ผู้เขียน หัวข้อ: พฤติกรรมของเซลล์แบบนี้ มันน่าประนามนัก  (อ่าน 10140 ครั้ง)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
   เรื่องของเรื่อง พนักงานการเงินของหน่วยงานผม
ได้ไปจองมิตซูบิชิ มิราจ สีฟ้า ไว้เมื่อเดือนกรกฏาคม เพื่อยื่นรับสิทธิรถคันแรก
โดยได้ทำสัญญาการจองกับทางศูนย์มิตซูบิชิ สาขาหางดง เชียงใหม่ วางเงินจอง 5000.- บาท

โดยเซลล์แจ้งว่าจะได้รับรถภายในเดือนพฤศจิกายน แต่ไม่ได้เขียนระบุในใบจองแต่อย่างใด

เข้าเรื่อง เมื่อวันจันทร์ที่ 26 ตุลาคม 2555 เซลล์ได้โทรติดตอ่เข้ามาให้วางเงินดาวน์จำนวน 25% ของราคารถ
เพื่อที่จะได้ตัดยอดรถภายในเดือนตุลาคม แต่ยืนยันว่าได้รับรถไม่เกินวันที่ 10 พฤศจิกายนแน่นอน
แต่ถ้าไม่วางเงินดาวน์ ก็ไม่รับรองว่าจะได้ทันใช้สิทธิรถคันแรกหรือไม่

ด้ว้ยความที่เจ้าหน้าที่หน่วยงานผมคนนี้ เป็นคนดีม๊ากกกกกกกกกกกกกก เลยสอบถามนิดหน่อยว่าทำไมต้องรีบให้วางเงินดาวน์
เซลล์ก็แจ้งว่า เดือนนี้ทำยอดไม่ได้ ถือว่าช่วยเซลล์ละกันนะ  แกก็เลยวางเงินดาวนืไป 25% และได้ใบเสร็จมา 1 ใบ แต่ไม่มีหลักฐานเป็นลายลักษณ์อักษรเลยว่าจะได้รับรถภายในวันที่ 10 พ.ย. 55

พอผมทราบเรื่อง ผมก็ตำหนิเจ้าหน้าที่ผมไปว่า ทำไมไปใจอ่อนแบบนั้น วางเงินดาวน์ รถก็ยังไม่เห็น รับรถก็ยังไม่ได้ หลักฐานว่าจะได้รับรถก็ยังไม่มี แต่ด้วยความที่เจ้าหน้าที่ผมแกไม่รู้เรื่องพวกนี้มาก่อน แกเลยเหมือนไม่ทันคน
   ตอนนี้ก็ได้แต่มานั่งลุ้นกันว่า ภายในวันที่ 10 พ.ย. จะได้รับรถตามที่เซลล์ได้ลั่นวาจาไว้หรือไม่

ส่วนตัวผม ผมว่าการกระทำนี้ไม่เหมาะสมอย่างแรง คุณให้ลูกค้าวางเงินดาวน์ แต่ตัวรถก็ยังไม่เห็น
เอกสารยืนยันว่าจะได้รับรถก็ไม่มี ให้มาแค่ก้อปปี้ใบเสร็จแผ่นเดียว มันดูไม่น่าเชื่อถือยังไงไม่รู้
เพื่อนๆมีความคิดเห็น กับกรณีนี้อย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Action

Re: พฤติกรรมของเซลล์แบบนี้ มันน่าประนามนัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 11:15:19 »
มีหลักฐานการรับเงินไหมล่ะครับ ถ้าผิดนัดยังไงเราก็ฟ้องได้ แต่อย่างว่าแหละ ทำไมเขาไม่มีการเขียนระบุเป็นลายลักษณ์อักษรไว้ในเอกสารการจองรถเลยล่ะ และที่ผมไม่เห็นด้วยก็คือ ยังไม่เห็นรถเลย บังคับให้วางเงินดาวน์แล้วซะงั้น หวังจะทำยอดเกินไปป่ะ :-[
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Re: พฤติกรรมของเซลล์แบบนี้ มันน่าประนามนัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 11:47:24 »
ไม่น่าวางเงินดาวน์ก่อนเลย เกรงว่าเซลล์มันจะเชิดเงินหนี คำพูดมันอ้างได้อยู่แล้ว ถ้าตอ?ไม่เก่งก็ไม่ใช่เซลล์

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 12:00:30 »
เหตุการณ์แบบนี้เกิดกับมิตซูฯอีกแล้วเหรอครับ

ครอบครัวผมก็โดน จากการจองปาเจโร่สปอร์ตไป
ซึ่งก็เป็นไปตามคาด เซลล์มันเอาเงินดาวน์ผมไปใช้จริงๆ
เกือบไม่ได้เงินดาวน์ก่อนนั้นคืนด้วย
เพราะเซลล์เตรียมลาออกแล้ว

>:(
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 12:03:05 »
โอนให้บัญชีโชว์รูมก็คงไม่มีปัญหาใหญ่ อย่างมากก็แค่รับรถช้า
แต่ถ้าโอนให้บัญชีส่วนตัวของเซลล์ เรื่องใหญ่นะ

คิดเล่นๆ มิราจคันละ 450,000 บาท 25% เป็นเงิน 112,500
ถ้าเค้าทำอย่างนี้ 10 คนก็ได้ 1,125,000 ก็พอที่จะเริ่มชีวิตใหม่ได้เลยนะ  ;D

เพราะการวางเห็นดาวที่ถูกต้องจะต้องให้ในวันที่รับรถครับ
รถ CITY ผมก็จ่ายวันรับรถเหมือนกันครับ เชลล์ก็ไม่ได้เรียกร้องเอาเงินก่อนแต่อย่างใด
ขนาดเป็นค่ายที่เรื่องมาก และไม่ง้อลูกค้าสุดๆแล้วนะ :P

ออฟไลน์ jubjeab

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 12:36:25 »
ผมโดนเรื่องจองปาเจโร่ครับ  บอกว่าถ้าจ่ายเงินจองไว้จะได้รถรุ่นและสีตามที่ต้องการเดือนตุลา 
ก็จองไปพอปลาย กย.  แจ้งเราว่ารถไม่ขึ้นไลน์  ตุลาไม่ได้  แล้ว พฤษศจิกาจะได้ใหม  เซลบอกไม่รู้
พอไม่เป็นไปตามที่พูดแทนที่จะคืนเงินจอง  กลับคะยั้นคะยอให้เราซื้อรุ่นและสีที่เราไม่ต้องการ
จอดรอขายอยู่ (ตอนนั้นจอดอยู่ไม่มีใครเอา)  แล้วระหว่างสาขามีการแย่งชิง
หลอกล่อลูกค้ากันแบบหน้าด้านๆด้วยครับ  อีกสาขาบอกมีรุ่นและสีตามที่คุณต้องการ 
เงื่อนไขของแถมให้มากกว่าตามใจลูกค้าทุกอย่าง  พอวันไปออกรถเซลขอต่อรองให้ลูกค้าช่วยค่าฟิมล์เพิ่ม
ผมเลยบอกว่า  ปาเจโร่เนี่ยมันไม่ใช่ของสำคัญในชีวิตผมเลย  ทุกวันนี้คิดว่าโชคดีมากที่ไม่ซื้อ

เวรกรรมมิตซู  เลิกคบเลยครับค่ายรถพวกนี้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 12:36:41 »
ก็มิตซูสาขานี้แหละ
-ยัดเงินเซลล์ 3,000 ไม่เกินอาทิตย์ได้รถเลย (มิราจ)
-ลูกค้าแจ้งเปลี่ยนอุปกรณ์บางอย่างในมิราจ ซึ่งสามารถทำได้ฟรี แจ้งแล้วไม่ยอมทำให้ พอไปแจ้งอีกทีบอกว่าเราไม่มาในกำหนด
 ถ้าอยากเปลี่ยนต้องจ่ายเงิน(จำไม่ได้แน่ชัดว่ากี่บาท) แต่เคสนี้เจ้าของวีนแตกกลางศูนย์+ประจานลงเฟสบุคไปละ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sornuk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 12:40:19 »
หางดง เชียงใหม่ สาขานี้อีกแล้วเหรอออ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 12:48:42 »
ไม่มีจรรยาบรรณในวิชาชีพครับ

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 12:50:10 »
เมื่อกี้ไปถามพนักงานในหน่วยงานผมมาแล้ว
แกบอกว่าจ่ายเงินสดครับ กับเจ้าหน้าที่บัญชีของโชว์รูม
ได้ก๊อปปี้ใบเสร็จรับเงินมาแผ่นนึง Only!

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 12:50:29 »
ขอชื่อ+เบอร์ติดต่อเซลคนนี้หน่อยครับ

ผมอยากลองอะไรสักอย่าง  ::)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 12:54:54 »
ขอชื่อ+เบอร์ติดต่อเซลคนนี้หน่อยครับ

ผมอยากลองอะไรสักอย่าง  ::)

เดี๋ยวถามเจ้าหน้าที่ให้นะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 13:01:43 »
 ลองดูในคลับมิราจ เจอกันเต็มเลย  :o :o :o :o
http://www.miragethailandclub.com/index.php?topic=2933.0

ส่วนเบอร์เซลล์ 082-0339294
แล้วก็มีเบอร์นี้ที่ีโทรมาครับ 053202289

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 13:17:46 »
รีบโทรฯไปที่ศูนย์หางดงเลยครับ
ถามเลยว่า จ่ายเงินไปก้อนนึงแล้ว ศูนย์ได้เงินหรือยัง และจะได้รถเมื่อไหร่
แนะว่าให้คุยกับหัวหน้าเซลส์ ถ้าไม่อยู่ขอคุยกับผู้จัดการศูนย์ครับ

เซลส์ต้องการเงินเอาไปปิดยอดแน่นอน เผลอๆ น่ากลัวว่าจะเอาเงินไปหมุนก่อนด้วยนี่สิ

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 13:18:00 »
ตามที่ผมเรียนมานะ LA001  ;D

ถ้ามีการวางเงินมัดจำหรือชำระเงินไปแล้วส่วนหนึ่ง ก้อสามารถฟ้องร้องได้แล้วถ้าคู่สัญญา ผิดสัญญา
ในใบเสร็จรับเงินน่าจะมีการลงลายมือชื่อ เซลอยู่ด้วย

"อนึ่ง สัญญาจะขายหรือจะซื้อทรัพย์สินอย่างใด ๆ ดั่งว่ามานี้ก็ดี คำมั่นในการซื้อขายทรัพย์สินเช่นว่านั้นก็ดี ถ้ามิได้มีหลักฐานเป็น หนังสืออย่างหนึ่งอย่างใดลงลายมือชื่อฝ่ายผู้ต้องรับผิดเป็นสำคัญ หรือได้วางประจำไว้หรือได้ชำระหนี้บางส่วนแล้ว ท่านว่าจะฟ้องร้อง ให้บังคับคดีหาได้ไม่"

ผิดถูกยังไงชี้แนะด้วยครับพี่ๆ  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 13:27:51 »
มองในอีกแง่นะครับ การซื้อของชิ้นใหญ่ราคาแพงควรศึกษาให้ดีและปรึกษาผู้รู้ด้วย ไม่มีใครรู้ไปซะทุกอย่างแต่สามารถหาคนที่รู้มาช่วยเราได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ @Route@

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 14:44:21 »
ยังดีครับมีใบเสร็จ แต่ที่น่าแปลกใจคือรับรถได้ไง เพราะอย่างน้อยเวลาตัดรถมาจะต้องมีแจ้งเลขเครื่อง และตัวถังมาด้วยนะครับ ไม่เห็นรถไม่เป็นไรแต่ทราบเลขดังกล่าวก็ยังดี อย่างนี้น่าประนาม แต่ไอ้โกงเงินคงโกงไม่ได้หลอกครับ เพราะเรามีใบจองและใบเสร็จ นอกจากจะเป็นใบเสร็จปลอม555 แต่ไม่ได้เซ็นใบรับรถก็ไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 17:39:46 »
ที่พวกเขาทำอย่างนี้ได้ คงเพราะพบเจอคนที่ไม่ระวังตัวได้ง่ายนักครับ

ออฟไลน์ Xenix

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 18:39:31 »
เซลล์เลวๆนี่เยอะจิงๆเลยนะ
ตอนผมไปจองซีวิคก้โดน รับปากอย่างดีได้รถสิงหาแน่นอน ผลัดมากันยาก้แล้ว ต้นตุลาไปถามมันยังมีหน้ามาบอก
"ในใบจองพี่เขียนไว้รับรถประมาณตุลา (ผมพลาดเองไม่ได้ระวังว่ามันจาเลว) ผมมีเวลาอีกตั้ง30วัน พี่จามาเร่งอะไรผม"อันนี้คำพูดจากปากหัวหน้าเซลล์
วันต่อมาไอ้คุนเซลล์ผมมันก้โทรมาบอก
"จารถมีรถเข้ามาประมาณปลายตุลา(ผมเดาว่ารถล๊อตเดือน พย แหงๆ) แต่ไม่รู้จามีรุ่นกับสีที่พี่จาเอามั้ย ถ้าไม่ได้ต้องรอไป พย"
บอกตรงๆว่าเซงมาก เลยหนีไปออกกับโชว์รูมอื่นที่มีรถสต๊อกซะ รับรถมาขับ 3อาทิตย์กว่าแล้ว ไม่รู้ถ้ารอออกกับพี่ท่านปลายปีผมจาได้รถรึป่าว

ปล. ตอนนี้รอพี่ท่านคืนเงินจองอยู่ หายเงียบไปเลย ไปถอนจองซิตี้อีกศูนย์หลังจากแจ้งพี่ท่านไปเปนอาทิตย์ตอนนี้ได้เงินคืนแล้ว

เซลล์ชื่อไร ศูนย์ไหน pmถามได้นะคับ
ไม่อยากให้ใครมาเจอ เซงและเสียเวลามาก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 21:06:26 »
จะให้ผมช่วยอะไรไหมครับ

โปรดตอบด่วน

ออฟไลน์ Art130

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 21:45:17 »
ผมก็โดนครับ  ;Dแต่โดนกินเงินจองcivicแล้วหายเลย 2รอบแล้วที่โดนแบบนี้ มุขเดิมๆของเซลล์ฮอนด้า เซลล์ไม่เคยโทรมา ไม่เคยเป็นฝ่ายติดต่อมาเลยตั้งแต่เดือนก.ค. ระบุไว้ในสัญญาด้วยว่ารับรถภายในสิ้นเดือนก.ค. แล้วก็เงียบหายไม่มีการติดต่อตามสูตร เดือนที่แล้วผมจึงเข้าไปหาที่ศูนย์ เค้าบอกว่าผมไม่มารับรถเอง รถมาแล้วแต่คนจองไม่มาเอา คืนเงินไม่ได้ งงกับชีวิต พี่แกบอกเปลี่ยนรุ่นได้นะคะ เป็น freed หรือ crv ไม่ก็accord ไปเลย อะไรของมันวะ ก่อนหน้านี้ผมเคยแย๊บๆถามไปว่าถ้าเลยวันที่ตกลงกันไว้ จะได้เงินคืนมั้ย แล้วถ้าไม่พร้อมรับรถ ขายสัญญาให้ชาวบ้านได้หรือเปล่า ก่อนจองพี่แกบอกได้สบายมากทุกอย่าง ผมพลาดเอง :'( มันเลยอ้างว้างผมไม่พร้อมรับรถ ไม่ไปรับรถซะงั้น จริงๆแล้วผมจะพร้อมไม่พร้อมก็ยังไม่ได้สรุปในตอนนั้น แต่เซลล์ก็ควรแจ้งด้วยว่ารถมาแล้วนะถึงจะแฟร์ เล่นสกปรกจริงๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:15:30 »
คุณ Art ครับ

โชว์รูมไหนครับ?

ทำเรื่องร้องเรียนไปที่ลูกค้าสัมพันธ์ของ Honda สำนักงานใหญ่ได้เลยครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 11:12:19 »
จะให้ผมช่วยอะไรไหมครับ

โปรดตอบด่วน

ผมได้หารือกับเจ้าของเคสแล้ว
เค้ายังให้โอกาสเซลล์ถึงวันที่ 10 พ.ย. ตามที่เซลล์รับปากครับ
ว่าต้องได้รถในวันนั้นแน่นอน
แต่ถ้าไม่ได้ คงต้องโวยแล้วหละครับ