ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามระยะเวลาในการจอง eco car แต่ละยี่ห้อหน่อยครับ  (อ่าน 2996 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
อยากรบกวนพี่ๆหน่อยครับ ระยะเวลาในการจอง eco car แต่ละยี่ห้อครับ ว่ายี่ห้อไหนต้องรอประมาณกี่เดือนอะครับ (เอาประมาณเฉยๆนะครับ ซื้อที่ กทม ครับผม)

ที่ดูๆไว้ ก็น่าจะเป็น eco car ทั้งหลาย ทั้งสวิฟ อัลเมร่า มาร์ช มิราจ ประมาณนี้อะครับ

อีกเรื่องนึงครับ ถ้าผมซื้อใบจองต่อจากคนอื่น จะได้รับสิทธิ์รถคันแรกไหมอะครับ (ไม่ทราบว่าเค้ายึดตามชื่อใบจอง หรือชื่อเจ้าของรถอะครับ  ผมสงสัยว่าถ้าซื้อใบจองมาจากคนอื่น แต่คนนั้นๆ ไม่ได้สิทธิ์รถคันแรก เราซึ่งเป็นผู้ซื้อใบจองต่อมาจะได้ไหมอะครับ)
 ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2012, 09:51:57 โดย Satanic za' »

ออฟไลน์ Action

Re: รบกวนถามระยะเวลาในการจอง eco car แต่ละยี่ห้อหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:15:17 »
เท่าที่ผมทราบ น้องมีนา น่าจะมีรถพร้อมส่งมอบเลยครับ

ที่เหลือก็ไล่อันดับเอา มาร์ช > บรีโอ > อัลเมร่า > มิราจ > สวีฟ (น๊าน นาน ถ้าคุณจอง AT) ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
Re: รบกวนถามระยะเวลาในการจอง eco car แต่ละยี่ห้อหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:19:20 »
สวิฟ AT มีเดือน สิงหาปีหน้าเเล้ว
สวิฟ MT น่าจะ มค.-กพ.
มิราจ ไม่น่าเกิน 2 เดือน (ถ้าศูนย์ไหนเกินหาศูนย์อื่นเอา เพราะคนที่รู้จักกัน 2-3 คนไม่มีใครเกิน 2 เดือนเลย)
อัลเมร่า มาร์ช  อันนี้ไม่รู้เลยครับรอผู้รู้อยู่เหมือนกัน
และสุดท้าย บริโอ้ รถเหลือบานเบอะ จนล้นลานจอด เเต่เซลล์ชอบทำเป็นขายดี บอกต้องรอเดือนนึง ไม่รู้ให้รอทำไหม
(ได้ยินข่าวลือว่ารถบางส่วนถูกนำกลับไปโมเป็น ซีดาน ไม่รู้จริงหรือไม่ใครรู้ช่วยบอกด้วย)  ;D
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:22:03 »
เอ้อ ผมลืม 1.2 ซีดานไปเลยนะครับเนี่ย
 ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:37:11 »
คงไม่เอาคันที่ประกอบเสร็จแล้วไปโมหรอกครับ ไม่คุ้มค่าแรงค่าประกอบใหม่ แต่น่าจะเป็นการเอาชิ้นส่วนที่ยังไม่ประกอบที่ใช้ด้วยกันมาใช้มากกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 11:37:43 »
เข้าใจว่านิสสัน น่าจะได้รับรถทันทีไม่ต้อง  แล้วตามด้วยฮอนด้า รอประมาณ 1 เดือน (รถมันขายดีมากนะครับต้องเข้าใจ เลยต้องรอ) ตามด้วย มิตซู สุดท้ายก็ ซูกิ ยอดจองก็ไม่ถล่มทลายก็เท่าๆคนอื่นแต่กำลังผลิตมีน้อย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 11:58:16 »
ที่แน่ๆตอนนี้บริโอ้ แถมประกันด้วยล่ะ รับรถได้เลย แต่ก่อนเจอประกันของบริโอ้เบี้ยสูงมากกกกกก ครับ  :D

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 13:48:37 »
บริโอ เร็วสุดนะผมว่า
มาร์ช อัลเมลา น่าจะตามมา
มิราจ น่าจะ2-3เดือน(แต่ผมรอไป7เดือนครึ่งครับ อยู่เชียงใหม่ เพิ่งได้รถไม่กี่วันจองตั้งแต่ก่อนเปิดตัว)
สวิฟ ไม่รู้เท่าไหร่แต่มากกว่าทุกค่ายแน่

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 14:18:57 »
ผมเพิ่งกลับมาจากโชว์รุมซูซุกิอ่อนนุช(ศูนย์ใหญ่)ตะกี้นี้เอง เพิ่งไปลองรถมา
ถามคิวแล้วครับ ถ้าเป็นGLX จองวันนี้รับรถกรกฎาคมปีหน้า
GL-at รับรถเร็วกว่านิดหน่อย(1-2เดือน) ส่วนGL-mtรับรถมกราคมปีหน้า(แต่มีลุ้นเล็กๆว่าอาจจะได้ก่อนสิ้นปี)
ผมเลยจัดGL-mtไปแล้ว (ของแถมเซลส์บอกว่ามีมาร์จิ้นน้อยมาก 3,000ถ้วนๆ)

ตัวรถที่ไปลองวันนี้เป็นGL-atครับ
จริงๆที่ศูนย์นี้มีตัวmtให้ลองด้วยนะเอ้อ แต่ตอนผมไปดันมีคนกำลังลองอยู่ ขี้เกียจรอด้วย
บวกกับอยากลองด้วยตัวเองว่าในฐานะของอีโคคาร์คันเล็กๆคันหนึ่ง อัตราเร่งของCVTเพียงพอกับการใช้งานรึเปล่า
ส่วนตัวผมว่าถ้าใช้แค่ในกทม. เหลือเฟือครับ 0-60ผมว่ามาเร็วดีทีเดียว ออกตัวจากยูเทิร์นแล้วกดมิดคันเร่งนี่มีดึงนิดๆ(ย้ำว่านิดๆ)ให้พอสนุกได้
แต่พอพ้นจากนี้ไปจะตื้อๆอย่างเห็นได้ชัดครับ ถ้าขับทางไกลแล้วต้องแซงยาวอาจจะเหนื่อยหน่อย
พวงมาลัยเบาแต่คม เปลี่ยนเลนไปมาสนุกดีมาก
คันเร่งกับเบรค เซ็ตมาลึก แต่ก็ต้องใช้ความคุ้นเคยพอสมควร เวลาเลียเบรคนี่แทบจะไม่จับเลย ต้องออกแรงกดเบรคถึงจะเริ่มชะลอรถให้ คันเร่งก็อาการคล้ายๆกัน
ทัศนวิสัยดีครับ มองเห็นได้ค่อนข้างกว้างและรอบ กะระยะหน้า-หลังง่าย แต่เบาะนั่งสูงไปหน่อย

.-_-.

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 21:14:50 »
จะเชื่อหรือไม่ว่า  ไม่ต้องจองไม่ต้องซิ้อใบจอง ก็ได้รถเร็วภายใน 1 สัปดาห์ครับ
เพราะผมจองแล้วมันไม่ได้ก็เลยใช้วิธีนี้
โทรไปหาศูนย์ต่างๆ  ที่รถหลุดจองของลูกค้า หรือรถที่บริษัทส่งมาเกิน เช่น Mirage จะมีเยอะครับสำหรับรถที่หลุดจองในแต่ละศูนย์และหรือที่บริษัีทส่งมาให้โดยไม่มีคนจองครับ แต่ว่าศรีอาจจะไม่ตรงใจ  แต่ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องสี ได้ง่ายและเร็วมากครับ  พอดีแฟนอยากได้สีน้ำเงิน แต่ก็ใช้วิธีนี้ได้ภายใน 1 อาืทิตย์ ครับ  พอได้รถมา ที่ศูนย์จังหวัดที่ผมอยู่ มี switf ที่คนไม่เอา เพราะก่อนหน้านี้ก็จะเอา swift แต่ว่าได้มิราจแล้ว ศรีภรรยาบอกว่าก็ชอบมิราจมากกว่าครับ ถึงคนจะบอกว่า swift ดูดีกว่า แต่คิดว่าระยะยาวจริงๆ น่าจะสู้มิตซูไม่ได้ (อันนี้คิดเอาเองทั้งนั้นครับ เดาเอา)
ไม่ต้องจองไม่ต้องซื้อใบจองสักกะบาทครับ

ใช้ มิราจ เรื่องความประหยัดไม่ผิดหวังจริงๆ ครับ  ขับไม่เกินร้อย ได้ 20 Up ครับผม ประหยัดได้ใจจริงๆ :)