ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแนะโช๊คอัพ และจานเบรกให้หน่อยครับ  (อ่าน 2754 ครั้ง)

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
รบกวนช่วยแนะนำโช๊คอัพ ให้กับ Camry 2.4Q ปี 05 ให้หน่อยครับ ปัจจุบันใส่ของเดิมอยู่
แต่อยากเปลี่ยนใหม่  ต้องการลักษณะความนุ่มที่ความเร็วต่ำ  และนิ่ง + หนึบ ที่ความเร็วสูง
รุ่นไหนเหมาะกับความต้องการมากที่สุด  หรือมีรุ่นอื่นๆ แนะนำครับ ที่ราคาไม่สูงมากนัก  ที่ดูๆ ไว้ได้แก่
1 ) KAYABA NEW SR SPECIAL
2 ) KAYABA ECEL - G
3 ) MONROE REFLEX
4 ) MONROE SENSATRAC

ส่วนจานเบรก อยากจะลองเปลี่ยนที่เป็นแบบ เซาะร่อง-เจาะรู  (ของเดิมเป็นจานเรียบ ) ควรที่จะใช้
ขนาดความโตเท่าเดิม หรือว่าใช้แบบจานขยาย  หากเป็นจานขยาย รถรุ่นนี้ควรใช้ขนาดความโตสักกี่ มิลลิเมตร ครับ
ปัจจุบันเบรกก็พอใช้ได้ แต่ไม่ค่อยมั่นใจต้องเผื่อระยะการเบรกไว้มาก

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยแนะโช๊คอัพ และจานเบรกให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 11:57:04 »
ค้ายาบ้า new SR ไม่น่าจะตอบโจทย์ได้ครับ มองตัวอื่นที่เหลือดีกว่า ส่วนตัว comment ตัวอื่นไม่ได้เพราะไม่เคยใช้ที่เหลือเลยครับ

จานเบรก ผมว่า จานขยายก็เพียงพอ ไม่ต้องเจาะรู อะไรหรอกครับ ไม่ได้เบรกจนมันร้อนแดงเป็นประจำ ส่วนเซาะร่อนอยากใส่ก็ได้ ไม่มีร่องก็ไม่ได้เสียหายอะไร

จานเจาะรู ต่อให้ยี่ห้อดัง แพงแค่ไหน ก็แตกได้เหมือนกันเมื่อถึงจุดๆหนึ่งแล้วบางทีมันไม่ได้แตกนอก แต่มันแตกในครับ  :D

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
Re: รบกวนช่วยแนะโช๊คอัพ และจานเบรกให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 13:26:39 »
ผมก็มอง ner sr ใส่ mitzu spacewagon 2009 เหมือนกัน รอผู้รู้ครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 13:46:26 »
Monroe

เห็นโฆษณาว่าดี ความเร็วต่ำนุ่ม ความเร็วสูงหนึบ
เป็นรุ่นบนๆของมอนโรล
เอาเข้าจริง บางทีมันก็หนึบ Progressive จริง อย่างที่เค้าว่า
แต่บางที มันก็นุ่มนิ่มขึ้นมาที่ความเร็วสูงซะอย่างงั้น
ถ้าไม่เทโค้ง ไม่มุดแรงๆจนแกนโช๊คมันรับรู้ มันก็ไม่ปรับหนืดให้

Excel G

ผมใช้อยู่ในแึคมรี่รุ่นนี้ล่ะ ตาเหยี่ยว 2.4 ออกก่อนคุณแปปเดียว
อย่าคิดว่ามันคือโช๊คแต่ง ผมมองว่ามันเป็นอะไหล่ชิ้นนึงเท่านั้นเอง
หนึบขึ้นมั้ย? แทบไม่รู้สึก ตอนเข้าโค้งหรือจัพม์คอสะพาน ดีขึ้นนิดหน่อย นิดเดียวจริงๆ
ทางตรง ความเร็วสูง หรือมุดไปมุดมา ดีขึ้นนิ๊ดดดดด เดียว มันคืออะไหล่ตัวนึง

ถามว่า น่าใช้มั้ย ดีกว่าไปเบิกโช๊คเดิมๆจากศูนย์
อยากได้โช๊คนิ่มแต่มีประกันศูนย์ หรือโช๊คดีขึ้นนิดหน่อย แต่ประกัน 6 เดือน ก็แล้วแต่ครับ

SR

หนึบขึ้นแบบรู้สึกได้ หนึบกว่า ดีกว่า Excel G
โดดคอสะพาน เด้งครั้งเดียวจบ มั่นใจกว่าโช๊คเดิม
มันไม่รองรับการมุดไปมุดมา ยังสู้ชุดสตรัทแท้ๆไม่ได้
แข็งขึ้นนิดๆ ไม่ได้แข็งเป็นเกวียนแบบชุดสตรัท แต่ยังคงความนุ่มแบบรถบ้านๆอยู่

แต่ราคา... ผมว่า 17xxx แพงไปหน่อย
ของผม 2 ปีแล้วยังดี ของเพื่อน 1 ปี รั่วซึม ซ่อมหาย แต่ไม่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 13:50:14 »
ใช้ MONROE REFLEX อยู่

โช๊คให้ตัวไม่มาก .. อาการโคลง น้อยลงกว่าโช๊คโรงงานพอสมควร

ความเร็วต่ำ แข็งขึ้น แต่อยู่ในระดับที่รับได้ครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 18:16:41 »
H drive เรยยย