ผู้เขียน หัวข้อ: City MC 2012 แป้นเบรกลึกเพราะโดนตัดระบบ BA รึเปล่าคับ  (อ่าน 3642 ครั้ง)

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
ดูจากโบร์ชัวร์ของ city mc 2012 เหมือนจะมีแค่ระบบ ABS/EBD แต่ระบบ BA ไม่มี
เลยอยากทราบว่าอย่างนี้จะเกี่ยวกับการที่ทำให้ city mc มีระยะกดแป้นเบรกที่ลึกมากมั้ยคับ
เพราะของเพื่อนที่เปน vios มาลองขับรถผมก็บอกว่าอาจจะเกี่ยวกับระบบ BA มั้ย เพราะของมันมี BA
มันก็เลยเอาโบว์ชัวร์มาเทียบให้ดู ก็ฟังเหตุผลจากเพื่อนมา และก็ถือโอกาสสอบถามกับพี่ๆใน HLM
หน่อยคับว่า มันเปนที่ระบบ BA โดนตัดออก หรือมันเปนฟิลลิ่งเบรกของ honda อยู่แล้ว เพราะผม
เคยขับแค่ vios(ของเพื่อน) กับ city(ของตัวเอง) เลยรู้สึกว่าทำไม vios กดแป้นเบรกนิดเดียวก็อยู่แล้ว
แต่ของ city ต้องกดแป้นเบรกลึกพอควรเลย ราวๆเกือบ 3/4 ของระยะแป้นเบรกถึงจะเอาอยู่ ขอคำแนะนำด้วยนะคับ

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
Re: City MC 2012 แป้นเบรกลึกเพราะโดนตัดระบบ BA รึเปล่าคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 00:15:55 »
ผมว่าดีออกก่อนจะออกผม test drive ตัวก่อน mc เบรคทีหัวทิ่ม ขนาดกดนิดเดียว แต่จริงๆตัว mc ก็ยังถือว่าเบรค มาเยอะช่วงต้นไม่ค่อย linear อยู่ดี ส่วนรถได้เคยได้ลองขับมาผมว่า mz2 linear ดีมากครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: City MC 2012 แป้นเบรกลึกเพราะโดนตัดระบบ BA รึเปล่าคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 06:12:24 »
BA ไม่ได้ทำงานทุกครั้งที่กดเบรคนี่ครับ ทำเฉพาะกดสุด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 09:28:48 »
เป็นที่การเซ็ตมาของรถครับผม Toyota เป็นแบบนี้เกือบทุกรุ่นสำหรับเบรก ส่วนHonda ก็เหมือนกันจะลึกมาหน่อย ไม่เกี่ยวกับBaเลยครับผม

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:30:26 »
ขอบคุนคับ แต่ใจจืงอยากให้เบรกมันตื้นกว่านี้ซักหน่อยจังเลย - - แต่ก็คงต้องปรับตัวละ

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:04:52 »
ไม่เกี่ยวกับ BA เป็นที่เขาเซตมาแบบนี้ คันเร่งนุ่ม เบรคนุ่ม
ถ้าเป็น vios แตะพุ่ง แตะหัวทิ่ม

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 23:04:52 »
มันเป็น นิสัยการเบรกของแต่ละยี่ห้อนะครับ  BA จะทำงานเมื่อเราเบรคแรง หรือ เบรคแบบกระทันหันนะครับ
toyota ทุกร่นเบรกตื้นอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ gratter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 23:40:46 »
ba ทำงานขึ้นอยู่กับความเร็วรถด้วยครับ ถ้าวิ่งมาเร็ว แล้วเหยียบเบรคเร็ว ต่อให้ไม่ต้องลึกมันก็จะทำงาน ตามชื่อ