ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคนที่ใช้เครื่องดีเซลเทอโบหน่อยครับ  (อ่าน 4560 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
จำเป็นมั้ยครับที่เวลากดคันเร่งพอถึงรอบแรงบิดสูงสุดต้องดึงแรงทุกครั้ง ของผมบางครั้งมีรอบ้างบางครั้งดึงไม่ค่อยแรง

ไม่ได้พูดถึงกดคันเร่งสุดนะคับแค่บางครั้งกดเยอะแล้วมันไม่ดึงแรงเหมือนเดิม  หรือว่าแล้วแต่ไอเสียจริงๆคับ หรือว่ารถผมผิดปกติ

อยากถามพี่ๆที่ใช้ดีเซลเทอโบ บีเอม ครูซ โฟกัส พอถึงรอบแรงบิดสูงสุดแล้วดึงแรงเหมือนเดิมทุกๆครั้งมั้ยครับ

ออฟไลน์ Parinceo

Re: ขอถามคนที่ใช้เครื่องดีเซลเทอโบหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 23:32:14 »
รถเวลาวิ่งไปมันก็ต้องฟิตน้อยลงเป็นธรรมดาครับ ใกล้เวลาเปลี่ยนของเหลวต่างๆหรือยัง ไส้กรองอะไรพวกนี้ ถึงเวลาหรือยัง หรือถ้าเป็นรถเล็ก มีของจุกจิกเยอะมั้ย บางทีก็เป็น 10-20 กิโลได้เลยนะครับ ของแม่ผมเคย รองเท้าเยอะแยะมากมาย สายพ่วง น้ำยาโน่นนี่ไม่เคยทิ้งไว้ที่บ้านครับ เก็บท้ายรถหมด มีน้ำเปล่าที่แถมมาอีก ถ้ารถเล็กบางที 20 กิโลก็ต่างแล้วครับ

บางทีรถเป็นกลายๆปีเข้า แรงม้าสูงสุดก็ลดลงบ้างปกติครับ

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
Re: ขอถามคนที่ใช้เครื่องดีเซลเทอโบหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 00:34:33 »
อาจเป็นเพราะความเคยชินกับรถมากขึ้นผรือเปล่าครับ หลังๆผมขับฟอร์จูนเนอร์บ่อยๆ ลงมาขับรถคันอื่นๆในบ้านรู้สึกว่ารถคันอื่นๆแรงหมด

เครื่องดีเซลไม่เหมือนเบนซินนะครับที่รอบยิ่งสูงยิ่งม่แรงถึงจะมีเทอร์โบก็เถอะ แรงบิดก็มาที่รอบต้นๆเกือบหมดแล้วนะครับ

ปล ผมว่าความเคยชินมากกว่าครับ

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 02:31:18 »
แรงกระชากนั้นขึ้นอยู่กับความเร็ว ณ ขณะนั้น ของรถคันนั้นครับ
ถ้าวิ่งความเร็วต่ำอยู่ เวลาเหยียบสุด แรงบิดย่อมมากกว่าตอนที่ขับความเร็วสูงแล้วเหยียบสุดแน่นอนครับ
สำหรับเครื่องดีเซลนั้น จะมีแรงบิดในความเร็วเริ่มต้นแรงกว่าเบนซิน แต่แรงบิดในความเร็วปลายนั้นจะต่ำกว่าครับ
อย่างไรก็ตาม จังหวะการดึงหลังจากเหยียบคันเร่งแล้วนั้น เท่ากันเสมอ ไม่ว่าจะวิ่งอยู่ที่ความเร็วเท่าไหร่ก็ตามครับ
ปล. ผมขับ BM เครื่องดีเซลทวินเทอรโบ ก็ปรกตินะครับ จัวหวะดึงเท่าเดิม การกระชากก็ไม่ได้ตกหลังจากใช้ไปสักพัก

ออฟไลน์ guyver

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 07:37:47 »
แรงดึงขึ้นอยู่กับเกียร์ในขณะนั้นด้วยน่ะครับ
รอบเครื่อง ณ แรงบิดสูงสุด ส่งผ่านเกียร์ต่ำ จะดึงมากกว่าถ้าตำแหน่งเกียร์สูงครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 09:03:14 »
แรงดึงขึ้นอยู่กับเกียร์ในขณะนั้นด้วยน่ะครับ
รอบเครื่อง ณ แรงบิดสูงสุด ส่งผ่านเกียร์ต่ำ จะดึงมากกว่าถ้าตำแหน่งเกียร์สูงครับ
+1 ครับ

ส่วนของผมเริ่มไม่แรงเหมือนตอนใหม่ๆเท่าไรล่ะเพราะ รถใช้มา6หมื่นโลแล้ว เดี่ยวว่าจะไปล้างพวกEGR ซักหน่อยเห็นในคลับฟอร์จูนเนอร์ ถอดมาล้างสภาพน่ากลัวมากกก

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 09:42:42 »
กดสุดแล้วมันไม่ดึงในบางครั้งน่าจะเป็นไปได้ว่ารอบมันสูงเกินกว่าแรงบิดสุงสุดมันมาน่ะสิครับ อย่าลืมว่าดีเซลเทอโบมันแรงบิดมารอบต่ำถ้าหากว่ารอบแรงบิดไม่กว้างพอจังหวะที่เราเผลอเหยียบมิดลงไปเกียมันก็คิกดาวรอบเครื่องสูงเกินไปเข้าสุ้ช่วงที่แรงบิดกำลังหมดแรงม้ามารับช่วงต่อก็ได้ ลองค่อยๆเหยียบแบบที่ให้รอบเครื่องอยู่ในช่วงที่เหมาะสมดูสิ  :)

กรณีของ BMW ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องนี้นะเพราะว่ารอบช่วงแรงบิดเค้ากว้างแล้วยังใช้เทอร์โบแบบ twin scroll อีก จะเหยียบรอบต่ำหรือรอบสูงยังไงก็ไม่มีแรงตก  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 10:14:24 »
แรงตามรอบที่แรงบิดสูงสุดครับ อย่างบางคันแรงบิดมามากช่วง2,000-2,500 ถ้าเราเร่งช่วงนี้ก็รู้สึกมากสุดครับ

ถ้ากดไป3,000แรงดึงก็หายไปเรื่อยๆครับ

ที่สำคัญก็ขึ้นอยู่กับความเร็วด้วยครับ ถ้ามันเลยรอบแรงบิดสูงสุดมาแล้ว เหยียบยังไงก็ดึงไม่ค่อยเยอะครับ

พูดถึงดีเซลบ้านๆทั่วๆไปนะครับ พวกโคตรดีเซลอย่างBMWไม่นับคร้าบ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 12:22:10 »
ปัจจัยมีหลายอย่างตามด้านบน
อุณหภูมิอากาศภายนอกก็มีผล อากาศเย็นจะวิ่งดีกว่า

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 00:42:56 »
กดสุดแล้วมันไม่ดึงในบางครั้งน่าจะเป็นไปได้ว่ารอบมันสูงเกินกว่าแรงบิดสุงสุดมันมาน่ะสิครับ อย่าลืมว่าดีเซลเทอโบมันแรงบิดมารอบต่ำถ้าหากว่ารอบแรงบิดไม่กว้างพอจังหวะที่เราเผลอเหยียบมิดลงไปเกียมันก็คิกดาวรอบเครื่องสูงเกินไปเข้าสุ้ช่วงที่แรงบิดกำลังหมดแรงม้ามารับช่วงต่อก็ได้ ลองค่อยๆเหยียบแบบที่ให้รอบเครื่องอยู่ในช่วงที่เหมาะสมดูสิ  :)

กรณีของ BMW ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องนี้นะเพราะว่ารอบช่วงแรงบิดเค้ากว้างแล้วยังใช้เทอร์โบแบบ twin scroll อีก จะเหยียบรอบต่ำหรือรอบสูงยังไงก็ไม่มีแรงตก  :P

เทอร์โบคู่ของ BMW ดีเซล พรั่งพรูมาได้ดั่งใจจริงๆ ครับ นี่รอให้พ้น 2,000 โล ที่รันอินอยู่ จะลองดูว่าเสียงร่ำลือในการขับสนุกของบีเอ็ม จะเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 09:27:25 »
ของผมเมื่อไหร่ที่ถึงรอบที่แรงบิดสูงสุดก็มีแรงดึงให้สัมผัสได้ดีทุกครั้ง ไม่ว่าจะขึ้นทางชันหรือทางราบ แต่ถ้ารอบยังไม่ถึงก็มีอาการรอรอบให้สัมผัสได้ แต่ไม่นานมาก แต่หากกดคันเร่งลงลึกมากๆในขณะที่รอบยังไม่ถึงแล้วแช่ไว้ เมื่อรอบมาถึง เทอร์โบบูสขึ้นมา มันจะกระชากออกไปเลยครับ