ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรอค่าย Honda เก็บเสียงได้ แย่ ทุกรุ่นเลยครับ  (อ่าน 13776 ครั้ง)

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไมรอค่าย Honda เก็บเสียงได้ แย่ ทุกรุ่นเลยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 21:24:56 »
เพราะว่าไม่ได้สั่ง ยางขอบประตูจากผมไงครับ อิอิ ของผมที่ผลิตให้ teana หละะะะะะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมรอค่าย Honda เก็บเสียงได้ แย่ ทุกรุ่นเลยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 21:26:55 »
แต่ผมว่ารุ่นใหม่ๆ ก็เงียบขึ้นนะครับ เช่น Freed นี่เงียบกว่าตอน CR V เยอะเลย หรือว่ารถผมมันเป็นรถที่อะไหล่มาจากญี่ปุ่นเยอะเลยดีกว่ารถคันอื่นๆ นะครับ

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 21:54:52 »
ผมว่าลดต้นทุนล้วนๆ
จริงๆราคาแผ่นแด๊มประตูแผ่นนึงไม่แพงนะ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 22:29:00 »
ส่วนตัวผมว่า Accord Gen8 นี่ทำได้ไม่เลวนะครับ เงียบดีครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 22:57:06 »
ผมมักจะบอกเวลาสอนรุ่นน้องเลือกรถ
ว่ารถในระดับ segment เดียวกัน รับโครงสร้างภาษีอัตราเดียวกัน
มันย่อมต้องขายในราคาใกล้ๆกัน

ถ้าอย่างใดอย่างนึงในรถคันนั้นดีเลิศ ทำใจไว้ได้เลยว่าต้องมีบางอย่างที่แย่
มันคือการยักย้ายถ่ายเทต้นทุน ว่าคุณจะเอาต้นทุนนั้นนะไปลงที่จุดไหน

เครื่อง? เกียร์? ช่วงล่าง? ความปลอดภัย? โครงสร้าง? ความหรู?
การบริการหลังการขาย? โฆษณา?

ต้นทุนในรถคันนึง มันก็ถ่ายอัตราส่วนกันไปมาอยู่ระหว่างสิ่งเหล่านี้

ที่ผ่านมาผมก็มองว่า Honda น่ะเทงบไปกับการทำเครื่องยนต์กับเกียร์
ผมขับมาหลายรุ่นและพบว่าเครื่องกับเกียร์ของ Honda มักจะทำงานได้
ดีกว่าเพื่อน นี่อาจจะเป็นส่วนหนึ่งที่เป็นก้อนต้นทุนส่วนหนึ่งที่มีขนาดใหญ่
โดยยอมลดต้นทุนในเรื่องการเก็บเสียงลงไป

เพราะคนไทยให้ความสำคัญกับเรื่องแรงเรื่องประหยัด
แต่เรื่องเก็บเสียง ถ้าไม่อุบาทว์เกินไปนัก น้อยคนจะบ่น
ตามนี้เลยครับ
เหมือนที่ Toyota altis design ห่วย แต่เก็บเสียงดี
Lancer ช่วงล่างดี แต่เก็บเสียงแย่กว่า ซีวิค ภายในแย่กว่าเหมือนกัน
Mazdaช่วงล่างดี แต่เครื่อง กับเกียร์ห่วยมาก
ประมาณนั้นครับ
รถขายราคาเท่าๆกัน ต้นทุนมันไม่ได้ต่างกันมากนักหรอกครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 00:34:21 »
ขับมาหลายรุ่น
new City, City iDSI, Civic FD, CRV G2
เก็บเสียงห่วยแตกทุกรุ่นโดยเฉพาะเสียงล้อและช่วงล่าง ตามมาด้วยเสียงเครื่องยนต์
แต่ new City กับ Civic FD ขับสนุกดี
ผมว่ามันเป็นธรรมชาติของรถตระกูลนี้
มันก็เหมือนคนนั่นแหละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 00:59:42 »
FD เนี่ยคอนเฟิร์มเลย ดีที่เก็บเสียงเครื่องค่อนข้างดี แต่เสียงลมเสียงยางเสียงช่วงล่างเนี่ย ไม่ผ่านอย่างแรง
โดยเฉพาะเสียงช่วงล่าง เวลาผมลงจากรถพี่สาว(ครูซ)แล้วขับรถตัวเอง เสียงคนละเรื่องเลย
เสียงครูซจะดังกรึบๆ แต่ FD เนี่ยดังโครมคราม ยังกะจะหลุดออกมาทั้งยวง 555+

ส่วนเสียงรอบข้าง ผมเคยไปร้านเครื่องเสียง เห็นเค้าแกะประตู FD ออกมาดู มีแค่พลาสติกถุงกับข้าวแปะไว้ข้างประตู
ส่วนคันที่จอดข้างๆ เป็น New Focus เอารถมาเปลี่ยนลำโพง แผ่นข้างประตูเป็นโฟมซับเสียงจริงๆเลยครับ เป็นแผ่นเข้ารูปกับประตูเลย
ว่าทำไมไปทดลองขับ New Focus ถึงได้เงียบดีมาก ขับ 140 ยังเงียบ เสียงรบกวนน้อย  :D :D :D

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 01:05:08 »
ส่วนตัวผมว่า Accord Gen8 นี่ทำได้ไม่เลวนะครับ เงียบดีครับ

Gen8 นี้ละครับดังตัวพ่อสุด ใน class  ยิ่งกระจกนี้ เสียงลมประทะชัดเจนตั้งแต่ 80+ แล้ว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 03:46:18 »
หึ...หึ...หึ...

Jazz ผมก็เก็บเสียงได้ไม่ค่อยดี เปลี่ยนยางดีๆ หน่อยก็เงียบลง ทุกครั้งที่เจอเนินเล็กๆ หรือทางขลุขละนี่เสียงตึงตังของตัวรถและช่วงล่างนี่ดังเป็นบ้าเลย ถ้าแก้ไขตรงนี้ได้จะดีมากมายเลย เหอๆ

ส่วนเรื่องเสียงเครื่องดัง เกียร์กระตุก พวกนี้ไม่ค่อยเท่าไร ตอนอารมณ์ซิ่งนี่มันเร้าใจมว๊ากกกกกกกก :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 04:08:54 »
Jazz Hybrid เกียร์กระตุกช่วงออกตัว อาการคล้ายขับเกียร์กระปุกใหม่ๆ จะไม่ชิน กระตุก เสียวจะดับ
อีกอัน คือ อาการถอนคันเร่ง แล้วความเร็ววูบ เหมือนเบรกทำงานทั้งที่ไม่ได้เหยียบ
เรื่องเสียง ผมไม่ได้คิดมาก มันจะดังมากก็ตอนขับประมาณ 100 กว่าๆ จะเริ่มรำคาญนิดๆ แต่ไม่ถึงกับซีเรียส
เรื่องสะเทือน ผมก็ว่าปกติ ถ้าเทียบกับรถระดับใกล้ๆกัน
มีเพียงช่วงขับความเร็วสูงซัก 120 ขึ้น เริ่มไม่ไหวใจละ เริ่มจับพวงมาลัยแน่นขึ้น

ถึงแม้ว่า จะดูบ่นเยอะ แต่ผมยอมแลกกับการกินน้ำมันที่น้อยกว่าคันที่ขับก่อนหน้า ซึ่งก็พอใจเพราะค่าน้ำมันหายไปครึ่งนึงเลยทีเดียว

ออฟไลน์ N.BeTa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 05:24:16 »

Gen8 นี้ละครับดังตัวพ่อสุด ใน class  ยิ่งกระจกนี้ เสียงลมประทะชัดเจนตั้งแต่ 80+ แล้ว
อย่างงี้ mio ผมก็เงียบกริ๊บเลยดิ 55
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 06:20:08 »
เก็บเสียงคงหนวกหู ขอกันเสียงดี ๆ ดีกว่าครับ  :D

ผมไม่รู้หรอกว่าทำไม H ติดแผ่นกันเสียงมาน้อย ทำให้เสียงลอดเข้ามาได้มาก แต่กับ FD 1.8 จอดติดเครื่องนิ่ง ๆ ปิดแอร์ ก็ทำเอาผมบิดกุญแจสตาร์ทซ้ำมาแล้วครับ เพราะคิดว่ายังไม่ได้สตาร์ทน่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 19:26:58 »
civic fd ผมก็ดังนะ แต่ผมพอใจในเรื่องเตรื่องกับเกียร์ที่แรงและประหยัดกับดีไซน์ที่สวยงาม มากกว่าจะเอาเงียบๆ แต่ไม่มีความน่าตื่นตาตื่นใจในดีไซน์เลยซักนิด ของพี่ T และความตั้งใจในการทำรถขาย เช่น ฝาท้าย tis ไม่มีแม้พรมบุฝา กับ ครอบก้าน ซึ่ง civic ให้ มันทำให้รถดูมีราคากว่าในราคาที่ถูกกว่า