ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนใช้ D-segment เครื่อง2000 รู้สึกคิดผิดไหมที่ไม่ซื้อ 2400  (อ่าน 17093 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ผมว่า ถ้าผมจะซื้อ 2.0 D-Seg ผมคงซื้อ Sonata ครับ นอกนั้นขอ 2.4 ละกัน ออพชั่นอนาถเกิน

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เคยถามคุณลุงนะครับ
ตอนแกออก Teana 2.0 XL
ว่าทำไมไม่เอา 2.5 XV ไปเลย

แกบอกว่า
1. เครื่อง 2.0 ก็พอแล้ว แกขับรถแบบผู้ใหญ่ ไม่ใช่วัยรุ่นใจร้อน
2. เคีรื่องใหญ่กินน้ำมันมากกว่า แค่นี้ก็ถือว่ากินจุพอแล้ว
3. ภายนอกและภายในแทบไม่แตกต่างกันเลย แต่ราคาต่างกันเกือบ สามแสน
4. ออฟชั่นที่เพิ่มเข้ามา ใน 2.5 แกมองว่าไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ผมว่าดูที่เงินของเราครับ สบายกระเป๋าดีกว่าครับ
จะได้ไม่เครียด ประสบการณ์ตรงเลยครับอิๆ
สมมุติผ่อน เดือนนึงต่างกันซัก4-5 พันบาท ก็ช่วยประหยัดได้เยอะอยู่ครับ
แต่ถ้าเงินเหลือๆ สบายๆ ต้องจัดรุ่นท๊อปเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ผมว่า ถ้าผมจะซื้อ 2.0 D-Seg ผมคงซื้อ Sonata ครับ นอกนั้นขอ 2.4 ละกัน ออพชั่นอนาถเกิน

ดูจากราคาแล้ว ก็คงต้องเป็นเช่นนั้นล่ะครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ 2k

เบนซ์ BMW ออดี้ กำลังทำให้กระแสเครื่อง2000เปลี่ยนไป เมื่อก่อนถ้าเป็นเครื่อง2000ใครๆก็จะคิดกันว่ารถคันใหญ่ใช้แค่นี้จะไหวเหรอ แต่มาในยุคนี้ถ้าแปะข้างหลังว่า2.0ถ้าไม่แน่จริงล่ะก็......ไอ้เสืออออถอยยยยยย!!!!  ;D

รอให้โตโยต้าพัฒนาเครื่องแบบลดความจุใส่เทอร์โบเอามาใช้เร็วๆ เมื่อนั้นความคิดที่ว่าเครื่องเล็กไม่เพียงพอคงจะกลายเป็นอดีตที่ถูกลืมไป  :)

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **
เสียใจแต่ไม่แคร์... 555+ ถ้านั่งคนหรือสองคนผมว่า 2.0ก็น่าจะพอ ถ้า3-4คนอาจจะรู้สึกถึงอาการงอแงวิ่งไม่ออก แต่ก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร ถ้าเงินไม่ใช่ปัจจัยก็จัด2.4+ได้เลย นี่พูดถึงเครื่องอย่างเดียวนะ ถ้าOptionผมว่าบางอย่างก็เกินความจำเป็นสำหรับผม เช่น Cruise Control, Back Curtain, Air Auto อะไรประมาณนี้ แต่ที่อยากจะให้มีในรถทุกรุ่นก็คือระบบความปลอดภัยต่างๆ มันไม่ควรเป็น option แต่มันควรเป็นอุปกรณ์มาตรฐานของรถทุกคันเช่น VSC, Disc Break, Airbag เพราะระบบเหล่านี้อาจจะเป็นตัวชี้เป็นชี้ตายได้เมื่อภัยมาถึงตัว ไม่ใช่ Bluetooth Navigator หรือ แอร์ออโต้
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ decptt

ผมเลือกเครื่อง 250XV ไม่ใช่เพราะความแรง แต่เป็นเพราะอ๊อฟชั่นความปลอดภัยครับ
เนื่องจาก พี่ชายผมเสียชีวิตใน 940GLE วิ่งในเมือง แต่ศีรษะ ไปกระแทกเสาB เลือดออกในสมอง ดังนั้น
จากนั้นมา ผมก็เป็นโรคจิต เวลาหารถใช้งานส่วนตัว เลยต้องหาที่มี Certain Airbags
(ถ้าก่อนหน้านั้น ผมคงหาถูกๆอ่ะ)

เครื่องยนต์ไม่แรงไม่เป็นไร อ๊อฟชั่นความปลอดภัยครบเป็นพอ เงินไม่เกี่ยงครับ

ถ้า 200XL มีอ๊อฟชั่นครบ ผมเลือก 200XL ครับ คงไม่เลือก 250XV แน่นอน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมเลือกเครื่อง 250XV ไม่ใช่เพราะความแรง แต่เป็นเพราะอ๊อฟชั่นความปลอดภัยครับ
เนื่องจาก พี่ชายผมเสียชีวิตใน 940GLE วิ่งในเมือง แต่ศีรษะ ไปกระแทกเสาB เลือดออกในสมอง ดังนั้น
จากนั้นมา ผมก็เป็นโรคจิต เวลาหารถใช้งานส่วนตัว เลยต้องหาที่มี Certain Airbags
(ถ้าก่อนหน้านั้น ผมคงหาถูกๆอ่ะ)

เครื่องยนต์ไม่แรงไม่เป็นไร อ๊อฟชั่นความปลอดภัยครบเป็นพอ เงินไม่เกี่ยงครับ

เสียใจด้วยครับ เป็นตัวอย่างที่เห็นได้ชัดเลย ว่าถ้าไม่ได้มีประสบการณ์ที่เกี่ยวข้อง คงไม่คำนึงถึงความปลอดภัยแน่ๆ
Curtain Airbags นะครับ ผมก็ว่ามันน่ากลัวมากๆหากศีรษะต้องไปกระแทก แม้แต่กระจกก็ตาม

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมไม่ใช่คนขับรถปรู๊ดปร๊าดอะไรนะครับ แต่เวลาเร่งแซงได้รถที่แรงขึ้นมาอีกหน่อยมันก็ไม่เสียวดี

ออฟไลน์ burutrad

Re: ถามคนใช้ D-segment เครื่อง2000 รู้สึกคิดผิดไหมที่ไม่ซื้อ 2400
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 09:25:38 »
 ส่วนตัวผมใช้ teana 2.0 อยู่ส่วนตัวคิดว่าไม่ผิดนะครับอัตราเร่งอะไรก็ใช้ได้ไม่ได้แย่อย่างที่คิดตีนปลาย 180-200 สบายๆอาจจะไม่ดุดันมากเพราะเป็น cvt แต่โดยส่วนต่างกับ 2.5 ตอนแรกก็ลังเลอยู่ครับแต่คิดๆดูแล้วถ้าราคาสัก 1.6-1.7 ล้านใน 2.5 ตัว top ผมเพิ่มอีกสัก 3-4 แสนเอา premium compact อย่าง s60 , c200 std หรืออย่าง x1 ไปเลยดีกว่าเลยไม่เสียดายเลยครับส่วนตัวคิดว่าถ้าจะเอามันส์นะที่บ้านใช้ new focus 2.0 ขับมันส์กว่าเยอะครับ ;) ;)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
Re: ถามคนใช้ D-segment เครื่อง2000 รู้สึกคิดผิดไหมที่ไม่ซื้อ 2400
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 09:30:02 »
ถ้าคุณเป็นคนขับรถเร็วในระดับนึง แล้วคิดออกรถใหญ่ D-segment

ก็ไม่น่าออก 2,000 CC ตั้งแต่แรกแล้วนี่ครับ

แต่ถ้าออกเพราะมันถูก ก็จงปรับนิสัยการขับของคุณให้ขับนิ่มนวล เน้นสบายๆดีกว่าครับ

2,000 CC ไม่ใช่ไม่ดี แต่มาอยู่กับรถใหญ่ แล้วคุณไปนึกเทียบกับ 2,400 CC ก็ต้องทำใจครับ  ;)

ไม่งั้นก็ขายดาวน์ไปเลยยยย ออก 2.4 แต่อยากให้รอ New Accord หรือ New Nissan เพราะมันน่าสนนะ

Camry ตูดไม่สวย  :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:08:33 »
ตอบ เงินพ่อ

เสียดายมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตอบ เงินตัวเอง

ไม่เลยสักนิดเดียว

ออฟไลน์ seeeee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:57:19 »
ผมมองความปลอดภัยมาก่อน เพราะเคยประสบกับตัวเองและครอบครัว ดีที่ครั้งนั้นไม่มีใครบาดเจ็บรุนแรงหรือเสียชีวิต
เรื่องเครื่องยนต์ผมถือว่ามีอัตราเร่งที่ดีเร่งแซงดี และอีกอย่างขับทางไกล เครื่อง 2.5 ดีกว่า 2.0 พอสมควรเลยครับ