ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการยื่นขอรับสิทธิ์คืนเงินภาษีครับ  (อ่าน 4134 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
คือผมจองมิตซูบิชิ มิราจเอาไว้ และได้รับรถเมื่อวันที่ 27 ตุลาคม 2555 ที่ผ่านมา พอได้รับรถ ผมก็ดำเนินการเตรียมเอกสารโดยยึดตามหลักเกณฑ์ที่ระบุไว้ในเว็บไซต์ของกรมสรรพสามิตเป็นหลัก ที่ผมสงสัยก็คือ
1.เรื่องของคู่มือจดทะเบียนรถ ซึ่งเซลล์บอกว่าได้ดำเนินการแล้ว แปลว่าทางกรมการขนส่งทางบกจะจัดส่งคู่มือพร้อมป้ายทะเบียนมาที่บ้านใช่ไหมครับ หรือว่าผมต้องติดต่ออะไรตรงไหนครับ
2.สัญญาเช่าซื้อ ผมสามารถติดต่อที่ไฟแนนซ์ได้เลยใช่ไหมครับ

รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
คือผมจองมิตซูบิชิ มิราจเอาไว้ และได้รับรถเมื่อวันที่ 27 ตุลาคม 2555 ที่ผ่านมา พอได้รับรถ ผมก็ดำเนินการเตรียมเอกสารโดยยึดตามหลักเกณฑ์ที่ระบุไว้ในเว็บไซต์ของกรมสรรพสามิตเป็นหลัก ที่ผมสงสัยก็คือ
1.เรื่องของคู่มือจดทะเบียนรถ ซึ่งเซลล์บอกว่าได้ดำเนินการแล้ว แปลว่าทางกรมการขนส่งทางบกจะจัดส่งคู่มือพร้อมป้ายทะเบียนมาที่บ้านใช่ไหมครับ หรือว่าผมต้องติดต่ออะไรตรงไหนครับ
2.สัญญาเช่าซื้อ ผมสามารถติดต่อที่ไฟแนนซ์ได้เลยใช่ไหมครับ

รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ถ้าคุณซื้อเงินสด และให้ศูนย์จดทะเบียนให้ ทุกอย่างคุณต้องได้จากทางศูนย์ ให้ถามเซลล์เอา

แต่ดูแล้ว น่าจะเป็นผ่อน เพราะเห็นพูดถึงไฟแนนซ์

1.) เล่มรถ เราจะยังไม่ได้ของจริง จนกว่าเราจะผ่อนหมด แต่เขาจะให้สำเนาเรามา ส่วนทะเบียนรถ แผ่นป้ายทะเบียน ก็รอจนกว่าศูนย์จะไปจดให้ ได้รับมา และโทรบอกเราครับ

2.) ได้รถแล้ว แสดงว่าต้องทำสัญญาแล้ว

ตัวสัญญา ทางไฟแนนซ์จะส่งไปรษณีย์มาให้เราครับ ไม่น่าเกิน 15 วันจากรับรถ

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
1. จดทะเบียนรถ เราจะได้สำเนาการจดทะเบียน + ป้ายจริง จากเซลล์ครับ ประมาณ 1 เดือนหลังจากออกรถ น่าจะได้ (รอสำเนาชุดจด + ส่งจดที่ขนส่ง)

2. สัญญาเช่าซื้อ ทางไฟแนนซ์จะส่งมาให้ครับ ประมาณ 2-3 สัปดาห์ หลังจากวันรับรถ น่าจะได้รับ

3. อันนี้แถมให้ เรื่องใบสละสิทธิ์การโอน เราต้องเขียนแล้วส่งไปให้ไฟแนนซ์เซ็นต์น่ะครับ โดยไม่ต้องรอสำเนาจดทะเบียน (ของผมใช้ไฟแนนซ์ กสิกร เขียนใบสละสิทธิ์ + แนบบัตรประชาชน ส่งไปสำนักงานใหญ่) หลังจากส่งไป 2 อาทิตย์ ได้ตัวที่เซ็นต์คืนมา

วันที่ผมไปยื่น(ชลบุรี) เห็นบางท่านที่ยื่น ไม่มีใบสละสิทธิ์ไปด้วย เจ้าหน้าที่ถามหา เจ้าตัวก็ไม่รู้ว่าเป็นยังไง เจ้าหน้าที่ต้องอธิบายกันเลย ว่าเป็นยังไง และขอจากไหน

Phongrapee

แล้วด้วยระยะเวลาที่เหลืออยู่ 2 เดือนนี่ จะทันมั๊ยครับ กลัวเรื่องสำเนาการจดทะเบียนอย่างเดียวนี่แหละ

ออฟไลน์ conner10

• Newbie
  • *
90 วันนับจากวันรับมอบรถ
ทันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
แล้วด้วยระยะเวลาที่เหลืออยู่ 2 เดือนนี่ จะทันมั๊ยครับ กลัวเรื่องสำเนาการจดทะเบียนอย่างเดียวนี่แหละ
ผมออก Swift ก็ได้สำเนาจดทะเบียนช้าครับ
รอชุดจดประมาณ 50 กว่าวัน + จดแล้วรออีก 10 กว่าวัน (ไม่รู้รออะไร) รวมๆแล้ว ประมาณ 60 กว่าวัน
แต่อาศัยศูนย์ที่ผมซื้อรถ บริการดี และช่วยตามให้ (iTOA)

2 เดือนที่เหลือนี่ น่าจะทันครับ เพียงแต่ว่าต้องเตรียมเอกสารอย่างอื่นให้ครบก่อน
เพราะสำเนาจดทะเบียนนี่ได้หลังสุดเลยครับ พอได้แล้วก็รีบไปยื่นเลย

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
ผมก็รอเล่มเหมือนกันครับ

แต่ดูเหมือนว่าทางกรมสรรพสามิตจะให้มีการยื่นเอกสารก่อนได้ครับ

ตอนนี้ผมยังไม่รีบ เลยยังไม่ได้ศึกษาครับ

ออฟไลน์ SAL

• Newbie
  • *
ผมเคยโทรสอบถามกรมสรรพสามิต ที่กรุงเทพ เจ้าหน้าที่อธิบายดังนี้ครับ
พอดีน้องผมจองอัลเมร่าไว้ตั้งแต่ เดือน มิย 55 แต่ยังไม่ได้รับรถจนบัดนี้  ศูนย์เพิ่งโทรมานัดรับกลางเดือน พย.55

กรณีที่ 1 ซื้อหรือจองรถยนต์ตั้งแต่วันที่ 16 กันยายน 2554- 29 กรกฏาคม 2555 และจดทะเบียนภายใน 31 ธันวาคม 2555   ต้องยื่นคำขอใช้สิทธิ์พร้อมทั้งเอกสารทั้งหมดภายใน วันที่ 31 ธันวาคม 2555
กรณีที่ 2 ซื้อหรือจองรถยนต์ตั้งแต่วันที่ 30 กรกฏาคม 2555 - 31 ธันวาคม 2555 และรับมอบรถยนต์หรือจดทะเบียนไม่ทัน ภายใน 31 ธันวาคม 2555  ให้ไปยื่นคำขอใช้สิทธิ์ขั้นตอนที่ 1 ภายใน 31 ธันวาคม 2555 และให้ไปยื่นคำขอใช้สิทธิ์ขั้นตอนที่ 2  ภายในระยะเวลา 90 วันนับถัดจากวันรับมอบรถยนต์

ในเคสของน้องผม เจ้าหน้าที่บอกว่า จอง เดือน มิย .55 ต้องรับรถและต้องจดทะเบียน พร้อมยื่นเอกสารให้สรรพสามิต ภายใน 31 ธันวาคม 55 ครับ

ลองโทร สอบถามทางสรรพสามิตเพิ่มเติมนะครับ

Phongrapee

ของผมคงไม่พ้นกรณีแรกน่ะครับ รับรถเรียบร้อยแล้ว จดทะเบียนแล้วแต่รอป้ายกับสำเนา

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
1. จดทะเบียนรถ เราจะได้สำเนาการจดทะเบียน + ป้ายจริง จากเซลล์ครับ ประมาณ 1 เดือนหลังจากออกรถ น่าจะได้ (รอสำเนาชุดจด + ส่งจดที่ขนส่ง)

2. สัญญาเช่าซื้อ ทางไฟแนนซ์จะส่งมาให้ครับ ประมาณ 2-3 สัปดาห์ หลังจากวันรับรถ น่าจะได้รับ

3. อันนี้แถมให้ เรื่องใบสละสิทธิ์การโอน เราต้องเขียนแล้วส่งไปให้ไฟแนนซ์เซ็นต์น่ะครับ โดยไม่ต้องรอสำเนาจดทะเบียน (ของผมใช้ไฟแนนซ์ กสิกร เขียนใบสละสิทธิ์ + แนบบัตรประชาชน ส่งไปสำนักงานใหญ่) หลังจากส่งไป 2 อาทิตย์ ได้ตัวที่เซ็นต์คืนมา

วันที่ผมไปยื่น(ชลบุรี) เห็นบางท่านที่ยื่น ไม่มีใบสละสิทธิ์ไปด้วย เจ้าหน้าที่ถามหา เจ้าตัวก็ไม่รู้ว่าเป็นยังไง เจ้าหน้าที่ต้องอธิบายกันเลย ว่าเป็นยังไง และขอจากไหน

ของแฟนผม ไม่เห็นต้องส่งไปให้ไฟแนนซ์เขียนเลยนะครับ ใบสละสิทธิ์ ^^"

ออฟไลน์ MoO Cnoe

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,25315.msg395286.html#msg395286

ผมเคยตั้งไว้ ให้เตรียมตามนี้เลยครับ ผมไปยื่นเมืออาทิตย์ที่แล้ว เรียบร้อย

Phongrapee

ตอนนี้มีเรื่องให้สงสัยอีกแล้วครับ เมื่อวานนี้ไฟแนนซ์โทรมา (ธ.ทิสโก้) ก็สอบถามยืนยันข้อมูลทั่วๆไป ก่อนจบการสนทนาได้ถามว่าต้องการรับสิทธิคือภาษีรถคันแรกหรือไม่ ผมก็ตอบไปว่าต้องการ เขาก็บอกจะจัดส่งสัญญาเช่าซื้อมาให้ภายใน 2 สัปดาห์ แต่ลืมถามเรื่องหนังสือมอบอำนาจช่วงตามกระทู้ของพี่ MoO Cnoe เดี๋ยวจะโทรไปถามอีกที กับอีกเรื่องคือใบยินยอมการสละสิทธิ์โอนรถอะไรนั่น ก็เลยจะสอบถามเบื้องต้นก่อนว่า
1. หนังสือมอบอำนาจช่วง ต้องใช้หรือป่าวครับ เพราะในเว็บไซต์กรมสรรพสามิตไม่ได้บอกไว้
2. ใบยินยอมการสละสิทธิ์โอนรถต้องส่งให้ไฟแนนซ์หรือป่าว เพราะผมอ่านในเว็บของคลับ บางคนก็ต้องส่ง บางคนก็ไม่ต้องส่ง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Re: สอบถามเรื่องการยื่นขอรับสิทธิ์คืนเงินภาษีครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 17:36:01 »
ตอนนี้มีเรื่องให้สงสัยอีกแล้วครับ เมื่อวานนี้ไฟแนนซ์โทรมา (ธ.ทิสโก้) ก็สอบถามยืนยันข้อมูลทั่วๆไป ก่อนจบการสนทนาได้ถามว่าต้องการรับสิทธิคือภาษีรถคันแรกหรือไม่ ผมก็ตอบไปว่าต้องการ เขาก็บอกจะจัดส่งสัญญาเช่าซื้อมาให้ภายใน 2 สัปดาห์ แต่ลืมถามเรื่องหนังสือมอบอำนาจช่วงตามกระทู้ของพี่ MoO Cnoe เดี๋ยวจะโทรไปถามอีกที กับอีกเรื่องคือใบยินยอมการสละสิทธิ์โอนรถอะไรนั่น ก็เลยจะสอบถามเบื้องต้นก่อนว่า
1. หนังสือมอบอำนาจช่วง ต้องใช้หรือป่าวครับ เพราะในเว็บไซต์กรมสรรพสามิตไม่ได้บอกไว้
2. ใบยินยอมการสละสิทธิ์โอนรถต้องส่งให้ไฟแนนซ์หรือป่าว เพราะผมอ่านในเว็บของคลับ บางคนก็ต้องส่ง บางคนก็ไม่ต้องส่ง

ขอโทษที่มาตอบช้าครับ พอดีพึ่งเห็น
1.หนังสือมอบอำนาจช่วง จำเป็นต้องใช้ครับ แต่ในกรมสรรพสามิตไม่ได้ระบุไว้เนื่องจากเป็นเอกสารควบคู่กับใบยินยอมการสละสิทธิ์โอนรถครับ
2. ใบยินยอมการสละสิทธิ์โอนรถ ไฟแนนซ์จะส่งมาให้พร้อมกับสำเนาทะเบียนรถครับ เพียงแต่เรา้ต้องแจ้งกับที่ปรึกษาการขาย(เซลล์)ของเราครับ
ว่าจะต้องการยื่นเอกสารคืนภาษีรถคันแรกครับ