ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถามอัตาสิ้นเปลืองของ Brio zedan  (อ่าน 3118 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
เรียนสอบถามอัตาสิ้นเปลืองของ Brio zedan
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 12:30:36 »
สวัสดีค่ะ
  เข้าใจว่าคงยังไม่มีใครได้ทดสอบนะคะ แต่ที่อ่านจากรีวิวของคุณจิมมี
ว่าเครื่องเดิม เกียร์เดิม จึงอยากสอบถามว่า อัตราสิ้นเปลืองจะเท่า Brio มั้ย (แย่ที่สุดใรกลุ่ม eco)
เหตุที่ถาม เพราะมีโครงการจะออก eco ค่ะ เพราะถ้าอัตาสิ้นเปลืองเหมือน Brio จะได้ไม่รอค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
Re: เรียนสอบถามอัตาสิ้นเปลืองของ Brio zedan
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 12:37:27 »
Almera ก็พอๆกับ March

เดาว่า

Brio Sedan ก็พอๆกับ Brio Hatchback

ยังไงมันก็อีโค่คาร์ ถึงมันจะที่โหล่ แต่มันก็ประหยัดอยู่ดีนะครับ

ออฟไลน์ kris-lack

Re: เรียนสอบถามอัตาสิ้นเปลืองของ Brio zedan
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 12:42:21 »
Almera ก็พอๆกับ March

เดาว่า

Brio Sedan ก็พอๆกับ Brio Hatchback

ยังไงมันก็อีโค่คาร์ ถึงมันจะที่โหล่ แต่มันก็ประหยัดอยู่ดีนะครับ
ดูจากอัตรสิ้นเปลือง ของ Brio แล้วมันไม่ได้ประหยัดอะไรเลยนะคะ
เกือบเท่าๆพวก city vios ด้วยซ้ำค่ะ

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 13:22:09 »
Eco Car มันมีช่วงความเร็วที่ประหยัดไม่เท่ากัน นะโดยส่วนตัว

ถ้าวิ่งที่ 60-80 ผม เทสแล้ว เครื่องบริโอ้ ประหยัดกว่า มิราจ อีกแฮะ

แต่ถ้าวิ่งทางไกล 100-120 มิราจ ประหยัดกว่า

รอบเครื่องในระดับความเร็ว 60-80 บริโอ้ กดได้ไม่เกิน 1500 รอบ ยิ่งถ้า 60 ขับจนรู้นิสัยแล้ว 1100-1200 สบายๆ เลย
แต่มิราจ 60 ก็ เกิบๆ จะ 2000 รอบแล้ว พยายมแล้วก็กดไม่ลงกว่า 1500

อาจจะเป็นเพราะสูบ จำนวนรอบเลยต้องทดแทนไปรึเปล่า ผมก็ไม่แน่ใจในเชิงลึกเท่าไหร่ ของเครื่องยนต์ แต่คำนวณจากความรู้สึก และเม็ดเงิน กับ ระยะทางที่จ่ายไปใน การขับขี่ถนนเดียวกัน คนๆ เดียวกัน ซึ่งมันก็ไม่แม่นยำหรือสามารถอ้างอิงได้มากนัก เอาเป็นการแชร์ล่ะกันครับ

ส่วนผลเทส สามารถเชื่อถือได้ แต่เป็นความน่าเชื่อถือและความน่าจะเป็นในการขับตามแบบที่เทสคือ 110 กิโลเมตรต่อชั่วโมง หรือตามการเทส ของสำนักอื่นๆ แน่นอนว่า ถ้าวิ่งแบบนั้น อัตราสิ้นเปลืองก็ได้ใกล้เคียงแบบนั้นจริง แต่ถ้าวิ่งอีกแบบ บางที ถ้าลองเอามาเทส ทีละช่วงความเร็ว ก็จะทำให้ความน่าเชื่อถือมากขึ้น แต่คงไม่มีใครทำเสียเวลา ฮ่าๆๆๆ

ปล. หรืออาจจะเป็นการขับขี่ที่ชินแล้ว คุ้นเคยกับรถ เนื่องจาก บริโอ้ ผมขับไป 30000 กิโลเมตรแล้ว ส่วน มิราจ พึ่งจะได้ 5000 เอง เลยรู้สึกเข้าขากว่า
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 13:29:22 »
คิดว่าด้อยกว่านิดเดียวเพราะหนักขึ้น 26 โล ถ้าห่วงเรื่องนี้จริงๆก็เอามิราจมาเป็นตัวเลือกเพิ่มเติมดูนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 13:31:24 »
พอกันละครับ ไม่หนีกันมากนัก

LPL (Large Project Leader) ของ Honda ที่ดูแล โคบการพัฒนา Brio Sedan บอกว่า
น้ำหนักตัว เพิมจากเดิม แค่ 26 กิโลกรัม เมื่อเทสต์ใน Mode UNECE แล้ว กินน้ำมันกว่าแค่ 0.1 กิโลเมตร/ลิตร เท่านั้น

ดังนั้น ตัวเลขจึงพออนุมานได้ว่า น่าจะออกมาพอกัน ไม่หนีกันมากนักครับ