ผู้เขียน หัวข้อ: ยางลดเสียงรบกวนในห้องโดยสาร มีผลเสียกับรถมั้ยครับ  (อ่าน 24790 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
สวัสดีครับ มีเรื่องจะรบกวนท่านวุฒิสมาชิกดังนี้ คือถ้าท่านเข้าไปตามคลับรถยนต์ต่างๆ ตอนนี้จะมีการประกาศขาย ยางลดเสียงรบกวนในห้องโดยสาร ก็คือจะมียางที่เอาไว้ติดตามแนวขอบประตู เพื่อลดเสียงจากภายนอก เลยอยากทราบว่า มันจะเกิดผมเสียกับรถมั้ยครับ ถ้าวันหนึ่งวันใด เราถอดเจ้ายางตัวนี้ออก ประตูมันจะหลวมมั้ย หรือมีผลเสียในด้านอื่นหรือไม่

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกคำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2012, 14:34:26 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ adis

ไม่น่าจะมีนะครับ เพราะยางมันก็ยืดหยุ่น

ออฟไลน์ Newhang

ยางระหว่าง ประตูหน้ากับหลัง เทียน่าก็ติดรถมาครับ แต่ก็ไม่เห็นมันจะเงียบสักเท่าไหร่
ผมว่าไม่มีผลเสียอะไรครับ

ออฟไลน์ Kittimasak

• Jr. Member
  • **
ผมก็คิดว่าไม่มีผลเสียด้วยคนครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ผมใส่อยู่ครับ
ไม่มีผลเสียอะไร....แต่เมื่อติดมานานๆ อย่างเช่นผมติดมาประมาณ 8 เดือนได้
รถ Jazz สีขาว ขอบสันตำแหน่งที่ติดมันจะเหลืองครับ ;D
แต่ถ้ายังใช้อยู่ก็จะมองไม่เห็น  เวลาถอดมาทำความสะอาด...จะเป็นคราบสีเหลืองแบบที่ว่าแหละครับ
ยังไม่ได้เอาคลีนเนอร์ทำความสะอาดดูนะว่าจะหายไหม

ส่วนเรื่องกันเสียงรบกวนกับราคา 450 บาท ผมว่าคุ้มนะ เพราะไม่ต้องรื้ออะไรเลย
รู้สึกว่าเสียงที่ลอดช่องเข้ามาระหว่างประตูลดลงไปจริงครับ แต่ผมตีเป็นเปอร์เซ็นต์ไม่ถูกนะ ;D

ออฟไลน์ neutrino

ผมคิดว่าถ้าสามารถติดยางแบบนี้ครบรอบบานประตูทุกบาน เสียงรบกวนคงเบาลงพอสมควรเลย แต่ที่เห็นในรูปติดด้านเดียว เพราะแนวช่องระหว่างประตูเป็นส่วนที่ลมปะทะเข้าซอกประตู ว่างๆจะลองหายางแบบนี้ให้ยาวพอที่จะติดให้ครบรอบบานประตูทั้ง4บาน ดีครับ ความคิดนี้ใช้ได้เลย...

ออฟไลน์ elite

• Full Member
อีกอย่างตอนนี้มีแบบno.2ออกมาแล้วนะครับ ติดรอบประตูเลยน่าจะช่วยลดได้อีกเยอะ ผมว่าจะลองอยู่

ออฟไลน์ N.BeTa

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่าถ้าสามารถติดยางแบบนี้ครบรอบบานประตูทุกบาน เสียงรบกวนคงเบาลงพอสมควรเลย แต่ที่เห็นในรูปติดด้านเดียว เพราะแนวช่องระหว่างประตูเป็นส่วนที่ลมปะทะเข้าซอกประตู ว่างๆจะลองหายางแบบนี้ให้ยาวพอที่จะติดให้ครบรอบบานประตูทั้ง4บาน ดีครับ ความคิดนี้ใช้ได้เลย...
มันมีแบบใหม่ออกมาแล้วครับ ติดรอบทั้ง 4 บานเ้ลยครับ
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

น่าจะอันนี้นะครับ ที่ซีลรอบประตูทั้งสี่บาน

ออฟไลน์ kowit1

มันไม่มีใครเอาเครื่องวัดระดับเสียงเข้าไปทดสอบในห้องโดยสารที น้อว่าลดเสียงได้จริงมัย เอาเทปกาวติดลองวิ่งก่อนได้เปิดกระจกลงมุดเข้าทางบานกระจกวิ่งทดสอบดูลดจริงค่อยซื้อมาใส่ แหะๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
มีคำถามอยู่ 2-3 คำถามครับ
1. เวลาล้างรถ เช็ดรถ ยางจะหลุดออกมารึเปล่า
2. อายุยาง/กาว ใช้ได้กี่ปีครับ
3. ยางมีโอกาสที่น้ำจะขังหรืออุ้มน้ำไว้รึเปล่า เพราะกังวลว่าจะเกิดสนิม
4. มีใครเคยใช้ no.1 และ no.2 บ้างครับ เสียงเข้ามาลดลงชัดเจน คุ้มค่ารึเปล่า
5. No.1 และ no.2 ราคาเท่าไหร่ หาได้จากที่ไหนครับ
6. ถ้าเทียบกับการพ่น sound clad อันไหนน่าจะเงียบดีกว่า

อุ้ย!! เกิน 3 ข้อแล้ว ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ gumpzgear

มันไม่มีใครเอาเครื่องวัดระดับเสียงเข้าไปทดสอบในห้องโดยสารที น้อว่าลดเสียงได้จริงมัย เอาเทปกาวติดลองวิ่งก่อนได้เปิดกระจกลงมุดเข้าทางบานกระจกวิ่งทดสอบดูลดจริงค่อยซื้อมาใส่ แหะๆ

โหลดแอปในไอโฟนมาลองวัดดูก็ดีครับ

1. เวลาล้างรถ เช็ดรถ ยางจะหลุดออกมารึเปล่า
2. อายุยาง/กาว ใช้ได้กี่ปีครับ
3. ยางมีโอกาสที่น้ำจะขังหรืออุ้มน้ำไว้รึเปล่า เพราะกังวลว่าจะเกิดสนิม
4. มีใครเคยใช้ no.1 และ no.2 บ้างครับ เสียงเข้ามาลดลงชัดเจน คุ้มค่ารึเปล่า
5. No.1 และ no.2 ราคาเท่าไหร่ หาได้จากที่ไหนครับ
6. ถ้าเทียบกับการพ่น sound clad อันไหนน่าจะเงียบดีกว่า

อุ้ย!! เกิน 3 ข้อแล้ว ขอบคุณครับ

ของพวกนี้ จะประกาศขายตามคลับรถยนต์ต่างๆครับ หาไม่ยาก ลองพิมพ์ในกูเกิ้ลว่า "ยางลดเสียงรบกวนในห้องโดยสาร" น่าจะเจอครับ ส่วนราคา no.1 ประมาณ สี่ร้อยกว่าบาท และ no.2 ประมาณ 1200 บาทครับ ผมก็กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่า มันลดเสียงลมที่เข้ามาในหห้องโดยสารได้มากน้อยแค่ไหน ก็เลยมาถามบรรดาท่านวุฒิสมาชิกที่นี่ เผื่อใครมีประสบการณ์การใช้เจ้าสิ่งนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2012, 14:14:06 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าเป็น City ตามรูปที่ จขกท เอามาลง ผมว่าคันนั้นติดไปก็เท่านั้นแหละ
เสียงกวนโสตประสาทของรถรุ่นนี้มาจากล้อและยางมากกว่า
ไปหาสเปรย์กันสนิมสูตรยางป๋องละ 200-300 มาพ่นโพรงซุ้มล้อน่าจะเงียบกว่าอีก :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
- เมื่อวานไปลื้อข้อมูลมา มี swift สีขาวติดมาแล้วรถไปจอดอู่ตากฝนตากแดด เป็นคราบเหลืองเลย เช็ด ขัดก็ไม่ออก 100%
- มียางลักษณะเหมือนกัน ขายที่คลอกถมเมตรละไม่เกิน 30-80 บาท เขาว่าไม่ต่าง ยังไงรบกวนผู้เคยลองหามาใส่แนะนำอีกทีครับว่าร้านไหน เท่าไหร่ pm ก็ได้ ผมม้า อิอิ
- การพ่นซุ้มล้อนี่ก็น่าสนใจ
- ถ้าพ่นสเปร์กันสนิมที่ซุ้มล้อและติดยางเข้าไปน่าจะช่วยได้พอควร แต่ต้องไม่กลัวคราบสีเหลืองๆ (แต่ผมกลัวสนิม)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เหมือนติดนู่นนี่ทั่วไปแหละนะครับ คือจะส่งผลกับสี แต่ถ้าคิดว่าคุ้มก็ทำไปเถอะ

2 x 3 ข้อ น่ะสิ -_-"

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าติดแล้วดีและราคาไม่แพงอย่างนี้ ทำไมเค้าไม่ทำมาให้แต่แรกน้อ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ capton

เท่าที่ติดมาสองคัน..ผลเสียไม่มีนอกจากเสียตังค์ ปัญหาเดียวที่เจอ เวลาจอดรถแล้วต้องค่อยๆเบียดตัวออก ทำให้ตัวของเราไปดันมันหลุดทุกที แล้วก็ต้องปิดประตูแรงกว่าเดิมนิสนึง

แต่ผลได้ ผมว่าก็ไม่มี ... ไม่รู้สึกว่ามันเงียบกว่าเดิม ได้ผลทางใจ ตอนแรกผมติดพร้อมๆกับเปลี่ยนยางเลยรู้สึกว่ามันเงียบ เลยจัดมาใส่รถอีกคันก็ไม่มีความแตกต่าง

ผมว่าไม่ค่อยคุ้มกับเงินที่จ่ายไป แต่เสียตังค์ไปแล้ว ก็เลยตามเลย ...

ออฟไลน์ beebird

Ver. 1
ข้อดี
- เงียบขึ้นจริงครับ เทียบกับเงินแล้วผมว่าคุ้มนะ
ข้ิอเสีย
- เวลาลุกจากรถในที่แคบๆ แล้วเบียดกับตัวถัง ยางมีโอกาสหลุดออกมาด้วยครับ

Ver.2 ยังไม่เคยลองครับ แต่คาดว่าน่าจะช่วยได้พอควรนะครับเรื่องเงียบ แต่ผมว่ามันทำให้รถหมดสวยไปเยอะเลย มีเส้นดำเป็นกรอบ OMG