ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรอค่าย Honda เก็บเสียงได้ แย่ ทุกรุ่นเลยครับ  (อ่าน 13775 ครั้ง)

ออฟไลน์ grev

• Full Member
เป็นจุดอ่อนให้คนอื่นโจมตีตลอด แต่ก็ยังไม่ปรับปรุง  เพราะ?? ???

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: ทำไมรอค่าย Honda เก็บเสียงได้ แย่ ทุกรุ่นเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:16:30 »
คงเป็นเหตุผลเดียวกับทำไมโตโยต้าต้องออกแบบไม่สวย
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

Re: ทำไมรอค่าย Honda เก็บเสียงได้ แย่ ทุกรุ่นเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:21:35 »
ไม่ทุกรุ่นหรอกครับ City ไม่แย่นะครับ ถ้าเทียบกับคู่แข่งในคลาส

CRV ผมคิดว่ามันก็เก็บเสียงได้ดีในระดับหนึ่ง

จะมี Civic กับ Accord ที่ดูจะเก็บเสียงด้อยกว่าคู่แข่ง 

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:22:40 »
ผมว่า รถเก๋ง เชฟเก็บเสียงเทพสุด จากที่ได้ลองขับ วีออส เฟียสต้า ออพตร้า ซิตี้ อาวีโอ้

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:40:06 »
เป็นแค่บางรุ่น
แต่อยากให้ดูที่ยางติดรถมาด้วยน่ะครับ

คู่แข็งใช้ว่าจะเก็บเสียงดีน่ะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:43:42 »
ผมมักจะบอกเวลาสอนรุ่นน้องเลือกรถ
ว่ารถในระดับ segment เดียวกัน รับโครงสร้างภาษีอัตราเดียวกัน
มันย่อมต้องขายในราคาใกล้ๆกัน

ถ้าอย่างใดอย่างนึงในรถคันนั้นดีเลิศ ทำใจไว้ได้เลยว่าต้องมีบางอย่างที่แย่
มันคือการยักย้ายถ่ายเทต้นทุน ว่าคุณจะเอาต้นทุนนั้นนะไปลงที่จุดไหน

เครื่อง? เกียร์? ช่วงล่าง? ความปลอดภัย? โครงสร้าง? ความหรู?
การบริการหลังการขาย? โฆษณา?

ต้นทุนในรถคันนึง มันก็ถ่ายอัตราส่วนกันไปมาอยู่ระหว่างสิ่งเหล่านี้

ที่ผ่านมาผมก็มองว่า Honda น่ะเทงบไปกับการทำเครื่องยนต์กับเกียร์
ผมขับมาหลายรุ่นและพบว่าเครื่องกับเกียร์ของ Honda มักจะทำงานได้
ดีกว่าเพื่อน นี่อาจจะเป็นส่วนหนึ่งที่เป็นก้อนต้นทุนส่วนหนึ่งที่มีขนาดใหญ่
โดยยอมลดต้นทุนในเรื่องการเก็บเสียงลงไป

เพราะคนไทยให้ความสำคัญกับเรื่องแรงเรื่องประหยัด
แต่เรื่องเก็บเสียง ถ้าไม่อุบาทว์เกินไปนัก น้อยคนจะบ่น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:46:02 »
เฟิร์มว่า Jazz เสียงลอดเข้ามาค่อนข้างเยอะครับ
ตัวไทยนะ...แต่ว่าอยากเอา ตะพานหิน ER370 ยางติดรถไปผ่าครึ่ง เอาไปให้ไก่กินน้ำจริงๆ ครับ
ทั้งดัง ทั้งกระด้าง  ;D

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:57:54 »
ถ้าเก็บเาียงแย่ แต่แลกมาด้วยการได้ยินเสียงเครื่องยนต์เพราะๆการทำงานของระบบวีเทค ผมก็รับได้ครับ

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:59:20 »
City เข้าเยอะจนชินแล้วฮะ

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:07:39 »
DAMP เพิ่มได้ไม่กี่บาทครับ แต่ต้องเฟ้นหาร้านที่ฝีมือดีๆ
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:08:09 »
ผมชอบรถที่ได้ยินเสียงเข้ามาบ้างมากกว่า ได้ยินเสียงเครื่อง เสียงยาง
รถบางคัน รถจะพังอยู่แล้ว ยังไม่ได้ยินอะไรเลย ผมว่าไม่ดีครับ เงียบเกินไปครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:09:37 »
ใช้ Jazz ครั้งเดียวไม่ชอบเลยครับ

โอเค ขับขี่ทั่วไป อัตราเร่งเจ๋ง   แต่คือเก็บเีสียง + ช่วงล่างไม่ชอบเอาซะเลย

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:18:51 »
ใช้ Jazz ครั้งเดียวไม่ชอบเลยครับ

โอเค ขับขี่ทั่วไป อัตราเร่งเจ๋ง   แต่คือเก็บเีสียง + ช่วงล่างไม่ชอบเอาซะเลย

เกียร์กระตุกด้วยครับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:44:44 »
ผมไม่ค่อยชอบ สไตการขับขี่ของตัวรถ honda เลย แต่กลับสอบ nissan  มากกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:48:36 »
นั่งซีวิคฝนตกใส่หลังคายังกะสังกะสี  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HahahaPlus

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:49:48 »
แคมรี่ไงครับภายในหรูหรา ช่วงล่างนิ่ม เก็บเสียงลมดีกว่าแอคคอร์ด

แต่นั่งหลังเวียนหัว :P

มันมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 12:35:34 »
city ผม 4 ปี เสียงดังมากๆเลยครับตอนนี้ ว่าจะเอาไปเปลี่ยนยางขอบประตูไม่รู้จะช่วยได้มั้ย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 13:13:37 »
ผมมักจะบอกเวลาสอนรุ่นน้องเลือกรถ
ว่ารถในระดับ segment เดียวกัน รับโครงสร้างภาษีอัตราเดียวกัน
มันย่อมต้องขายในราคาใกล้ๆกัน

ถ้าอย่างใดอย่างนึงในรถคันนั้นดีเลิศ ทำใจไว้ได้เลยว่าต้องมีบางอย่างที่แย่
มันคือการยักย้ายถ่ายเทต้นทุน ว่าคุณจะเอาต้นทุนนั้นนะไปลงที่จุดไหน

เครื่อง? เกียร์? ช่วงล่าง? ความปลอดภัย? โครงสร้าง? ความหรู?
การบริการหลังการขาย? โฆษณา?

ต้นทุนในรถคันนึง มันก็ถ่ายอัตราส่วนกันไปมาอยู่ระหว่างสิ่งเหล่านี้

ที่ผ่านมาผมก็มองว่า Honda น่ะเทงบไปกับการทำเครื่องยนต์กับเกียร์
ผมขับมาหลายรุ่นและพบว่าเครื่องกับเกียร์ของ Honda มักจะทำงานได้
ดีกว่าเพื่อน นี่อาจจะเป็นส่วนหนึ่งที่เป็นก้อนต้นทุนส่วนหนึ่งที่มีขนาดใหญ่
โดยยอมลดต้นทุนในเรื่องการเก็บเสียงลงไป

เพราะคนไทยให้ความสำคัญกับเรื่องแรงเรื่องประหยัด
แต่เรื่องเก็บเสียง ถ้าไม่อุบาทว์เกินไปนัก น้อยคนจะบ่น

กดไลค์เลยพี่แพน ;D ;D ;D

เรื่องเสียงวัยรุ่นอย่างผมไม่ได้สนใจ เพราะเปิดเพลงที มอไซค์ข้างๆยังมองหน้า

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 13:23:12 »
เพื่อความเร้าใจของวัยรุ่นที่ชอบฟังเสียง i-Vtec มากกว่าเสียงเพลงครับ  ;D

ขำๆ นะก๊ะ  :D
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ toon 18

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 13:26:35 »
มาคอนเฟิร์ม jazz เปลี่ยนเกียร์กระตุกจริงครับ  ยิ่งเกียร์ต้นๆนี่ชัดมาก

ออฟไลน์ jubjeab

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 13:37:06 »
ขนาดเป็นแอคคอร์ดยังเก็บเสียงได้ไม่ดีเลยครับ 

ออฟไลน์ elite

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 14:20:02 »
เอ...แล้วรุ่นไหนหละครับที่เข้าไปนั่งปิดประตูรถแล้วไม่ได้ยินเสียงข้างนอกตัวรถเลย มันจะดีหรือ คุณอยากให้มันเพอเฟคอะไรขนาดนั้น Jazzที่ว่าเสียงเข้ามาเยอะ ผมเอาไปติดStuffitลดไปได้อีกเยอะเลยเรื่องเสียงไม่ต้องถึงกับไปแดมป์

ออฟไลน์ jg333

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 14:52:36 »
ผมว่าเรื่องเสียงแก้ได้เปลี่ยนยางใหม่เอาแบบเงียบๆ
ช่วยได้เยอะนะครับ
แต่เรื่องช่วงล่างตึงตังนี่สิ (วัยรุ่นชอบแต่ผู้ใหญ่ไม่ชอบ ปล ส่วยใหญนะครับ)

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 16:32:22 »
เสียงเปลี่ยนยาง ช่วงล่างเปลี่ยนช๊อค คับ  ;D
แก้ได้ไม่มากก็น้อย แต่ส่วนมากคนซื้อรถมานั่นคือตั้งใจว่าจะไม่ทำอะไรกับตัวรถเลย

ออฟไลน์ lovelymemo

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 17:14:30 »
็Jazz ยิ่งลงแม็ก 17 เสียงยางกับลมกระหึ่มดี แต่ก็เหมือนข้างบนว่าคับ ถ้าไม่ได้ยินอะไรเลย รถจะเสียก็ไม่รู้ตัวเลย ส่วนรถที่เก็บเสียงดีเกินไปผมว่าเวลาเข้าไปแล้วมันเหมือนเข้าโลงติดล้อยังไงไม่รู้ รู้สึกอึดอัดเวลานั่งโดยเฉพาะน้องต้า รู้สึกเหมือนมันแคบยังไงไม่รู้
I'm so Jazz !!!

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 18:58:31 »
็Jazz ยิ่งลงแม็ก 17 เสียงยางกับลมกระหึ่มดี แต่ก็เหมือนข้างบนว่าคับ ถ้าไม่ได้ยินอะไรเลย รถจะเสียก็ไม่รู้ตัวเลย ส่วนรถที่เก็บเสียงดีเกินไปผมว่าเวลาเข้าไปแล้วมันเหมือนเข้าโลงติดล้อยังไงไม่รู้ รู้สึกอึดอัดเวลานั่งโดยเฉพาะน้องต้า รู้สึกเหมือนมันแคบยังไงไม่รู้

ถึงมันแคบแต่มันทำให้คนลงโลงยากกว่าครับ ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 19:06:32 »
ผมว่าซิตี้เก็บเสียงได้ดีกว่าแจ๊ซอยู่นิดๆ..

สำหรับผมไม่ค่อยแคร์เรื่องนี้เท่าไหร่ แต่ก่อนขับกระบะดีเซลมันดังกว่านี้ครับ..

อีกอย่าง เครื่องเสียงผมมักจะดังกว่าเสียงเครื่องซะอีก  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 19:22:45 »
นน. ตัวรถ
อากาศพลศาสตร์
วิศวกรรมตัวรถ
ราคาตัวรถ
ตลาดที่วาง
กำไรที่จะได้
ความสำคัญในการเอาเงินหรือมูลค่าของรถคันนั้นๆไปวางไว้จุดไหน เครื่องยนต์ ภายใน ช่วงล่าง บอดี้ ศูนย์บริการ บริการหลังการขาย ราคาอะไหล่ บลาๆๆๆๆ 

สุดท้ายก็วนกลับมา นน.ตัวรถ อากาศพลศาสตร์ วิศวกรรมตัวรถ บลาๆๆๆ อีกรอบ

สำหรับผม ถ้าเสียงภายนอกเข้ามาดัง ก็เปิดเพลงให้ดังขึ้นหน่อย หรือขับช้าลงหน่อยก็จบ เงียบกว่า กระบะดีเซลเก่าๆ ผมก็มีความสุขกับการขับรถแล้ว

ออฟไลน์ N.BeTa

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 20:31:40 »
civic ผมก็ดัง ผมเลยไปติดยางข้างประตูมา เงียบขึ้น ว่าจาไปลองแบบ ติด 4 ประตูเห็นพี่เค้าบอกว่าเงียบขึ้น 80 เปอ เลยครับ อีกอย่างผมเลือกซีวิคเพราะชอบเครื่องแต่ชื้อมา ก้ต้องไปทำช่วงล่างใหม่ ให้หนึบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2012, 20:43:55 โดย Tommo54 »
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 21:19:38 »
ผมเองใช้แจ๊สอยู่ยอมรับคับว่าเก็บเสียงไม่ดีจิงๆ แถมช่วงล่างกระด้างด้วย จิงๆก็รู้ก่อนที่จะซื้อแล้วด้วยนะคับ แต่ผมไม่ซีเรียสคับ เพราะแลกกับความอเนกประสงค์ของมันผมรับได้คับ  ;D