ผู้เขียน หัวข้อ: ความคืบหน้า รถติดแก๊สเบาดับแก้ไม่หาย  (อ่าน 9717 ครั้ง)

ออฟไลน์ asrimung

• Jr. Member
  • **
จาก ความเดิม

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,24796.0.html

กับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,24771.0.html

ผ่านไปหลายวัน เมื่อกี่นี้ได้คุยกับทางบริษัท ทางบริษัทบอกว่ารถรุ่น cruze มีปัญหาในเรื่องเบาดับอยู่แล้ว เริ่มโยนไปที่บริษัทรถแล้วครับ ผมจะเอาไงต่อดีครับ

• **
Re: ความคืบหน้า รถติดแก๊สเบาดับแก้ไม่หาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 11:13:47 »
ตอนช่วงชลอ ส่วนมากตอนใช้แก๊สรอบเครื่องจะวูบแล้วกระตุด  แต่ใช้น้ำมันเนียนเลย ไม่รู้สึกเลย รอบเครื่องไม่วูบ  แต่เค้าก็โทษว่า cruze มีปัญหาอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Boyd

• **
Re: ความคืบหน้า รถติดแก๊สเบาดับแก้ไม่หาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 11:16:57 »
อู่ที่ในคลับแนะนำ 2 อู่แก้ไม่หาย.....โยนกลองไป บริษัทเจ้าของอุปกรณ์แก๊ส

บริษัทเจ้าของอุปกรณ์แก๊ส ก็แก้ไม่หาย ....โยนกลองไป เชฟโรเลต

งั้นคงเหลือ เชฟโรเลต ว่าจะแก้หายไหม แต่เค้าคงไม่รับผิดชอบต่อการดัดแปลงแน่ๆ

เอาใจช่วย มีความอดทนสูงจริงๆครับ ....ว่าแต่ลองวิ่งน้ำมันยาวๆนานๆหน่อย บ้างเหลือยังเอ่ย!!

เอ้าพี่น้องครูซ ว่าไงดีเอ่ย แนะนำกันอีกทีแร้ว  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 11:54:17 »

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,24796.0.html

กับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,24771.0.html

ผ่านไปหลายวัน เมื่อกี่นี้ได้คุยกับทางบริษัท ทางบริษัทบอกว่ารถรุ่น cruze มีปัญหาในเรื่องเบาดับอยู่แล้ว เริ่มโยนไปที่บริษัทรถแล้วครับ ผมจะเอาไงต่อดีครับ

ถ้าหากผู้ให้บริการรู้ว่าครูซมีปัญหาแบบนี้อยู่แล้ว แล้วทำไมเขาถึงไม่บอกลูกค้าก่อนที่จะติดตั้งให้ละครับ เรื่องแบบนี้ ผมมองว่ายังไงก็ผิดที่ศูนย์ติดแก๊สมากกว่าครับ เพราะรถใหม่ป้ายแดงออกจากศูนย์รถจริงๆมามันไม่มีปัญหานี้อยู่แล้ว บางทีลองหาคนที่ขับรถรุ่นเดียวกัน มีอาการคล้ายกัน ติดแก๊สจากที่เดียวกัน รวมตัวไปฟ้องบริษัทกันบ้างก็เข้าท่าดีครับ มันจะได้ไม่มาปัดความรับผิดชอบอยู่อย่างนี้ >:( >:(
Test ..

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 12:34:04 »

กับ

ถ้าหากผู้ให้บริการรู้ว่าครูซมีปัญหาแบบนี้อยู่แล้ว แล้วทำไมเขาถึงไม่บอกลูกค้าก่อนที่จะติดตั้งให้ละครับ เรื่องแบบนี้ ผมมองว่ายังไงก็ผิดที่ศูนย์ติดแก๊สมากกว่าครับ เพราะรถใหม่ป้ายแดงออกจากศูนย์รถจริงๆมามันไม่มีปัญหานี้อยู่แล้ว บางทีลองหาคนที่ขับรถรุ่นเดียวกัน มีอาการคล้ายกัน ติดแก๊สจากที่เดียวกัน รวมตัวไปฟ้องบริษัทกันบ้างก็เข้าท่าดีครับ มันจะได้ไม่มาปัดความรับผิดชอบอยู่อย่างนี้ >:( >:(

ไช่ครับก่อนติดตั้งบอกว่าติดได้ พอมีปัญหากับมาบอกว่า เป็นที่รถ แต่รถผมใช้น้ำมันไม่มีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 13:19:05 »
ถ้าใช้น้ำมันแล้วไม่มีปัญหา แล้วมันจะเป็นที่ตัวรถยนต์ได้ยังไง
บ. แก๊สใช้มันสมองส่วนไหนคิดหว่า โยนไปได้ว่าเป็นปัญหาที่รถยนต์
เคสนี้ สำหรับผม ความน่าเชื่อถือของแก๊สยี่ห้อนั้นๆ หมดไปเรียบร้อย

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 13:19:14 »
ผมเห็นคนที่รู้จักกันในคลับ คุณปลั๊ก คุณนิว ทำ Header + ยกเส้น ยังไม่เห็นเบาดับเลยนะครับ มันอยู่ที่การจูนและให้เวลากับช่างมากแค่ไหน ร้านที่ทำรถทุกอย่าง ยันติดฟิลม์ไม่มีร้านไหนบอกว่าไม่ดีหรอกครับ แถมบอกว่ามีปัญหาเข้ามาแก้ไขฟรี แต่เข้าไปมักจะแก้ไขไม่ค่อยได้ ท่านเองก็เคยลองแล้ว  ;D

ออฟไลน์ montague

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 17:56:15 »
ถ้าวิ่งน้ำมันปกติ แล้ววิ่งแก๊สมีปัญหา จะเหมารวมว่ารถไม่ดี ดูเหมือนว่า บ.แก๊สไม่อยากจะแก้ปัญหาให้ลูกค้าเลยนะครับ
เพื่อนผมคนนึงก็ใช้ครูซติดแก๊ส (แต่เป็นยี่ห้อ AC นะครับ) ก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรให้กวนใจเลยครับ

ปล.ไม่ได้เชียร์ บ.ติดแก๊สยี่ห้อใดๆนะครับ แค่แบ่งปันประสบการณ์เท่านั้น

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 20:17:41 »

ใช้น้ำมันแล้วปกติ แน่นอนว่าไม่เกี่ยวกับรถ
ถ้า Cruze มีปัญหานั้นจริง ตอนนี้ก็ดังไปทั่วแล้วครับ

หรือการ tuning การใช้แก๊สจะผิดปกติ อาจจะจูนมาบางเกิน ชะลอปุ๊บ แก๊สก็น้อย ดับไปเลย
ไม่ก็ระบบแก๊สอาจจะส่งแก๊สมาแบบผิดปกติ แต่ไม่เกี่ยวกับการ tuning คือมันดันผิดไปเอง
ไม่แน่ใจนะครับ แค่เดาๆดู

แต่ผมใช้ Altis CNG ไม่มีดับกลางอากาศเลยแฮะ มีก็แค่ตอนสตาร์ท รอบเดินเบาสูงไปหน่อย(1,400 rpm รอประมาณ 5 นาทีถึงจะยอมลงมา 800-900 rpm)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 21:55:33 »
ความอดทนสูงมั๊กมากครับ...ขอให้จบด้วยดีนะครับผม ;)

ออฟไลน์ jdai

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 22:34:02 »
ขออนุญาติแชร์นะครับ  แต่ไม่ได้ขับครูซ ยี่ห้ออื่น เบาดับ หากจูนแก๊สไม่หาย เปลี่ยนหัวเทียนล้างลิ้นปีกผีเสื้อก็จบครับ แต่หลายยี่ห้อเป็นทำแล้วหายครับ ไม่ทราบว่าครูซเป็นไง น่าลองนะครับเป็นไงแล้วมาแจ้งข่าวกันเน้อครับ

ออฟไลน์ elite

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 22:35:26 »
โอ้โห บ.gasโยนปัญหาให้เชฟซ่ะงั้น อะไรวะ! ห่วยมากมาย ลองหาอู่นอกดีๆดูครับ
จะขอแนะนำตรงนี้ได้มั้ย ถ้าผิดก็ขออภัย
ลองดูร้าน ศักดิ์คาร์แก็ส ร้านอยู่แถวประทุม เซิตหาในgoogleเลยครับ เพื่อนผมเชฟoptraมีปัญหาเรื่องgasหนักเลยไปที่นี่แก้หาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2012, 23:46:18 โดย elite »

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 22:41:23 »
เสียน้อย เสียยาก

ผมขับครูซ 1.8 LS AT ติดแก๊ส ที่พันโล ครับ แต่ไม่ได้ใช้ ER เพราะรู้ว่า MCU ของ ER ว่าสู้เจ้าอื่นไม่ได้

ตั้งแต่ขับมายังไม่มีปัญหาเรื่องเบาดับครับ

ไปแก้กับช่าง จ. ที่พิจิตร ก็ยังไม่หายเหรอครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 23:57:27 »
เสียน้อย เสียยาก

ผมขับครูซ 1.8 LS AT ติดแก๊ส ที่พันโล ครับ แต่ไม่ได้ใช้ ER เพราะรู้ว่า MCU ของ ER ว่าสู้เจ้าอื่นไม่ได้

ตั้งแต่ขับมายังไม่มีปัญหาเรื่องเบาดับครับ

ไปแก้กับช่าง จ. ที่พิจิตร ก็ยังไม่หายเหรอครับ
ผมอยู่ชลบุรีครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 00:26:01 »
ยังไงขอให้หายไวๆ นะครับ

แต่ปกติถ้ารถใหม่ๆ ไม่น่าเป็นนะครับแบบนี้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 09:07:51 »
ท่าน จขกท. น่าจะแวะเข้าไปอ่านในบอร์ดครูซ หัวข้อแก๊สบ้างนะครับ

ผมเขียนไว้ตั้งหลายกระทู้เกี่ยวกับเรื่องแก๊สกับรถครูซ

ผมบอกคร่าวๆแล้วกัน มันเป็นปัญหาที่การจูนแก๊ส ท่านลองวิ่งรถด้วยน้ำมันดู
แล้วเปิดหน้าจอมิเตอร์ที่ใช้่คำนวนหาอัตราบริโภคน้ำมันของรถแบบเรียลไทม์
เร่งรถขึ้นไปให้ได้ความเร็วสัก 80 กม./ชม. จากนั้นยกเท้าออกจากคันเ่ร่ง
ท่านจะเห็นตัวเลขโชว์ค่า 99 กม./ลิตร นั่นหมายความว่า เมื่อมีการยกเท้าออกจากคันเร่ง
หรือ ปล่อยรถไหล หรือ เบรคกระทันหัน รถครูซจะไม่มีสัญญาณการจ่ายน้ำมัน
รถจะไปใช้ละอองน้ำมันจากถังดักแทน นั่นหมายความว่า

เวลาที่เราถอนคันเร่ง รถครูซจะไม่มีสัญญาณการฉีดน้ำมัน
เมื่อไม่มีสัญญาณการฉีดน้ำมัน กล่องจ่ายแก๊สก็เลิกจ่ายแก๊ส
ถ้าไม่รู้เรื่องนี้รถจะดับก็ไม่แปลกครับ จูนให้ถูกวิธีก็หายแล้วครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 09:41:05 »
ท่าน จขกท. น่าจะแวะเข้าไปอ่านในบอร์ดครูซ หัวข้อแก๊สบ้างนะครับ

ผมเขียนไว้ตั้งหลายกระทู้เกี่ยวกับเรื่องแก๊สกับรถครูซ

ผมบอกคร่าวๆแล้วกัน มันเป็นปัญหาที่การจูนแก๊ส ท่านลองวิ่งรถด้วยน้ำมันดู
แล้วเปิดหน้าจอมิเตอร์ที่ใช้่คำนวนหาอัตราบริโภคน้ำมันของรถแบบเรียลไทม์
เร่งรถขึ้นไปให้ได้ความเร็วสัก 80 กม./ชม. จากนั้นยกเท้าออกจากคันเ่ร่ง
ท่านจะเห็นตัวเลขโชว์ค่า 99 กม./ลิตร นั่นหมายความว่า เมื่อมีการยกเท้าออกจากคันเร่ง
หรือ ปล่อยรถไหล หรือ เบรคกระทันหัน รถครูซจะไม่มีสัญญาณการจ่ายน้ำมัน
รถจะไปใช้ละอองน้ำมันจากถังดักแทน นั่นหมายความว่า

เวลาที่เราถอนคันเร่ง รถครูซจะไม่มีสัญญาณการฉีดน้ำมัน
เมื่อไม่มีสัญญาณการฉีดน้ำมัน กล่องจ่ายแก๊สก็เลิกจ่ายแก๊ส
ถ้าไม่รู้เรื่องนี้รถจะดับก็ไม่แปลกครับ จูนให้ถูกวิธีก็หายแล้วครับ

งั้นลองตัวนี้ไหมครับ
http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=6182.0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:46:15 »
ยี่ห้อไหนมันก็จบหมดแหละครับ ถ้าช่างจูนช่วง cut off ดีๆ หรือช่วงยกคันเร่งออก อู่ที่ผมแนะนำท่านก็ไม่เอา เรื่องแก๊สผมเคยรู้มาว่า ช่างภาคเหนือเคยทำหัวฉีดไหม้  ;D บุคคลใดตามตัวเอาได้ในคลับ  และก็สงสัยทำไมถึงไม่เข้าบอร์ด gas ของ cruze ไม่ลองไปอู่ที่เจ๋ง ในบอร์ด iwebgas ดูละครับ  :D

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 00:51:06 »
ยี่ห้อไหนมันก็จบหมดแหละครับ ถ้าช่างจูนช่วง cut off ดีๆ หรือช่วงยกคันเร่งออก อู่ที่ผมแนะนำท่านก็ไม่เอา เรื่องแก๊สผมเคยรู้มาว่า ช่างภาคเหนือเคยทำหัวฉีดไหม้  ;D บุคคลใดตามตัวเอาได้ในคลับ  และก็สงสัยทำไมถึงไม่เข้าบอร์ด gas ของ cruze ไม่ลองไปอู่ที่เจ๋ง ในบอร์ด iwebgas ดูละครับ  :D

คือความคิดของผม ผมว่าผมติดจากที่ไหนหรือแก๊สยีห้ออะไรผมต้องให้เค้าเป็นผู้รับผิดชอบก่อนครับ  ถ้าผมซื้อรถ toyota แล้วมีปัญหาผมก็ต้องให้ toyota แก้ไขรับผิดชอบก่อน พี่จะให้ผมไปให้ honda เค้าแก้ไขให้ผมก็คิดว่ามันไม่เหมาะสมครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 23:10:24 »

คือความคิดของผม ผมว่าผมติดจากที่ไหนหรือแก๊สยีห้ออะไรผมต้องให้เค้าเป็นผู้รับผิดชอบก่อนครับ  ถ้าผมซื้อรถ toyota แล้วมีปัญหาผมก็ต้องให้ toyota แก้ไขรับผิดชอบก่อน พี่จะให้ผมไปให้ honda เค้าแก้ไขให้ผมก็คิดว่ามันไม่เหมาะสมครับ

มันคืออู่แกสครับ ไม่ใช่ยี่ห้อ ขอตอบที่กระทู้นี้ด้วยละกัน ถ้าท่านคิดว่าปัญหาท่านเยอะแล้ว มาอ่านคลับผมห้อง cng ฮะ altis  ของโรงงานแท้ๆ เห็นมีบ่นกับเพียบถึงขั้นจะทำเมลล์ส่ง ญี่ปุ่นกันเลย ลองดูฮะ ลองย้ายอู่ดู ถ้าท่านยังมี มิจฉาทิฐฐิ จะงานไม่จบเอานะครับ หาคนที่แก้ได้ดีกว่า