ผู้เขียน หัวข้อ: การที่ลาวภาษีรถถูก ทำให้บ้านเมืองเจริญก็กว่าไทยเราจริงหรือไม่ ?  (อ่าน 11765 ครั้ง)

ออฟไลน์ Piengdeph

• Jr. Member
  • **
เห็นหลายๆท่านบอกมาอย่างนี้ จริงหรือไม่คะ ? ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ลาวเค้าคอมมิวนิสครับแบบจีนนั่นแหละ แต่เค้าไม่เปลี่ยนเร็วแบบจีนเพราะเค้าเน้นวิถีของวัฒนธรรม แต่ถ้าจะทำแบบจีนก็ย่อมได้คงแซงไทยไปนานแล้ว เงินเค้าเหลือเยอะนะครับเขื่อนต่างๆเค้าเอาไฟฟ้าขายไทยขายเวียดนาม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สิงคโปรภาษีรถแพงกว่าไทย แล้วบ้านเมืองเขาเจริญน้อยกว่าไทยมั้ยล่ะครับ

ไม่ได้กวนนะ แค่อยากให้ลองมองไปที่หลายๆประเทศก่อน
คำตอบมันจะชัดขึ้นเองว่าลำพังแค่รถยนต์อย่างเดียวมันไม่ใช่ปัจจัยในการบ่งชี้ความเจริญ
ของประเทศชาตินั้นๆหรอกครับ

ลาวเองก็ไม่ได้เจริญกว่าไทยในด้านวัตถุ แต่เขามีโอกาสในการได้เห็นบทเรียน
จากประเทศอื่นๆและพยายามดำเนินทิศทางของประเทศอย่างมีระเบียบ
อาจจะค่อนข้างจำกัด..แต่มีทิศทางไปทางเดียวกันในหมู่ใหญ่ เป็นเต่ายักษ์
ที่มีจุดหมาย ช้า แต่ยั่งยืน

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Sydney

• Newbie
  • *
คนที่ชอบพูดว่าลาวเจริญกว่าไทย อยากทราบจริงๆว่าไปกันมาแล้วหรือยัง เรื่องภาษีรถยนต์มันแล้วแต่นโยบายของรัฐในแต่ละประเทศ เอามาวัดเปรียบเทียบความเจริญไม่ได้หรอก แบบนี้กัมพูชาก็เจริญกว่าไทยด้วยซิ เพราะผมก็เห็นพวกซุปเปอร์คาร์ในกัมพูชาเหมือนกัน

การจะวัดว่าประเทศไหนเจิญกว่าประเทศไหนต้องดูองประกอบหลายๆอย่างด้วย ทั้งระบบคมนาคม ค่าครองชีพ ระบบสาธารณูปโภคขั้นพื้นฐาน ระบบการศึกษา

ต่อให้ลาวปฎิวัติแบบจีนในตอนนี้ก็ยังไม่มีศักยภาพพอที่จะแซงไทยได้ในตอนนี้ ไม่เหมือนเวียดนามคนละแบบเพราะเค้าเริ่มจากการพัฒนาคนก่อนวัตถุ  คนที่เคยทำงานหรือมีลูกน้องเป็นคนลาวจะเข้าใจจุดนี้ดี

ลาวมีทรัพยากรมากแต่กระบวนการนำมาใช้ต้องพึ่งพาเทคโนโลยีขั้นสูง ซึ่งตรงนี้ลาวยังไม่มี เปรียบเทียบเหมือนตะวันออกกลางเมื่อ40ปีก่อนมีทองคำดำ แต่ไม่มีเทคโนโลยีสำรวจ ขุดเจาะ และผลิต ถูกฝรั่งหลอกเอาไปถลุงอยุ่หลายสิบปีถึงจะเริ่มพัฒนาระบบการจัดการด้วยตัวเอง OPEC

อะไรที่ไม่แน่ใจ ไม่รู้ อย่าฟันธงครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
นึกถึงกรณี 3G ยังไงไม่รู้
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่จริงหรอกครับ

ถ้าจะเหตผล คงคุยกันในนี้ไม่ได้ เพราะมันต้องโยงไปการเมืองแน่ๆ

อย่างที่คุณแพนยกมาก สิงคโปร์ ภาษีรถแพงกว่าเราอีกก็ไม่เห็นจะทำให้เขาด้อยพัฒนา

ออฟไลน์ 2k

เรื่องภาษีกับความเจริญในไทยไม่เกี่ยวกันครับ :P สำหรับประเทศไทยสิ่งที่จะช่วยให้ความเจริญได้ในทุกๆๆๆๆๆๆด้านเลยนะ มีอยู่อย่างเดียวคือ"วินัย"เท่านั้น ขอแค่คนไทยมีวินัยเท่านั้นแหละให้เวลา10ปีเราจะเจริญก้าวไกลไปกว่านี้มาก  :P

ลองนึกดูว่าถ้าคนไทยไม่ต้องถึงขึ้นทุกคนเอาแค่สัก70%มีวินัยขึ้นมาบ้านเมืองก็จะเป้นระเบียบเรียบร้อยมากขึ้นเพราะคนก็ไม่อยากจะทีตัวผิดกฏหมาย อัตราการก่ออาชญากรรมก็ลดลง ตำรวจที่มีวินัยตั้งใจทำงานมากขึ้นก็จะจัดสรรการจราจรคนคนอีก30%ที่ยังไม่มีวีนัย ควบคุมให้ทำตัวอยู่ภายใต้กฏจราจรได้ นักการเมืองที่มีวินัยตั้งใจทำงานก็จะโกงกินน้อยลง ถนนหนทางจะมีสภาพดีขึ้นไม่ใช่หลุมบ่อทุเรศอย่างในปัจจุบัน งบประมาณพัฒนาประเทศก็จะมีการเอามาใช้เต็มเม็ดเต็มหน่วยมากขึ้น อัตราการโกงกินชาติจะลดลงแต่แทนที่มาด้วยการพัฒนาประเทศในทุกๆด้าน ทั้งสภาพเศรฐกิจที่ดีขึ้นและชีวิตความเป็นอยู่ของประชาชนที่สูงขึ้น

พัฒนาไม่ได้เร็วอย่างญี่ปุ่นอะไรไม่ว่าขอแค่อย่าทำตัวเบียดเบียนคนอื่นอย่าก่อปัญหาให้สังคม ขอแค่นี้แหละ จะเอา3Gหรือเปลี่ยนประเทศไทยให้เป็นศูนย์การแพทย์ที่ล้ำที่สุดแห่งเอเซียก็ไม่มีปัญหาเลย...............แต่กับสภาพในปัจจุบันขอแค่อยู่อย่างสงบไม่มีคนมาเอาเปรียบเราสัก1วันยังไม่ได้เล้ยยยยยย  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Action

ส่วนใหญ่เลยประเทศลาวไม่ได้เด่นกว่าไทยครับ มีเพียงบางสิ่งที่ประเทศลาวได้รับโอกาสที่ดีกว่าประเทศไทยเท่านั้น

ใครบอกลาวเจริญกว่าไทย คุณลองไปออกทริปดูสิ อะไรหลาย ๆ อย่าง(ส่วนมาก) จะทำให้คุณอยากกลับบ้านนอนในทันทีเลย ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Sydney

• Newbie
  • *

คิดแล้วว่าต้องมีคนพูดถึงเรื่องนี้ทำไมซื้อหวยไม่ถูกแบบนี้บ้าง

ระบบ4G ในลาวผมมองว่าไม่ใช้เป็นไปในรูปแบบเชิงธุรกิจประเทศในเอเชียที่มีระบบ$Gใช้อยู่ตอนนี้มีแค่2ประเทศคือ สิงคโปร์กับลาว

ระบบ4Gของลาวพัฒนาโดย Huawei ของจีน และยังคงเป็นระบบที่มีการจำกัดพื้นที่การใช้อยู่ในเมืองบางจุดเท่านั้น ใครที่บอกว่าลาวใช้4Gแล้ว อยากให้แคปหน้าจอมาให้ดูด้วยครับถ้าคุณไปใช้นอกเมืองที่ไม่ใช่เวียงจันท์ ยังเป็น4Gอยู่หรือเปล่า และสปีดอยู่ที่เท่าใด

ลาวไม่เหมือนสิงคโปร์ที่ใช้4Gในเชิงธุรกิจ ประชากรลาวทั้งประเทศมีน้อยกว่า คนกทม.เสียอีก รายได้ต่อหัวประชาชนลาวอยู่ที่ 50Kกว่าๆต่อปี เทียบกับการลงทุนในระบบ4Gของลาว คุ้มกันหรือไม่  ต่อให้คนลาวทั้งประเทศใช้4Gทุกคนก็ยังไม่ถึงจัดคุ้มทุนเลยด้วยซ้ำ

เพียงแต่ระบบ4Gของลาวเป็นการวางรากฐานในระยะยาวของจีนที่ต้องการจะเข้าไปใช้ทรัพยากร และเข้าไปบริหารการจัดการในลาวซะมากกว่า เพราะลาวมีทรัพยากรธรรมชาติแก๊ส ป่าไม้และอีกหลายอย่าง

แต่ไม่เถียงว่าในอนาคตลาวอาจจะพัฒนามากกว่าไทยถ้าไทยยังมีการปัดแข้งปัดขา หาผลประโยชน์เข้าตัวเองเหมือนปัจจุบันนี้

ซึ่งกรณีแบบนี้น่าจะได้บทเรียนจากเวียดนาม ที่พัฒนาคนและเทคโนโลยีหลายๆอย่างนำไทยไปแล้ว

ออฟไลน์ Padungpong

• **
งงมาก  กะอีแค่ภาษีไม่เท่ากัน    มันทำให้คนตัดสินได้ว่าเรื่องแค่นี้ทำให้ประเทศไหนเจริญกว่าประเทศไหน 
เฮ่อ ......................     แต่คำถามนี้สะท้อนถึงระบบการศึกษาของไทยได้เป็นอย่างดีครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

นึกเหมือนกันครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าไม่ครับ

มันอยู่ที่ตัวคนบริหารประเทศมากกว่า ว่าจะทำคุณงามความดีมากน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อยากให้แข่งกันเจริญด้านจิตใจมากกว่าวัตถุครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jubjeab

• **
ประเทศลาวไม่น่ามีความเจริญทางวัตถุมากกว่าประเทศไทย  แต่เรื่องภาษีรถยนต์ประเทศลาวเขาไม่แพงและเอาอย่างประเทศที่พัฒนาแล้วส่วนใหญ่  ส่วนประเทศไทยภาษีรถยนต์แพง(ประมาณโจรปล้นภาษี)  รถราคาแปดแสนเมืองนอก(น่าจะมีกำไรแล้ว)  ขายเมืองไทยสามล้านกว่า :o ???

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
เดียวภาษีเขาก็แพงน่าาา เชื่อเถอะเดียวเขาก็คิดวิธีหาเงินเข้าประเทศมาเรื่อยๆ

ออฟไลน์ oreo_san

• **

นึกเหมือนกันครับ
นึกไปถึง 4G แล้ว

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ตรงส่วนไหนเหรอครับที่ลาวเจริญกว่าไทย

ผมไปตั้งโรงงานทำธุรกิจที่ลาว ปีนี้ก็ 6 ปีแล้ว ยังไม่เห็นส่วนไหนของลาวที่เทียบเท่าไทยเลย

โดยเฉพาะระบบราชการ ที่ไม่มีระบบระเบียบอะไรเลย กว่าจะเริ่มสร้างโรงงานได้ต้องผ่านเกือบสิบชั้น ใช้เวลาเกือบปี
อยากทำอะไรต้องเอาเงินหล่อลื่นอย่างเดียวจริง ๆ

แล้วเรื่อง 3G ที่พูดกันจังน่ะ มีใครเคยไปใช้ที่ลาวกันจริง ๆ บ้างมั๊ยครับ คนลาวยังบอกเองเลยว่า 3G ลาวช้ากว่า Edge ไทยซะอีก

ผมว่าไทยไม่พัฒนาก็อาจมาจากการที่คนมักจะเชื่อเสียงลือเสียงเล่ามากกว่าการพิสูจน์ด้วยตาตนเอง สุดท้ายก็มาทะเลาะเบาะแว้งขัดแข้งขัดขากันจนชาติเดินหน้าไม่ได้นั่นล่ะ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ทำไมผมคิดว่าประเทศที่จะมาแบบม้ามืด มาแบบงงๆ ตอนนี้คือ พม่าครับ พม่ามีทรัพยากรที่ยังอุดมสมบูรณ์อีกมาก
ประชากรที่นั่นผมว่าใช้ภาษาอังกฤษได้ดีกว่าบ้านเราซะอีกนะครับ อีกทั้งกำลังเปิดประเทศ ถ้ามีผู้นำที่มีวิสัยทัศน์ดีๆ
วางระบบระเบียบดีๆ ผมว่าน่าจะเป็นประเทศที่ไม่ควรมองข้ามเลยครับ ห่วงก็แต่บ้านเรานี่แหละครับ ส่วนที่ลาวภาษีถูกกว่า
ไทยแล้วทำให้บ้านเมืองเจริญกว่าไทยนั้น ผมว่าไม่ใช่เลยครับ ต้องมองภาพรวมครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ superden

ไม่น่าใช่  แล้วลาวเจริญกว่าไทยด้านไหนเหรอครับ โปรดระบุด้วย  สังคม  วัตถุ ระบบการสื่อสาร  จิตใจคน  ฯลฯ แต่ ถ้าจะบอกว่าไทยเจิรญกว่าลาวทุกด้านผมก็ไม่เชื่อนะ น่าจะมีซักด้านที่ลาวเจริญกว่าไทย

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
ทำไมผมคิดว่าประเทศที่จะมาแบบม้ามืด มาแบบงงๆ ตอนนี้คือ พม่าครับ พม่ามีทรัพยากรที่ยังอุดมสมบูรณ์อีกมาก
ประชากรที่นั่นผมว่าใช้ภาษาอังกฤษได้ดีกว่าบ้านเราซะอีกนะครับ อีกทั้งกำลังเปิดประเทศ ถ้ามีผู้นำที่มีวิสัยทัศน์ดีๆ
วางระบบระเบียบดีๆ ผมว่าน่าจะเป็นประเทศที่ไม่ควรมองข้ามเลยครับ ห่วงก็แต่บ้านเรานี่แหละครับ ส่วนที่ลาวภาษีถูกกว่า
ไทยแล้วทำให้บ้านเมืองเจริญกว่าไทยนั้น ผมว่าไม่ใช่เลยครับ ต้องมองภาพรวมครับ

เห็นด้วยครับ ผมว่าพม่าเป็นประเทศที่มี potential สูงมาก ถึงแม้ว่าด้านวัตถุจะยังไม่เท่าไทย แต่เนื่องจากปิดประเทศมานาน ทำให้อะไรๆดีๆยังเหลืออีกเยอะ ถ้าได้ผู้นำที่ดีๆ หน่อยน่าจะไปได้ไกลนะ โดยเฉพาะเรื่องท่องเที่ยว ผมว่าสถานที่ท่องเที่ยวสวยๆ เค้าเยอะนะ ใครจะไปรู้ พม่านั้นมี ภูเขาน้ำแข็งด้วยนะเออ

ว่าแต่เอ มันชักจะออกไปไกลเรื่องรถทุกทีแล้วแฮะ  ;D

ออฟไลน์ tae_polestar

มายืนยันอีกคนหนึงว่า ต่อไป เราจะได้ยินคำว่า "จะไปเล่นสกีหิมะที่ทางทิศเหนือสุดของพม่า" ไม่จำเป็นต้องไปไกลที่ ยุโรป เกาหลี ญี่ปุ่น อีกแล้ว

ผมเจอเมื่อตอน2006-2007 ตกใจมากๆ ยอมรับว่าตกใจถึงขั้นขีดสุด  นี่ยังไม่นับอีก 4 สนามบินที่กำลังสร้างอยู่ โอ้ว :-*

The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
แต่สิ่งหนึ่งที่รู้สึกว่าลาวทำได้ดีกว่าไทย
ึคือการรักษาวัฒนธรรมของตัวเองให้ปรับเข้ากับยุคปัจจุบันได้อย่างกลมกลืนครับ

ออฟไลน์ kengheng

• **
คิดง่ายๆ ครับใครบอกประเทศไหนดีกว่าเรา ก็ให้ไปอยู่ประเทศนั้นดู เอาไหม
ผมว่าไม่มีที่ไหนที่น่าอยู่เท่าประเทศไทยแล้วครับ เพียงแต่ว่าตอนนี้รู้สึกว่าอยู่ยากขึ้นกว่าแต่ก่อน....

ออฟไลน์ dht_tubes

อยู่ที่เราให้คำจำกัดความของคำว่า เจริญ อย่างไร

ถ้าเราวัดกันที่ ประเทศไหน มีคนใช้รถแพงกว่ากัน เยอะกว่าอีกประเทศ คือเจริญกว่า..........

ถ้าเราวัดกันที่ ประเทศไหน ใครกล้าใช้เงินไปกับของฟุ่มเฟือยมากกว่า คือ เจริญกว่า............

และอื่นๆ อีก ที่เป็นวัตถุ แทนที่จะวัดกันที่ ประเทศไหน ประชากรมีการศึกษาเฉลี่ยสูงกว่า คือ เจริญกว่า............

หรือ วัดกันที่ สุขภาพ ประเทศไหนดีกว่า คือ เจริญกว่า.........

หรือ วัดกันที่ ความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน........

อยู่ที่เราครับ ว่าเราเข้าใจเป็นแบบไหนครับ ผมว่าประเทศเราพัฒนาอะไร มันทำไม่ครบทุกด้าน ทุกมิติ

ที่สำคัญมันไม่กระจาย มันกระจุกอยู่กับกลุ่มเดียว ที่นับวันจะน้อยคน นับวันช่องว่างในสังคมมากขึ้น มากขึ้น

สุดท้ายก็ไม่พ้นความวุ่นวายครับ

ออฟไลน์ baddream11

มันเป็นไปตามประเทศคอมมิวนิสท์ทั่วไป กินของในประเทศ ใช้ของในประเทศ รถในลาวถูกเพราะมันเป็นการร่วมทุนกับรัฐบาลลาว ส่วนใหญ่เป็นรถเกาหลี แล้วก็จีน แต่คนลาวนิยมรถเกาหลีมากกว่า แต่ถ้านำเข้านั่นอีกเรื่องนึง มันจะแพงมากๆ ยกตัวอย่างเช่นรถ ซีเซกเม้นท์ ราคาที่ไทย 8 แสนกว่า ถ้าเป็นฮุนไดที่ผลิตในประเทศเค้าจะซื้อได้ในราคา 5-6 แสนเอง แต่ถ้านำเข้าอัลติส 8แสนกว่าที่ไทยเข้าไป มันจะมีราคา 1.2-1.3 ล้านไปโน่นเลย รถที่ลาวนอกจากฮุนได เกีย และรถจีนแล้วจะเป็นรถตระกูลหรูไปเลยสำหรับเศรษฐีจริงๆ เท่านั้น เวียงจันทร์เมืองหลวงเค้ามีสภาพเหมือนจังหวัดเล็กๆ ของไทยเท่านั้นเองมหาวิทยาลัยเค้ายังเล็กกว่าโรงเรียนมัธยมประจำจังหวัดของเราซะอีก  :-\

ออฟไลน์ mandize

งงมาก  กะอีแค่ภาษีไม่เท่ากัน    มันทำให้คนตัดสินได้ว่าเรื่องแค่นี้ทำให้ประเทศไหนเจริญกว่าประเทศไหน 
เฮ่อ ......................     แต่คำถามนี้สะท้อนถึงระบบการศึกษาของไทยได้เป็นอย่างดีครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ Chris Evn

ภาษีรถถูก หรือแพง ไม่มีผลกับการเจริญของประเทศหรอก

มันอยู่ที่การทุจริต คอรัปชั่น ต่างหาก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ความเจริญอยู่ที่คุณภาพของคน และคุณภาพชีวิตครับ

แล้วคนลาวคุณภาพชีวิต กับคุณภาพของคน เขาสู้คนไทยได้หรือยังละครับ

คำตอบมีเท่านั้นละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าหมายถึงความเจริญทางวัตถุ  ภาษีถูก แล้วรัฐจะเอาตังที่ไหนไปพัฒนาประเทศล่ะครับ (ยังไม่นับคอรัปชั่น) ผมว่าทุกวันนี้ลาวก็ยังล้าหลังกว่าไทยเยอะครับในภาพรวม ถึงจะมี4G ใช้ก็เถอะ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้

เห็นด้วยครับ ผมว่าพม่าเป็นประเทศที่มี potential สูงมาก ถึงแม้ว่าด้านวัตถุจะยังไม่เท่าไทย แต่เนื่องจากปิดประเทศมานาน ทำให้อะไรๆดีๆยังเหลืออีกเยอะ ถ้าได้ผู้นำที่ดีๆ หน่อยน่าจะไปได้ไกลนะ โดยเฉพาะเรื่องท่องเที่ยว ผมว่าสถานที่ท่องเที่ยวสวยๆ เค้าเยอะนะ ใครจะไปรู้ พม่านั้นมี ภูเขาน้ำแข็งด้วยนะเออ

ว่าแต่เอ มันชักจะออกไปไกลเรื่องรถทุกทีแล้วแฮะ  ;D

ของพม่า ที่น่าสนใจอีกเรื่อง ก็คงเป็น ท่าเรือน้ำลึก ล่ะครับ
เมื่อไรที่มันได้รับการให้ดีคู่ไปกับระบบ ถนนหนทางได้ดีแล้วละก็ ระบบโลจิสติกจะเป็นที่สนใจ
ของชาติกลุ่มคาบสมุทรอินเดีย และอาฟริกา ที่จะมุ่งไปจีนทั้งขามาและกลับแน่ๆ
ไม่สนสิงค์โปร์แล้ว
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน