ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถาม อายุการใช้งานของรถ 1 คัน + รถสำหรับใช้ต่างจังหวัด ครับ  (อ่าน 8776 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
คำถามแรก ตอนนี้ใช้ มาสด้า3 อยู่ตัวใหม่ มาประมาณ 1ปีครึ่งแล้ว วิ่งไป 14XXX โล ตัว sedan
เป็นคนขับรถเร็ว+สวี้บสว้าบ ใช้ paddle shift ประจำในการเร่งแซง แต่ถนอมรถมากๆ ดูแลอย่างดี

อยากสอบถามว่า ปกติแล้วควรจะใช้รถกี่ปีครับ แล้วถ้าใช้นานเวลาซ่อมจะมีปัญหาเรื่องอะไหล่หรือเปล่า หายากไหม แล้วเวลาจะขายต่อควรขายที่ไหนครับ

พอดีชอบรถคันนี้มากถึงแม้จะอ้อบชั่นไม่หวือหวาเท่าเจ้าตลาดออกแนวงกของจอlcdก็ไม่มี เบาะไฟฟ้าก็ไม่มีให้ แต่ฟิลลิ่งการขับ มันคือรถที่ขับแล้วสนุก ( เทียบกับ civic ใหม่ , altis , benz )

คำถามที่สอง มีเหตุต้องไปต่างจังหวัดทางไกลๆ และอาจต้องเจอถนนที่ลำบากสักเล็กน้อย ควรใช้รถประเภทไหนครับ ช่วยแนะนำหน่อย ไม่เน้นนั่งได้หลายคน

ไม่เอารถกระบะ ใช้ขับในเมืองได้ด้วย ( ไม่เอาโตโยต้า เนื่องจากเมารถทุกครั้ง ไม่ทราบว่าเป็นอะไรครับ แคมรี่ก็เมามาแล้ว หรือผมเมากลิ่นเบาะไม่รู้นะ :'( )

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ใช้รถกี่ปี มันขึ้นกะเราครับ บางคน 2-3 ปี (พวกชอบเล่นมือสองเปลี่ยนบ่อยๆ) เฉลี่ยๆก็ 5 ปี บางคนก็ใช้ยาวเ็ป็น 10 ปีก็มี
ขึ้นอยู่กับเงินในกระเป๋า ความพอใจที่ยังเหลือกับรถคันเดิม โดยทั่วไปรถจะเริ่มจุกจิกหลังจากอายุ 5 ปีขึ้นไป แต่ถ้าใช้รักษา
ก็อาจได้นานกว่านั้น สรุป ถ้ายังคิดว่าซ่อมไหว และ ยังไม่เบื่อ ก็ใช้ต่อไปครับ ส่วนตัวผมคิดว่าสัก 5-8 ปีครับ
แต่ถ้าเรารู้ตัวว่า กำลังฝืนใช้รถที่ไม่ชอบ ก็เปลี่ยนเถอะ ถ้ามีเงินน่ะ

ผมไม่รู้ว่าถนนที่ลำบากที่ว่า คือแค่ไหน แต่ที่แน่ๆ ช่วงล่างที่ไม่ค่อยจะสะทกสะท้านกับถนนแย่ๆ ก็คือ รถกระบะครับ
ในเมื่อไม่ต้องการกระบะ ก็คงจะเป็น PPV ครับ หรือจะเป็น SUV แท้เลยก็ได้ อย่างพวก CR-V
 ไม่ใช่ว่ารถเก๋งเจอทางขรุขระไม่ได้เลย แต่รถ SUV/PPV ย่อมเหมาะกว่าอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ moon_son

• Newbie
  • *
ไม่เอากะบะ  ปาเจโร่ นับไหม

ถ้าไม่นับผมว่าน่าสน

ออฟไลน์ panerai

ส่วนใหญก็ใกล้ๆ10ปีแล้วค่อยเริ่มหารถใหม่ครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ใช้กี่ปีแล้วแต่คุณ

แล้วก็อีกปัจจัยที่จะทำให้รถอยู่กับเราไปนานๆ คือ การดูแลเอาใจใส่ครับ

ออฟไลน์ myalexxp

ซีวิคครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าอยากเปลี่ยนรถเรื่องๆแนะนำ 5-7 ปีครับ เพราะใช้มาจนคุ้มล่ะแล้วก็เริ่มมีซ่อมมาบ้างแล้ว จริงอยู่รถก็คือลดแต่คันเดิมที่ใช้อยู่เวลาผ่านไปมูลค่าของมันก็ลดลงอยู่ดีสู้เอาคันไหม่ไปเลยดีกว่า ส่วนเรื่องการใช้งานผมว่าเอาประเภท SUV น่าจะเหมาะ เช่น CRV Captiva CX-5 ถ้าชอบมาสด้า3อยู่แล้วก็น่าจะเหมาะกับ CX-5 มากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
civic ผมถ้านับอายุก็ 18 ปีแระ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member

Civic EG หรือ ครับ ผมยังคิดถึงอยู่เลย..

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
isuzu ที่บ้าน 8 ปีแล้ว

ออฟไลน์ siwakorn

Altis ผมก็ 9 ปีแล้วครับ วิ่งเส้น มหาสารคาม-บรบือ-บ้านไผ่-ปากช่อง แทบจะทุกอาทิตย์ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

Civic EG หรือ ครับ ผมยังคิดถึงอยู่เลย..

แม่นแว๊ว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mongolias

รถคันเก่าของบ้านผม ใช้ได้ 11 ปี (ซื้อมือสองมา ถ้ารวมอายุรถด้วยก็ 17 ปี)

รถตัวเอง ปัจจุบัน ใช้ได้ 6 ปี คิดว่าคงจะใช้ต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเบื่อกันไปข้าง
รถยนต์ ถ้าคุณดูแล และบำรุงรักษาตามระยะ อยู่ได้เป็น 10 ปี ครับ

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
ตายละงั้น soluna รุ่นแรกผมนี่คงจะนานไปแล้วมั้งเนี่ย...ออกตั้งแต่มันเปิดตัวกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Daihutsu Applause ที่บ้านผมเกือบ20ปีละ
ยังวิ่งฉิวอยู่เลย กดเป็นมา แต่ก็ผ่าเครื่องมา1รอบ ทำช่วงล่างยกชุดไปอีก1ครั้ง เปลี่ยนคลัตซ์ไป 1ชุด
แต่ก็วิ่งแค่ 15x,xxxอยู่เลย วิ่งปีละไม่ถึงหมื่น

ส่วน จขกท. ผมแนะนำ Teana, Accord ไม่ก็พวก Captiva, CR-V ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
เคยได้ยินว่า รถคันหล่ะ ล้านกลางๆ ออกป้ายแดงจาก o ขับยังไม่ถึงบ้าน เกิดอุบติเหตุชนหนัก เจ้าของขายทิ้งยอมเสียเงินอีกเกือบ 3 แสน เพื่อเปลี่ยนรถคันใหม่... อิอิ