ผู้เขียน หัวข้อ: งง กับการตลาดนิสสันนาวาร่า  (อ่าน 6661 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
งง กับการตลาดนิสสันนาวาร่า
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 21:37:24 »
สวัสดีค่ะ
 พอดีนั่งดูทีวีอยู่ เห็นโฆษณา นิสสันนาวาร่า ก็เลยงงว่า
การตลาดเขาวางแผนอะไรบ้างเปล่า เห็นเงียบหายไปเลย แล้วก็อยู่ๆก็มีโฆษณาออกมา
วันก่อนเอารถเข้าศูนย์ เซลบอกช่วงนี้ไม่มีรถนาวาร่าส่งแล้วพี่ว่างั้น
ก็แค่บ่นในฐานะคนใช้นาว่าร่าแล้วเห็นว่ารถดีค่ะ (ถึงแม้จะขับไม่ค่อยคล่องเท่าใด)

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Re: งง กับการตลาดนิสสันนาวาร่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:26:47 »
คงออกมากระตุ้นยอดขายล่ะมั้งครับ ก็แหงล่ะ
รุ่นใหม่ออกมาทั้ง Ford Mazda Isuzu Toyota(Minor) Chevrolet แต่ละค่ายก็โกยส่วนแบ่งทางการตลาดไปไม่ใช่น้อย จะนิ่งอยู่เฉยก็คงไม่ได้
ส่วนเรื่องรถไม่มีส่ง อันนี้ก็ไม่แน่ใจแหะ จะว่าผลิตไม่ทันไม่มีรถส่งก็ไม่น่าใช่

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: งง กับการตลาดนิสสันนาวาร่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:47:36 »
มุขแแบบนี่นิสสันเคยใช้กับ Teana J31 มาก่อนครับ
กว่าโฆษณามา รอตั้งปีกว่าๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 23:18:38 »
มันเป็นสิ่งที่ดีลเลอร์เรียกร้องมานานแล้วครับ

เพราะช่วงหนึ่งที่โรงงานมันแน่น ๆ ไม่มีที่จะผลิตเมื่อ 2 ปีก่อน
นิสสันต้องคว้าโอกาสผลิตอีโคคาร์ไว้ก่อน ทำให้ต้องชลอการผลิตกระบะ (ผลิตกระบะ 1 คันใช้เวลาเท่ากับเก๋ง 3 คัน)
ทำให้ยอดผลิตกระบะจากเดือนละ 3-4 พัน ลงมาเหลือแค่ 1.5 พันคัน ต่อเนื่องจนถึงบัดนี้
ประกอบกับฝ่ายการตลาดหน้าใหม่ ๆ เข้ามาก็มีเป็นสายรถยนต์นั่งฮอนด้า เยอะมากกกกกกกกก
ว่าง่าย ๆ ไม่ถนัดกระบะด้วยส่วนหนึ่ง

ในช่วง 2 ปีก่อน ทำให้นิสสันไม่ได้เน้นกระบะ ด้วยเหตุผลดังกล่าว จนหลายฝ่ายบ่นว่า
มันไม่ควรจะทิ้ง น่าจะรักษาระดับเอาไว้ ดีลเลอร์ก็บ่นอยู่นานว่าควรกระตุ้น
ก็เลยได้จังหวะที่ย้ายการผลิต navara ไปแหลมฉบัง
เพื่อเริ่มทำตลาดกันใหม่อีกครั้ง และน่าจะต่อเนื่องไปกับกระบะโฉมใหม่ปี 2014

ส่วนรถกระบะที่ไม่มีส่งนั้นเพราะ

..... ผมได้ยินมาระดับหนึ่ง แต่ผมก็ไม่กล้าฟันธงนะ
และมันก็คิดไม่ผิด

แต่พรุ่งนี้นิสสันจะประกาศตั้งโรงงานใหม่แล้ว

ก็น่าจะทำให้ปัญหาระหว่าง Nissan กับ Mitsubishi กระจ่างแจ้งระดับหนึ่ง

แต่สำหรับผม ผมคิดว่า Carlos Ghosn ได้รับบทเรียนเล่มใหญ่ถึง 2-3 เล่มในปีนี้เลยล่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2012, 23:28:21 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 23:21:39 »
มางงด้วยคน

ตลาดระกระบะช่วงนี้กำลังมาแรง

สงสัยพี่แกคงอยากจะบอกว่า ผมยังขายอยู่นะครับ อย่าเพิ่งลืมกัน

ออฟไลน์ erosa

• Full Member
    • New Navara 2014
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 23:27:15 »
คงเน้นที่ eco car ก่อนครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 23:59:12 »
นี่ครับ แจ๊ซสีแดงกะมาแบบไม่ตั้งตัวเหมือนกัน 555+
เอาเข้าไป คนซื้อรถนี่ งงกันไปเลยครับ

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 02:05:54 »
คิดถึงตำนาน Big M
นิสสันน่าจะรักษาความนิยมรถประเภทนี้เอาไว้ด้วย
นาวาร่า ผมยังชอบเลย แต่ไม่มีตังค์ซื้อ :-\
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 08:32:11 »
หืม แจ๊สแดงมีเหรอครับ แฟนผมชอบสีแดงนะเนี่ยโดนใจ มีจริงเดี๋ยวเผลอเปลี่ยนใจนะเนี่ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:44:12 »
ผมงงกับการตลาดของนิสสันทุกรุ่นเลยแหละครับ เหมือนจะมาช้ากว่าชาวบ้านเขาตลอด

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 13:14:03 »
จนตอนนี้ผมยังไม่เห็นโฆษณา เทียนา ไมเนอร์เชนจ์เลยครับ  :P

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 14:57:40 »
จนตอนนี้ผมยังไม่เห็นโฆษณา เทียนา ไมเนอร์เชนจ์เลยครับ  :P

โฆษณาทางวิทยุครับ  ผมฟังอยู่ออก FM 105.5 ทุกวันตั้งแต่ต้นปีจนถึงกลางปี
ยังสงสัยอยู่เลยว่า  โฆษณา "The New Teana"  ในช่วงที่ Altima ในเมืองนอกเปิดตัวมา
เหมือนกับการโละของเก่าออกยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 16:23:26 »
มันเป็นสิ่งที่ดีลเลอร์เรียกร้องมานานแล้วครับ

เพราะช่วงหนึ่งที่โรงงานมันแน่น ๆ ไม่มีที่จะผลิตเมื่อ 2 ปีก่อน
นิสสันต้องคว้าโอกาสผลิตอีโคคาร์ไว้ก่อน ทำให้ต้องชลอการผลิตกระบะ (ผลิตกระบะ 1 คันใช้เวลาเท่ากับเก๋ง 3 คัน)
ทำให้ยอดผลิตกระบะจากเดือนละ 3-4 พัน ลงมาเหลือแค่ 1.5 พันคัน ต่อเนื่องจนถึงบัดนี้
ประกอบกับฝ่ายการตลาดหน้าใหม่ ๆ เข้ามาก็มีเป็นสายรถยนต์นั่งฮอนด้า เยอะมากกกกกกกกก
ว่าง่าย ๆ ไม่ถนัดกระบะด้วยส่วนหนึ่ง

ในช่วง 2 ปีก่อน ทำให้นิสสันไม่ได้เน้นกระบะ ด้วยเหตุผลดังกล่าว จนหลายฝ่ายบ่นว่า
มันไม่ควรจะทิ้ง น่าจะรักษาระดับเอาไว้ ดีลเลอร์ก็บ่นอยู่นานว่าควรกระตุ้น
ก็เลยได้จังหวะที่ย้ายการผลิต navara ไปแหลมฉบัง
เพื่อเริ่มทำตลาดกันใหม่อีกครั้ง และน่าจะต่อเนื่องไปกับกระบะโฉมใหม่ปี 2014

ส่วนรถกระบะที่ไม่มีส่งนั้นเพราะ

..... ผมได้ยินมาระดับหนึ่ง แต่ผมก็ไม่กล้าฟันธงนะ
และมันก็คิดไม่ผิด

แต่พรุ่งนี้นิสสันจะประกาศตั้งโรงงานใหม่แล้ว

ก็น่าจะทำให้ปัญหาระหว่าง Nissan กับ Mitsubishi กระจ่างแจ้งระดับหนึ่ง

แต่สำหรับผม ผมคิดว่า Carlos Ghosn ได้รับบทเรียนเล่มใหญ่ถึง 2-3 เล่มในปีนี้เลยล่ะ

ถามคุณโฮมี่ การตัดสินในทำอะไรของสยามนิสสัน ต้องถึงขนาดคาลอส กอน เลยเหรอครับ

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 21:37:54 »
นั่นดิ กระบะบรรทุกตอนเดียวของนาวาร่า กำลังจะไปได้ดี แต่มีขายแค่พักเดียว หลังจากนั้นก็ไม่มีขายอีกเลย   นิสสันไม่น่าพลาดเลย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 09:30:30 »

โฆษณาทางวิทยุครับ  ผมฟังอยู่ออก FM 105.5 ทุกวันตั้งแต่ต้นปีจนถึงกลางปี
ยังสงสัยอยู่เลยว่า  โฆษณา "The New Teana"  ในช่วงที่ Altima ในเมืองนอกเปิดตัวมา
เหมือนกับการโละของเก่าออกยังไงไม่รู้
ที่ Mega บางนาโฆษณากันหลายรอบแล้วครับ
(แต่โฆษณานั้น เอา PV มาตัดดีๆนี่เอง)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ