี่ต้องใช้น้ำมัน 4.2 ลิตร จริงๆ ( เขาเอาตารางที่ใช้Excelเขียนขึ้นมาเอง และprintมาให้ผมดู ประมาณมาว่าที่ศูนย์นี้เขาใช้เศษกระดาษแผ่นนี้เป็นไบเบิ้ลประจำศูนย์เวลาเบิกจ่ายน้ำมันเครื่องว่างั้น)
ผม: โอ้ย มันเขียนมาผิดน้อง ตารางนี้นะ  

จากตารางของศูนย์ ผมก็พิจารณาในใจว่า ดูสิ รุ่น2.4 กับ2.0 เขาใช้น้ำมันเครื่องเท่ากันพอดีเลยหรอตามตารางของน้องนี่  คือว่าในตารางนั้นเขียนว่าAccord 2.0 และ 2.4 ใช้น้ำมันเครื่องเท่ากันที่4.2ลิตรเวลาเปลี่ยน ซึ่งมัีนไม่ตรงกันเลยกับที่ผมศึกษามา

ผม:เองงี้น้อง ช่วยไปหยิบคู่มือรถมาหน่อยพี่สิ  ไปหยิบในรถพี่มาก็ได้ครับ
พนักงาน: ครับพี่รอเดี๋ยวนะครับ  

รอ รอ รอ รอ รอ

พนักงาน:นี่ครับพี่
ผม: ผมใช้เวลาประมาณสอง-สามวินาทีเปิดหาข้อมูลจำเพาะของรถ หน้าต่อไปนี้ขึ้นมาให้เขาดูครับ

จากนั้นผมก็อธิบายให้พนักงานฟังว่า รถAccord 2.0 ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องโดยเปลี่ยนใส้กรองด้วย จะต้องใช้น้ำมันเครื่องประมาณ 3.7ลิตรเท่านั้น ตามตารางของผู้ผลิต.....  ส่วน 4.2ลิตรที่เขาว่านั้น มันเป็นของรุ่น2.4 แต่พี่เป็นรุ่น2.0  ดังนั้นน้ำมันเครื่อง4ลิตรที่ผมเตรียมมามันจะต้องยังมีเหลือด้วยครับ ไม่ใช่ไม่พอ

พนักงาน: ครับๆ ได้ครับพี่เดี๋ยวผมรีบตัดรายการน้ำม้นเครื่องที่ทางศูนย์เบิกมาเพิ่มออกให้พี่เลยครับ พี่ๆ รอแป๊บนึงก่อนนะครับ ไปทานกาแฟ เครื่องดื่มก่อนก็ได้นะครับพี่ เดี๋ยวผมทำให้พี่เลยครับ

ผม: ไม่เป็นไรน้อง พี่รอได้ ไม่รีบ.....

เรื่องก็เหมือนจะจบด้วยดีว่า ทางศูนย์เขายอมรับแล้วว่าเขาดำเนินการผิดพลาด จึงยินดีตัดค่าใช้จ่ายส่วนเกินออกไปให้

แต่.......มันไม่จบง่ายๆก็ประโยคต่อไปนี้นะสิครับ

พนักงาน: พี่ครับ จริงๆแล้วรถพี่ต้องใช้น้ำมัน4.2ลิตรจริงๆนะครับพี่ ยังไงคราวนี้ผมตัดรายการค่าใช้จ่ายนี้ออกให้พี่ แต่ว่าคราวหน้ารบกวนพี่นำน้ำมันมาเผื่อด้วยนะครับ เพราะว่า4ลิตรมันไม่พอจริงๆครับ  คือประมาณว่าพนักงานบอกว่าทางศูนย์เขาไม่ได้ทำผิด แต่ผมเองเข้าใจผิดไปเอง โดยไปเชื่อคู่มือมากเกินไป อะไรประมาณนั้นนะครับ

ผมก็ไม่อยากมีเรื่องอะไรกับเขาต่อแล้ว เพราะว่ายังไงผมก็ไม่ต้องจ่ายค่าน้ำมันเครื่องส่วนเกินที่เขาว่าแล้ว(ประมาณสี่ร้อยบาท) แถมสุดท้ายตอนรับรถ พนักงานก็เอาแกลลอนน้ัำมันมาให้ผมดูว่าเขายังเหลือน้ำมันเครื่องให้ผมกลับบ้านจริงๆตามที่ตกลงกันไว้

แต่ที่มาตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆก็เพราะว่่าผมอยากทราบความจริงจากประสบการณ์ของเพื่อนๆว่า เจ้า Accord G8 2.0 นี่เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและใส้กรอง ต้องใช้กี่ลิตรกันแน่ครับ?  ถ้าไม่ใช่3.7ลิตร แล้วทำไมในคู่มือเขาเขียนมาผิดละครับ?

รบกวนช่วยเปิดกะลาออกจากหัวผมทีครับ  :(

ขอบคุณครับ ;D

****มีหลักฐานเพิ่มเติมมาแสดงอีกนะครับ อยู่ความเห็นด้านล่างครับ สุโค่ยจริงๆครับศูนย์นี้****
[/size]

รูประดับน้ำมันเครื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2012, 08:52:26 โดย Boonchoo8 »
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
ตกลง เขา เติมไปแล้วยังครับ หรือ  ถ้าเติมแล้ว  แล้วเขาเอาที่ไหนมาคืนเราครับ

ปรกติ ถึงจะ 4.2 ลิตร ก็ตาม  จริงๆๆเติมแค่ 4 ลิตรก็พอใช้งานปรกติแล้ว

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
ดึงเหล็กวัดมาเช็คระดับน้ำมันเครื่องดูครับ ว่าพอดีรึเปล่า ส่วนน้ำมันที่ศูนย์คืนมาอ่านแล้วงงว่าเติมหมดไปแล้วทำไมมีคืนด้วยครับ

ออฟไลน์ adminope

• **
น้ำมันดีเกิน ช่างแอบสลับ เรียบร้อยโรงเรียนจีน

ปล.ผมไม่รู้ปริมาณที่แท้จริงนะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ชักก้านน้ำมันเครื่องดู ถ้าเกินขีดบนสุด กลับไปให้ศูนย์ถ่ายออกครับ
แล้วถ้าจะให้ดี รบกวนเรียกช่างและหัวหน้าช่าง รวมทั้งผู้จัดการมาฟังทั้งศูนย์เลย
มีอย่างที่ไหน บอกว่าเชื่อคู่มือรถมากเกินไป คู่มือออกมาจากผู้ผลิต ถ้าไม่ให้เชื่อคู่มือแล้วจะให้เชื่ออะไร

สำหรับท่านที่สงสัยว่าทำไมมีขวดน้ำมันเครื่องที่เหลือมาให้ด้วย
ก็เป็นขวดที่ทางศูนย์เบิกมาเติมให้ครบ 4.2 ลิตรตามที่ศูนย์เข้าใจผิดผิดไงครับ
เลยเอามาให้เป็นหลักฐานว่าเบิกขวดเล็กมาเพิ่ม 1 ลิตร เติมไป 0.2 ลิตร เหลือ 0.8 ลิตร

ออฟไลน์ decptt

ชักก้านน้ำมันเครื่องดู ถ้าเกินขีดบนสุด กลับไปให้ศูนย์ถ่ายออกครับ
แล้วถ้าจะให้ดี รบกวนเรียกช่างและหัวหน้าช่าง รวมทั้งผู้จัดการมาฟังทั้งศูนย์เลย
มีอย่างที่ไหน บอกว่าเชื่อคู่มือรถมากเกินไป คู่มือออกมาจากผู้ผลิต ถ้าไม่ให้เชื่อคู่มือแล้วจะให้เชื่ออะไร

สำหรับท่านที่สงสัยว่าทำไมมีขวดน้ำมันเครื่องที่เหลือมาให้ด้วย
ก็เป็นขวดที่ทางศูนย์เบิกมาเติมให้ครบ 4.2 ลิตรตามที่ศูนย์เข้าใจผิดผิดไงครับ
เลยเอามาให้เป็นหลักฐานว่าเบิกขวดเล็กมาเพิ่ม 1 ลิตร เติมไป 0.2 ลิตร เหลือ 0.8 ลิตร
+1 ครับ

ที่บ้านเรียกแถ ครับ ประมาณว่า "เติมไปแล้ว ข้าไม่รับผิดครับ"
ต้องจอดนิ่งๆ อย่างต่ำ 15 นาที แล้วก็ชักก้านวัดมาวัดกันเลยครับ จะได้ด่ายกศูนย์
ปล. กลัวแต่มันไม่ได้ใส่ แต่แกล้งเอาน้ำมันมาให้บอกว่าใส่ครับ จะได้ไม่ผิด หุหุหุ ;D

ออฟไลน์ scotch_fillet

แล้วถ้าเราเอาน้ำมันสังเคราะห์เข้าไป แล้วพอไม่พอ 0ก็เติมพวกกึ่งสังเคราะห์ปนเข้าไป ... มันจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ IS2000

ศูนย์หลายที่เป็นแบบนี้ครับ (ชอบเติมเกิน) ทั้งๆที่ผมจะบอกว่าให้เติมปริมาณเท่าไหร่ทุกครั้ง
สุดท้ายผมก็ต้องมาถ่ายน้ำมันเครื่องออกเองแทบทุกครั้ง
ลองดึงเหล็กวัดน้ำมันเครื่องออกมาครับ ถ้าเกินขีดบนก็ควรเอาออกครับ
ถ้าเกินไปแบบ 2-3mm ก็ไม่เป็นไรแต่ตามสเป็คจากคู่มือถ้าเกินครึ่งลิตรนี่ควรรีบถ่ายออกครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
ตกลงเติมเพื่มให้หรือเปล่าครับ ถ้าเติมให้เป็นยี่ห้อรุ่นเดียวกันหรือเปล่า ถ้าคนละยี่ห้อผมว่าไม่เค้ยดีนะครับ

ออฟไลน์ N.BeTa

• **
ผมใช้ civic 2.0 เติมสังเคราะ แต่ตอนชื้อไปชื้อไป 4 ลิตร แต่พอเติมเสร็จ ไม่เต็มต้องไปชื้อเพิ่มอีก 1 ลิตร ใส่ไป ครึ่งเดียว
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จริงๆ ถ้าสมมุติเราเอามาขาดจริง ก็ต้องมาบอกเราก่อนอยู่แล้ว ไม่ใช่เติมแล้วมาบอก ถ้าลูกค้าไม่มีเงินมาจ่ายขึ้นมา ทำยังไงครับ? (ปกติผมก็เอาเงินไปแค่พอดีที่กะไว้นะครับ เช่นถ้าหิ้วน้ำมันไปเอง ผมก็เอาเงินไปอย่างมาก 300-400 เป็นค่าไส้กรอง ถ้าเขามามั่วนิ่มแบบนี้สมัยที่ผมไม่มีบัตรเครดิต ผมก็เสร็จแน่ครับ)

เคสแบบนี้ น่าจะร้องเรียนบริษัทแม่ได้นะครับ ให้บริการผิด spec รถเนี่ย

JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Minere

ตอนที่ผมขับ civic 2.0 ผมก็เติม มากกว่า 4 ลิตรนะครับ เพราะจำได้ว่า ต้องซื้อน้ำมันเครื่อง 4 ลิตร 1 ถัง และ ขวดเล็กอีก 1 ขวด

ออฟไลน์ Eddy5659

มั่วจริงๆ ถ้ามันไม่เชื่อผู้ผลิตร แล้วจะเชื่อใคร
Camry ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ได้เหลือติดแกลลอนกลับมาทุกครั้ง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ดูจากตระกูลเครื่องเลยครับ

ของคุณ R20 ใช้เปล่า ไปดูของ Civic FB 2.0 , CRV 2.0 New ดูว่าเติมเท่าไหร่ มีรุ่นไหนที่เติม 4.2 ไหม

ถ้าไม่มีแปลว่า สมุดคู่มือถูกต้อง แต่สมองช่างมีปัญหา

เพราะถ้าเป็น K20A น่าจะเป็น 4.2 ลิตร

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
มาดูภาคต่อกันครับ

วัดระดับน้ำมันเครื่องเมื่อกี้นี้ อุ่นเครื่องก่อน แล้วจอดทิ้งไว้15นาที แล้วค่อยวัดครับ

ไม้รู้จะบรรยายยังไงแล้วครับงานนี้  พี่ท่านเติมมาเกินไปเยอะจริงๆ

บอกแล้วก็ไม่ฟัง เปิดคู่มือให้ดูก็เฉยๆ แถมว่าผมมั่วอีก ช่างก็ไม่รู้ดันทุรังเติมเข้าไปได้ไง QCก็ไม่มี เช็คก็ไม่เช็ค เติมลูกเดียวล้นไปก็ไม่สน ไม่รู้จบมาจากสำนักไหนครับ

ก็คู่มือมันเขียนอยู่แล้วว่า3.7ลิตร ผมซื้อมา4ลิตรมันต้องเหลือ แต่พี่ท่านไปเบิกน้ำมันมาเพิ่มอีก แถมเติมซัดเข้าไปซะขนาดนี้ โอ้แม่เจ้า ยังมาบอกว่าคราวหน้าให้ผมซื้อน้ำมันเครื่องมาเผื่ออีก สุดๆครับ

ผมคิดว่าคงต้องจัดหนักซะทีแล้วหละครับ >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(

สุดยอดนวัตกรรมใหม่ล่าสุดของศูนย์ฮอนด้า ฉีกกฏ ฉีกตำราทุกเล่ม!!!!!
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ dht_tubes

กรณีแบบนี้ เราตัดเรื่องช่างหรือใครสลับน้ำมันเราไปก่อน

ซึ่งก็อาจจะเกิดจากว่า 0 นี้ รถเยอะ ทาง 0 ต้องการเร่งให้รถเสร็จเร็วเพื่อทำให้บริษัท มีภาพลักษณ์ดีด้านความรวดเร็ว

แต่ช่างบ้านเรา ก็อย่างที่ทราบกัน โดยเฉพาะที่มีรายได้เป็นเงินเดือน ไม่มีใครอยากทำเร็ว ไม่มีใครอยากทำละเอียด
ว่าง่ายๆ ถ้าลวกๆ ได้ก็ทำ ทีนี้เวลาโดนจับได้ การยอมรับ ต้องโดนหักเงินแน่นอน เค้าถึงกระต่ายขาเดียวเถียงข้างๆคูๆ ว่าอย่าเชื่อคู่มือมากนัก

ถามกลับไปครับว่า ถ้าผมไม่เชื่อคู่มือ แล้วรถมีปัญหา คุณจะบอกเรามั๊ยว่า คู่มือก็ระบุไว้ชัด ทำไมลูกค้าไม่ทำตามนั้น ......หมด หรือ หลุดเงื่อนไขการรับประกันนะ บลา บลา บลา

ผมว่าเรื่องอย่างนี้ ควรจะนะครับ ควรจะ แจ้งไปทางฮอนด้าไทยแลนด์ ให้เค้าชี้แจงมา ฟังดูว่าพูดเหมือนกันมั๊ย ประมาณว่าขอติดต่อฝ่ายเทคนิคหน่อย อยากขอข้อมูลที่ถูกต้อง ประมาณนี้

ที่สำคัญไม่เก็บเงินค่าน้ำมันที่เกิน แล้วน้ำมันที่เหลืออยู่ไหน??????

ผมว่าถ้าขอโทษกันดีๆ เอารถเข้าช่องซ่อม ตรวจดูใหม่ ใ้ห้ลูกค้าเห็นเลย มันก็จบแล้ว เรื่องแบบนี้ ทำให้มันยากมากทำไม งง

ออฟไลน์ Rung

ผมขอมานอนยันด้วยคนครับ ผมใช้ G8 2.0 ปี2009 ผมเป็นคนชอบซื้อ นมค. ไปเปลี่ยนเอง ที่ศูนย์ภาษีเจริญ ไม่เคยมีปัญหา 4 ล. แน่นอนครับ

ผมขอมานอนยันด้วยคนครับ ผมใช้ G8 2.0 ปี2009 ผมเป็นคนชอบซื้อ นมค. ไปเปลี่ยนเอง ที่ศูนย์ภาษีเจริญ ไม่เคยมีปัญหา 4 ล. แน่นอนครับ

ขอบคุณครับที่มาช่วยนอนยันอีกเสียง งานนี้มีอะไรมันส์ๆทำแล้วครัับ ;)

ตกลง เขา เติมไปแล้วยังครับ หรือ  ถ้าเติมแล้ว  แล้วเขาเอาที่ไหนมาคืนเราครับ

ปรกติ ถึงจะ 4.2 ลิตร ก็ตาม  จริงๆๆเติมแค่ 4 ลิตรก็พอใช้งานปรกติแล้ว

เขาเติมเกินไปจริงๆครับ ดูรูปประกอลได้เลยครับมันเกินขีดmaxมาประมาณ1.5cmครับ

ดึงเหล็กวัดมาเช็คระดับน้ำมันเครื่องดูครับ ว่าพอดีรึเปล่า ส่วนน้ำมันที่ศูนย์คืนมาอ่านแล้วงงว่าเติมหมดไปแล้วทำไมมีคืนด้วยครับ

วัดแล้วครับ เติมมาเกินจริงๆตามรูปครับ

น้ำมันที่เขาเหลือมาให้ คงเป็นน้ำมันที่เขาเบิกมาเพิ่มตามที่ช่างสั่งนะครับ แต่เขาเทใส่แกลลอนใหญ่Mobil1ของผมครับ

น้ำมันดีเกิน ช่างแอบสลับ เรียบร้อยโรงเรียนจีน

ปล.ผมไม่รู้ปริมาณที่แท้จริงนะ

กรณีนี้ก็น่าสงสัยครับ

แต่ผมยังไม่คิดว่าจะคนที่มีพฤติกรรมอย่างนั้น มาทำงานที่ศูนย์ฮอนด้านะครับ มันคงดูไม่ดีเลย หากพนักงานศูนย์ไม่สามารถเป็นที่พิ่งพาที่น่าเชื่อถืออีกต่อไปนะครับ  ถ้าศูนย์เป็นเอง ต่อไปนี้จะเชื่อใจใครได้อีกละครับ ขออย่าให้เป็นเช่นนั้นเลยจริงๆ   

เพื่อนๆท่านใดเป็นแฟนพันธุ์แท้น้ำมันเครื่อง ช่วยดูสีน้ำมันให้หน่อยครับ ว่านี่มันMobil1 0W40 จริงหรือเปล่าครับ

วัดแล้วเกินจริงๆครับ  เกินเยอะมากครับ แต่คงไม่กลับไปแบบธรรมดาแน่ๆครับ คงกลับไปแบบสุดโต่งเลยหล่ะครับ ;D

แล้วถ้าเราเอาน้ำมันสังเคราะห์เข้าไป แล้วพอไม่พอ 0ก็เติมพวกกึ่งสังเคราะห์ปนเข้าไป ... มันจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ?

นั่นสิครับ อยากรู้เหมือนกันว่าเขาเอาอะไรมาผสมเติมเข้าไปใส่รถผมจนล้น

ศูนย์หลายที่เป็นแบบนี้ครับ (ชอบเติมเกิน) ทั้งๆที่ผมจะบอกว่าให้เติมปริมาณเท่าไหร่ทุกครั้ง
สุดท้ายผมก็ต้องมาถ่ายน้ำมันเครื่องออกเองแทบทุกครั้ง
ลองดึงเหล็กวัดน้ำมันเครื่องออกมาครับ ถ้าเกินขีดบนก็ควรเอาออกครับ
ถ้าเกินไปแบบ 2-3mm ก็ไม่เป็นไรแต่ตามสเป็คจากคู่มือถ้าเกินครึ่งลิตรนี่ควรรีบถ่ายออกครับ

เศร้าครับ ผมเกินมา1.5cmแนะ รถจะพังไหมครับ?

จริงๆ ถ้าสมมุติเราเอามาขาดจริง ก็ต้องมาบอกเราก่อนอยู่แล้ว ไม่ใช่เติมแล้วมาบอก ถ้าลูกค้าไม่มีเงินมาจ่ายขึ้นมา ทำยังไงครับ? (ปกติผมก็เอาเงินไปแค่พอดีที่กะไว้นะครับ เช่นถ้าหิ้วน้ำมันไปเอง ผมก็เอาเงินไปอย่างมาก 300-400 เป็นค่าไส้กรอง ถ้าเขามามั่วนิ่มแบบนี้สมัยที่ผมไม่มีบัตรเครดิต ผมก็เสร็จแน่ครับ)

เคสแบบนี้ น่าจะร้องเรียนบริษัทแม่ได้นะครับ ให้บริการผิด spec รถเนี่ย

จัดหนักแน่นอนครับ

ออฟไลน์ kowit1

น้ำมันเกียร์ AUTO อีกตัวที่น่ากลัว พวกเล่นเติมตามคู่มือกันเลย ไม่เคยดึงเหล้กวัดดู เกินแบบน่ากลัวเชียวละ ประมาณว่าถ่ายออหมดจดเหมือนเกียร์ธรรมดา ซะงั้น

น้ำมันเกียร์ AUTO อีกตัวที่น่ากลัว พวกเล่นเติมตามคู่มือกันเลย ไม่เคยดึงเหล้กวัดดู เกินแบบน่ากลัวเชียวละ ประมาณว่าถ่ายออหมดจดเหมือนเกียร์ธรรมดา ซะงั้น

โอ้จอร์จ อีกแล้วหรือครับท่าน :o

ออฟไลน์ Boyd

• **

เศร้าครับ ผมเกินมา1.5cmแนะ รถจะพังไหมครับ?

เกินไปเยอะมาก ไม่ดีแน่  :o

ขันน็อตถ่ายที่แคร้งนมค.ออกมา ถ่ายเก็บไว้ใช้ต่อได้ครับ (ประหยัดรักษ์โลก)  ;D

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=18323.0

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ให้ศูนย์จัดการเลยครับ เรียกช่างกับหัวหน้าช่างมาดู ผู้จัดการด้วย แล้วจัดหนักแบบสุภาพ

ออฟไลน์ jimsrsa

มันต้องชักก้านวัดให้ช่างดูตั้งแต่ก่อนออกจากศูนย์แล้วให้มันถ่ายออกให้ด้วย