ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 แฮชแบค เกิดเหตุ ทุกอย่างค้างหมด  (อ่าน 11460 ครั้ง)

ออฟไลน์ ozzymanxxx

• Newbie
  • *
นำเรื่องราว มา สอบถามครับ เหตุเกิดขึ้นกับ รถน้องชาย ครับ Mazda 2 แฮชแบคครับ
ถามอะไรหน่อยครับว่าใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้าง ผมใช้น้องสอง เมื่อวานผมขับกลับจากโรงเกลือมากรุงเทพ ออกมาจากโรงเกลือได้ไม่ไกล ขับไม่เกิน80 แล้วเข้าโค้ง อยู่ดีๆรถเกิดควบคุมอะไรไม่ได้เลย ทุกอย่างค้างไปหมด รถหมุนๆๆจนชนเกาะกลางแล้วก็หมุนกลับมาอยู่กลางถนน หัวรถหันกลับไปทางทิศที่ขับมา แล้วทุกอย่างก็ค้าง เปลี่ยนเกียร์ไม่ได้ เบรคไม่ได้ เหยียบคันเร่งไม่ได้ คือทุกอย่างค้างไปหมด ผมเลยดับเครื่องเปิดไฟฉุกเฉิน โชคดีที่เกิดเหตุหน้าค่ายทหาร กู้ภัยเลยมาช่วยได้ไว ผมไม่เป็นอะไร แต่น้องสองมีรอยครูดที่ฝาครอบแมกซ์ พอกู้ภัยมาสตาร์ตรถใหม่ ก็สามารถขยับได้ แล้วก็ขับได้เหมือนปกติ ส่วนตัวผมไม่กล้าขับกลัวจะเกิดเหตุแบบเดิมอีก ต้องตั้งสติแล้วกลั้นใจขับกลับมากทม. ศูนย์แถวนั้นผมก็ไม่รู้จัก เลยคิดว่าเอาเข้าศูนย์ที่กทม.ดีกว่า สุดท้ายผมก็ขับกลับกทมแบบช้าๆ รอบนี้น้องสองไม่งอแงแล้ว ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างครับ เกิดจากอะไร รถผมอายุไม่ถึง 1 ปีครับ พรุ่งนี้นัดศูนย์ไว้ว่าจะเอาไปเช็คครับ ใครมีอะไรแนะนำ จะเป็นพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: Mazda 2 แฮชแบค เกิดเหตุ ทุกอย่างค้างหมด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 10:38:37 »
ระบบไฟฟ้าแน่เลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: Mazda 2 แฮชแบค เกิดเหตุ ทุกอย่างค้างหมด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 10:39:38 »
ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ในต่างประเทศ เช่นอเมริกา เค้าจะฟ้องบริษัทผู้ผลิตรถยนต์มั้ย ?

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 10:58:01 »
นี่ยังโชคดีนะครับ ที่คนไม่เป็นอะไรมาก ส่วนรายละเอียดหลังจากที่เอารถไปเข้าศูนย์มา จะให้น้องเจ้าของรถที่ประสบกับตัวเองมาอัพเดทให้ ทราบนะครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 11:49:35 »
ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ในต่างประเทศ เช่นอเมริกา เค้าจะฟ้องบริษัทผู้ผลิตรถยนต์มั้ย ?

โดนฟ้องเละเทะแน่ครับ 

เคยมีข่าวที่คุณป้าคนหนึ่งซื้อรถบ้านไปแล้วขับไปต่างจังหวัด ขับอยู่ดีๆจู่ๆป้าแกก็เข้าไปนั่งเล่นในบ้านข้างหลังครับ ปล่อยให้รถแล่นไปเรื่อยๆโดยที่ไม่มีคนบังคับ สุดท้ายรถคว่ำ ป้าคนนั้นจึงไปจ้องบริษัทรถบ้านว่าทำไมไม่เขียนในคู่มือว่าเวลาขับต้องอยู่หน้าพวงมาลัยตลอด  ศาลตัดสินให้บริษัทเจ้าของรถบ้านคันนั้น ชดใช้ค่าเสียหายเป็นจำนวนเงิน1ล้านเหรียญสหรัฐฯ พร้อมรถคันใหม่ให้ป้า1คัน  :D
Test ..

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 14:22:03 »
เมืองไทยเรา มีเรื่องฟ้องร้องและคนไทยชนะให้เห็นเป็นตัวอย่างไม่ได้ครับ

เดี๋ยวงานเข้า

ทำใจเถิดครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 14:35:08 »
สคบ บอก เรื่องไม่ใหญ่ไม่อยากฟ้องให้ 5555555+

ออฟไลน์ Uncle Eak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 14:47:34 »
โห ขนหัวลุกเลยครับถ้าเกิดขับมาเกิน120 จะเกิดอะไรขึ้น !!!!

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 15:37:39 »
รบกวนอ่านด้วยครับ

ข้อกำหนด ของการตั้งกระทู้ ร้องเรียนปัญหา รถมี defect ใน Headlightmag.com
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,7608.0.html

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 15:44:55 »
น่ากลัวมากจริงๆคับ

ของผมเฟียสต้า โชคดีหน่อยแค่เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วเกียร์เหมือนเป็นเกียร์ว่าง แต่จู่ๆมันก็หายไปเอง

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 17:28:25 »
แล้วทุกอย่างก็ค้าง เปลี่ยนเกียร์ไม่ได้ เบรคไม่ได้ เหยียบคันเร่งไม่ได้

เครื่องดับไหมครับ รถหมุนเสร็จ รอบเครื่องอยู่ที่เท่าไหร่(รอบเดินเบา ป่าว)
หรือรอบเครื่องยังคงสูงอยู่ แล้วรถเคลื่อนที่ต่อ หรือหยุดนิ่งครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 17:45:53 »
รบกวนอ่านด้วยครับ

ข้อกำหนด ของการตั้งกระทู้ ร้องเรียนปัญหา รถมี defect ใน Headlightmag.com
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,7608.0.html

ขอบคุณมากครับ
รบกวน เพื่อนๆที่เข้ามาช่วยกันตอบ ขอเข้าประเด็น เรื่องปัญหา และ วิธีแก้เบื้องต้นครับ จะได้ระวังและป้องกันไม่ให้เกิดซ้ำอีก เพราะตอนนี้คนขับก็ไม่ค่อยมั่นใจว่ามันจะเกิดเหตูการณ์แบบเดิมอีกหรือเปล่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 17:48:04 »
แล้วทุกอย่างก็ค้าง เปลี่ยนเกียร์ไม่ได้ เบรคไม่ได้ เหยียบคันเร่งไม่ได้

เครื่องดับไหมครับ รถหมุนเสร็จ รอบเครื่องอยู่ที่เท่าไหร่(รอบเดินเบา ป่าว)
หรือรอบเครื่องยังคงสูงอยู่ แล้วรถเคลื่อนที่ต่อ หรือหยุดนิ่งครับ

จากที่สอบถามคนขับมา พอทุกอย่างค้าง ความเร็วค่อยๆลดลง รอบเครื่อง ลดลง และสุดท้ายมีอาการกระตุก และหยุดนิ่ง แต่เครื่องไม่ดับ แอร์และเพลงทุกอย่างยังเป้นปกติครับ

ออฟไลน์ MrNotez

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 17:53:24 »
ผมเจ้าของรถเองนะครับ

หลังจากที่รถหมุนไปชนกับเกาะกลางถนน รถก็หมุนกลับมากลางถนนอีกรอบครับ เครื่องยนต์ไม่ดับ แต่ไม่สามารถขยับได้ เข้าเกียร์เดินหน้าถอยหลังไม่ได้ เบรคกับคันเร่งก็เหยียบไม่ได้ มันค้างไปหมดครับ ผมเลยตัดสินใจเปิดไฟฉุกเฉินเอาไว้ แล้วดับเครื่องลงจากรถเพื่อขอความช่วยเหลือครับ สารภาพว่าไม่กล้ากลับไปอยู่บนรถเพราะยังกลัวอยู่ครับ หลังจากที่กู้ภัยมา กู้ภัยได้ลองสตาร์ทรถใหม่ พอสตาร์ทใหม่ก็สามารถใช้งานได้ตามปกติ

หลังจากวันที่เกิดเหตุการ์ณหนึ่งวัน ผมได้เอารถไปเข้าศูนย์อารีย์ ให้เช็คอย่างละเอียด ปรากฏว่า ไม่พบสิ่งปกติใด ๆ ทั้งสิ้น ลองเทสไดรฟ์ก็ไม่มีปัญหา เหลือแต่สิ่งที่คาใจนี่แหละครับ ว่าเหตุการณ์นี้เกิดจากอะไร??? อยู่ดี ๆ จะเกิดเหตุแบบนี้อีกไหม??? ผมอยากรุ้แค่สาเหตุเท่านั้นแหละครับ จะได้ระมัดระวังในการขับ ไม่งั้นก็จะนอยด์ทุกครั้งที่ขับ เรื่องฟ้องร้องนี่ยังไม่เคยคิดนะครับ

ผมลองโพสไปที่มาสดาคลับมาแล้วนะครับ ปรากฏว่าไม่มีใครสรุปเหตุผลให้ได้เลย ขอบคุณทุกคนที่ช่วยหาสาเหตุนะครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 20:05:26 »
ผมก็ไม่ทราบแน่ว่าเป็นที่อะไร แต่ถ้าผมเจอแบบนี้กับตัวเองก็ไม่กล้าขับเหมือนกัน เป็นผมจะขายทิ้งซื้อใหม่ดีกว่าครับ(ไม่ได้ช่วยอะไรจขกท. เลย) เพียงแต่ว่ากลัวแทนจขกท.ว่าถ้ามันเกิดเป็นขึ้นมาดื้้อๆตอนความเร็วสูง จะอันตราย และปัญหาแบบนี้แก้ยากซะด้วยซิ  :-\

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 20:22:09 »
ผมเจ้าของรถเองนะครับ

หลังจากที่รถหมุนไปชนกับเกาะกลางถนน รถก็หมุนกลับมากลางถนนอีกรอบครับ เครื่องยนต์ไม่ดับ แต่ไม่สามารถขยับได้ เข้าเกียร์เดินหน้าถอยหลังไม่ได้ เบรคกับคันเร่งก็เหยียบไม่ได้ มันค้างไปหมดครับ ผมเลยตัดสินใจเปิดไฟฉุกเฉินเอาไว้ แล้วดับเครื่องลงจากรถเพื่อขอความช่วยเหลือครับ สารภาพว่าไม่กล้ากลับไปอยู่บนรถเพราะยังกลัวอยู่ครับ หลังจากที่กู้ภัยมา กู้ภัยได้ลองสตาร์ทรถใหม่ พอสตาร์ทใหม่ก็สามารถใช้งานได้ตามปกติ

หลังจากวันที่เกิดเหตุการ์ณหนึ่งวัน ผมได้เอารถไปเข้าศูนย์อารีย์ ให้เช็คอย่างละเอียด ปรากฏว่า ไม่พบสิ่งปกติใด ๆ ทั้งสิ้น ลองเทสไดรฟ์ก็ไม่มีปัญหา เหลือแต่สิ่งที่คาใจนี่แหละครับ ว่าเหตุการณ์นี้เกิดจากอะไร??? อยู่ดี ๆ จะเกิดเหตุแบบนี้อีกไหม??? ผมอยากรุ้แค่สาเหตุเท่านั้นแหละครับ จะได้ระมัดระวังในการขับ ไม่งั้นก็จะนอยด์ทุกครั้งที่ขับ เรื่องฟ้องร้องนี่ยังไม่เคยคิดนะครับ

ผมลองโพสไปที่มาสดาคลับมาแล้วนะครับ ปรากฏว่าไม่มีใครสรุปเหตุผลให้ได้เลย ขอบคุณทุกคนที่ช่วยหาสาเหตุนะครับ

ช่วยตอบข้อสงสัยนิดนึงนะ

ตอนหมุนอยู่น่าจะอยู่เกียร์ d หลังหมุนเสร็จบอกเข้าเกียร์อะไรไม่ได้เลย หมายถึงขณะนั้นอยู่เกียร์ d ใช่มั้ย และก่อนจะหยุดนิ่งอยู่เกียร์อะไร

ก่อนหมุนบอกคุมอะไรไม่ได้เลยนี่ หมายความว่าพวงมาลัยแข็งไปเลยขยับไม่ได้ เป็นตอนโค้งพอดีทำให้หมุนใช่มั้ย

เหยียบคันเร่งกับเบรคไม่ได้นี่ หมายความว่า เหยียบลงไปแล้ว เบรคแข็ง อันนี้พอเข้าใจ แต่เหยียบคันแร่งไม่ได้นี่ คือ เหยียบลงไปแล้วรอบเครื่องไม่ตอบสนองอะไรเลย ใช่มั้ย เพราะถ้าเหยียบคันเร่งไม่ลงโดยไม่มีอะไรเข้าไปอุดนี่ นี่ผิดวิสัยรถทั้งโลกละ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 20:23:10 »
ไม่ทราบว่าคนขับมีอาการหลับในไหมครับผม
ถ้าไม่ใช่ก็น่าจะเป็นที่ระบบไฟฟ้าของเขาหละครับผมว่านะ
 :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 22:48:23 »
อาจมีกลุ่มพลังงานบางอย่างแฝงมาอยู่บนรถ เอ้ย.. ล้อเล่นครับ :-X
เจอแบบนี้เป็นผมก็ไม่กล้าขับ มันอันตรายถึงชีวิตได้เลย
และไอ้อาการเป็นๆหายๆ แบบนี้ตรวจสอบยากมากครับ
ถ้าเครื่องดับยังพอเข้าใจเพราะระบบต่างๆจะหยุดทำงาน
แต่เครื่องติดอยู่ อาการแบบนี้อาจมีปัญหาที่ระบบไฟฟ้า
แป้นเบรคแข็งเพราะปั๊มเบรคไม่ทำงาน คันเร่งขาดการควบคุมเพราะเป็นคันเร่งไฟฟ้่า?
เอาไปเช็คหลายๆศูนย์เลยครับ หรือร้านซ่อมไหนที่เค้ามีคอมลิ้งกับ ecu ได้ อาจมี error code บางอย่างเกิดขึ้น
เพราะรถ Toyota สามารถตรวจสอบ error code ต่างๆจาก ecu ได้ครับ แต่เท่าที่รู้ศูนย์บริการเค้ายังไม่เอามันมาใช้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 22:50:01 »
ระบบมันล่มเหมือนพวกมือถือ หรือคอมอะไรพวกนี้รึเปล่า น่ากลัวมาก
ถ้าเป็นมือถือหรือคอม ผมคงแนะนำสูตรเด็ดคือปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่

แต่ว่าดูเหมือนว่ามันจะได้ผลจริงๆ คือพอเปิดใหม่แล้วมันหาย หาอาการไม่เจอ

เดี๋ยวนี้รถทั้งคันมันคุมไปด้วยกล่องหมดแล้ว น่าปวดหัวจริงๆ เหมือนชีวิตวางบนเส้นด้ายเลย
และจากที่เคยเจอมา มันมักไม่ทิ้งร่อยรอย errorไว้ด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:00:32 »
โห

ดีนะท่านไม่ไปก่อนวัยอันควร

ฟ้องเลยครับ

ถ้าเราเป็นอะไรมาจะทำไง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:14:23 »
คุณ Mr.Note ครับ

ส่งเลข VIN Number ทะเบียน ชื่อเจ้าของรถ ออกจากศูนย์ไหน วันที่เท่าไหร่
และข้อมูลต่างๆ ที่เกี่ยวข้องมาให้ผมทีครับ

จะลองดูว่า พอ จะช่วยอะไรได้บ้าง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 08:51:00 »
ขอโทษทีครับ พอดีช่วงนี้ผมยุ่ง ๆ นิดหน่อย ขอตอบเป็นขอ้ ๆ เลยนะครับ

ตอนหมุนอยู่น่าจะอยู่เกียร์ d หลังหมุนเสร็จบอกเข้าเกียร์อะไรไม่ได้เลย หมายถึงขณะนั้นอยู่เกียร์ d ใช่มั้ย และก่อนจะหยุดนิ่งอยู่เกียร์อะไร
- ตอนหยุดนิ่งอยู่เกียร์ d ครับ แต่ว่ารถกลับหัวกลับหางอยุ่ เลยจะเข้า r เพื่อถอยหลังครับ เปลี่ยนเกียร์ได้แต่ไม่สามารถขยับได้ (เหยียบคันเร่งไม่ไป)

ก่อนหมุนบอกคุมอะไรไม่ได้เลยนี่ หมายความว่าพวงมาลัยแข็งไปเลยขยับไม่ได้ เป็นตอนโค้งพอดีทำให้หมุนใช่มั้ย
- ผมหักขวา แล้วจะคืนพวงมาลัย ปรากฏว่าพวงมาลัยไม่ยอมคืนครับ มันฟรี บังคับอะไรไม่ได้ เหมือนมันค้างตอนที่หมุนขวาเข้าโค้ง

เหยียบคันเร่งกับเบรคไม่ได้นี่ หมายความว่า เหยียบลงไปแล้ว เบรคแข็ง อันนี้พอเข้าใจ แต่เหยียบคันแร่งไม่ได้นี่ คือ เหยียบลงไปแล้วรอบเครื่องไม่ตอบสนองอะไรเลย ใช่มั้ย เพราะถ้าเหยียบคันเร่งไม่ลงโดยไม่มีอะไรเข้าไปอุดนี่ นี่ผิดวิสัยรถทั้งโลกละ
- เบรคแข็งครับ เหยียบไม่ลง ส่วงคันเร่งเหยียบลง แต่เร่งไม่ขึ้น

ไม่ทราบว่าคนขับมีอาการหลับในไหมครับผม
- สติสัมปชัญญะเต็มร้อยครับ

ส่งเลข VIN Number ทะเบียน ชื่อเจ้าของรถ ออกจากศูนย์ไหน วันที่เท่าไหร่
และข้อมูลต่างๆ ที่เกี่ยวข้องมาให้ผมทีครับ
- เดี๋ยวผมจะส่งให้นะครับ ขอค้นก่อนครับ

ออฟไลน์ noobs

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 09:24:41 »
เอาใจช่วยครับ..ให้ทาง Mazda หาสามเหตุพบนะครับ..ได้แก้ไขโดยด่วน

ผมว่าค่อนข้างน่ากลัวมากนะถ้าเป็นอีก..ขณะใช้ความเร็วอยู่

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 14:18:43 »
ส่งเรื่องให้ผู้เก่ยวข้อง ทาง Mazda ไปแล้วครับ

อาจใช้เวลาสักหน่อย รอการติดต่อกลับ ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 09:22:38 »
ขอบพระคุณมากนะครับ ตอนนี้ทางผู้จัดการศูนย์ได้ติดต่อมาแล้ว และก็อยากจะเช็ครถอย่างละเอียดอีกครั้ง
วันเสาร์นี้ผมจะเอารถไปเข้าศูนย์ที่พหลโยทิน 17 เพื่อตรวจสอบอีกครั้ง ได้เรื่องอย่างไรผมจะมาแจ้งให้ทราบครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 10:16:38 »
จากที่จขกท.ให้ข้อมูลเพิ่มเติม
อาการแรกเริ่มน่าจะมาจากพวงมาลัย
ทำไมมันถึงเกิดอาการล็อกได้(อาการนี้ ในไทรทันก็มีข่าวอยู่ครับ)
ซึ่งผมสงสัยว่า เราจะไปยุ่งเกี่ยวกัยพวงมาลัยได้คือ
1.ระบบกลไกตอนดึงกุญแจออก เราขยับพวงมาลัย มันจะล็อกทันที กลไลตรงนี้เป็นแมคานิค
อาจมีปัญหาตอนดึงกุญแจเข้าๆออกๆแล้วมันไม่สุดกลไกรึป่่าว
2.ระบบไฟฟ้า (รถรุ่นนี้น่าจะเป็นพวงมาลัยไฟฟ้ามั้งครับ เหมือนเฟียสต้า)
เฟียสต้าเคยมีเคสถอดแบตนานๆ แล้วไม่มีไฟเลี้ยงที่พวงมาลัย พวงมาลัยมันจะแข็งจนแทบขยับไม่ได้ ต้องเข้าศูนย์รีโปรแกรมใหม่
อาจเกิดจากระบบไฟรวน มีการถอดแบต มีการต่อสัณญาณกันขโมย มีการติดล็อคเทค(เชื่อมระบบตัดสตาร์ท)
ทำให้มีปัญหาระบบไฟฟ้า ไม่ส่งไปเลี้ยงยังพวงมาลัย
ซึ่งเคสนี้ น่าจะมีไฟโชว์ โชว์โคตให้เห็นบ้างนะครับ
3.ระบบอีซียู เอ๋อชัวคราว รถเลยหยุดทำงานหรือเข้าเซฟโหมด
อันนี้้โยงระบบไฟ และไฟต้องโชวืให้เห็นว่ามีปัญหา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 11:00:40 »
อัพเดทจากที่เอาเข้าศุนย์ พหลโยธิน 17 เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานะครับ
ช่างบอกหาสาเหตุไม่ได้ เช็คยังไงก็ไม่มีทางเจอ ให้เหตุผลไม่ได้จริง ๆ ว่าเกิดจากอะไร
ผมขอคำแนะนำว่า ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้อีกจะต้องทำยังไง ช่างก็บอกอีกว่า ก็คงหาสาเหตุให้ไม่ได้จริง ๆ ถ้าเค้าไม่ได้อยุ่ในเหตุการณ์หรือประสพเหตุด้วย
เจอแบบนี้เข้าไป ผมก็ไปไม่ถูกแล้วล่ะครับว่าเอาไงดี คงต้องกราบสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้คุ้มครองด้วยเวลาขับรถไปไกล ๆ ไม่ให้เกิดเหตุแบบนี้อีก เฮ้อ ไม่รุ้จะทำยังไงแล้วครับ