ผู้เขียน หัวข้อ: แบบไหนถึงเรียกว่า ขับรถปาดหน้า  (อ่าน 8575 ครั้ง)

ออฟไลน์ vichaitre

• Full Member
แบบไหนถึงเรียกว่า ขับรถปาดหน้า
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 09:31:26 »
ที่ผ่านมามีข่าวอยู่เสมอ มีคนขับรถปาดหน้า แล้วรู้สึกมีอาการ บีบแตรใส่ เปิดไฟหน้าใส่ ไล่ยิง แล้วแบบไหนละที่ว่าขับรถปาดหน้า กลัวเหมือนกันเพราะขับรถแซงขวาแล้วเข้าซ้าย หรือขับขวาอยู่จอรถขวาขับช้า แล้วแซงซ้าย แล้วเข้าขวา อยู่เป็นประจำ

ออฟไลน์ MN

• Jr. Member
  • **
Re: แบบไหนถึงเรียกว่า ขับรถปาดหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:33:50 »
เท่าที่ผมเข้าใจ น่าจะประมาณว่า  แซงระยะกระชั้นชิดมากๆ แล้วไม่เปิดไฟเลี้ยว  พวกก็เปิดไฟสูงไล่

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: แบบไหนถึงเรียกว่า ขับรถปาดหน้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 15:21:20 »
แบบนี้ครับ ไม่นับกวนตีนนะ  ;D ;D ;D

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 15:40:10 »
ของผมประมาณแซงแล้วเข้าเลนเดียวกับผู้ถูกแซงและต้องทำให้ผู้ถูกแซงต้องเบรคแรง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 16:16:38 »
ทำให้ต้องเบรคครับ อันนี้เรียนรู้มาจากที่เมกานะครับ ที่ไทย..คงใช้นิยามเหมือนกัน คงต้องกล่าวหาแทบทุกคัน

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 16:22:09 »
เจอปาดหน้าบ่อยๆ คือทางเลี้ยวซ้่าย ผมชิดซ้ายอยู่ดีดี วิ่งเรื่อยๆ ไม่ต้องเบรค เพราะทางโค้งไม่มาก
ก็มีรถวิ่งมาจากเลนขวามาปาดหน้า แล้วก็เบรคลดความเร็ว ผมก็ต้องกดเบรคไปด้วย ไม่งั้นก็จะชน

คนขับปาดหน้ามักจะมองและทำอาการไม่ค่อยจะพอใจด้วย งงจริงๆครับ 555+
ควรจะต่อท้าย ไม่น่าจะแซงแล้วเข้ามาปาดกันแบบนี้ครับ

ส่วนทางตรง ที่เป็นเรื่องกัน มักวิ่งเปลี่ยนเลนไปมาในระยะใกล้ๆน่าจะ 2 เมตรโดยประมาณ
ปาดไปปาดมา มันอันตรายนะครับ และก่อให้เกิดความน่ารำคาญ เพราะคนอยู่หลัง ต้องเกร็งว่าจะเอายังไงต่อ
ลุ้นว่าจะมาโดนรถเขาไหม เป็นการขับรถที่มารยาทไม่ค่อยดีนักน่ะครับ

ถ้าปาดแล้ววิ่งไปเร็วๆ หายไปเลย ไม่ค่อยมีปัญหากันหรอกครับ ส่วนใหญ่ปาดกันกันมาอยู่ตรงนั้นไม่ไปไหนซะทีนะครับ

เจ้าของหัวข้อน่าจะขับรถมานานแล้วนะครับ ถามเอาฮาหรือเปล่าครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ vichaitre

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 09:07:47 »
โดยเฉลี่ย ผมขับรถเร็ว มักจะมีโอกาส แซงรถคันหน้าอยู่เรื่อยๆ กลัวโดนกล่าวหาว่าขับรถปาดหน้าครับเพราะไม่ได้ตั้งใจ ถ้าตั้งใจก็จะขับติดก้นคันหน้าตลอด ให้มันเสียวก้นเล่นครับ ช้าเราก็ช้ารอได้ เร็วเราก็เร็วไม่ให้ทิ้งห่าง

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 05:22:04 »
เจอรถปาดหน้า ผมไม่โกรธอะไรมากมายนะ

แต่เจอพวกชอบเบียด ชอบแซก ตามทางแยกนี่แหละ โคตรเซง

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 17:52:57 »

บางครั้ง สายตาของมนุษย์ไม่เท่ากัน

อย่างผมเคยเปลี่ยนเลนมาอยู่หน้ารถคันนึงห่างเป็นวา ยังบีบแตรด่าเลย

ออฟไลน์ limpbiz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 14:13:42 »
ง่ายๆเลยครับ

เมื่อคุณขับอยู่เลนกลาง แล้วมีรถคันหน้าช้า คุณต้องการแซงขวาขึ้นหน้า

แต่ทว่า

1. เลนขวามีรถวิ่งนำคุณอยู่ หากคุณเปิดไฟเลี้ยวขวาแล้วขับให้เร็วขึ้นเพื่อเบียดเข้าเลนขวา ให้แซงรถคันหน้า = ขับปาดหน้าครับ

2. เลนขวามีรถวิ่งตามคุณอยู่ หากคุณเปิดไฟเลี้ยวขวาแล้วเบียดเข้าเลนขวา โดยไม่ทันได้กะระยะห่าง หรือความเร็วรถคันหลังซึ่งเค้าจะต้องเบรคอย่างกระทันหันหรือไม่ = ขับปาดหน้า

หากไม่ขับปาดหน้าทำยังไง

กรณีข้อ 1. ง่ายๆ ให้คันหน้าเค้าแซงขึ้นไปก่อนแล้วก็เข้าเลนขวาตาม แต่หากดูแล้วว่าระยะห่างเยอะก็อนุโลม

กรณีข้อ 2. ง่ายๆ เปิดไฟแล้วและ ดูกระจกหลังก่อนจะเปลี่ยนเลน หากเปิดไฟเลี้ยวก่อนไว้ซักระยะแล้ว รถคันหลังที่มีระยะห่าง ก็ต้องชลอโดยไม่เบรคกระทัน

ครับ