ผู้เขียน หัวข้อ: fortuner จะติด moonroof ดีไหม ?  (อ่าน 6407 ครั้ง)

ออฟไลน์ DolYorWor

• Newbie
  • *
    • iUpdateIT
fortuner จะติด moonroof ดีไหม ?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 16:03:21 »
คือที่บ้านออกต่างจังหวัดบ่อย ก็เลยคิดว่าจะติด moonroof ให้กับเจ้า fortuner แล้วอยากทราบว่า ...

มันจะคุ้มไหมกับเงินที่เสียไป

ถ้าจะติดน่าจะซักเท่าไหร

แล้วจะติดตรงแถวหน้า กับ แถว 2 จะเวิร์คไหม ?

ขอบคุณครับบบบบบบ  ;D ;D ;D
---------------------------------------------
Add me

face : fb.com/ninedol
twitter : @DolPositive
Instagram : @dolpositive
Line : dolyorwor

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
Re: fortuner จะติด moonroof ดีไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 16:38:29 »
ค่าเสียหายประมาณ 15,000-20,000 ครับ

ต้องหาร้านฝีมือดีๆมีประสบการณ์หน่อยนะครับ

ระวังเรื่องน้ำซึมเข้าเป็นหลัก
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ 9000

• Full Member
Re: fortuner จะติด moonroof ดีไหม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 22:03:15 »
ผมว่าไม่เวิร์ค การเจาะหลังคามันจะทำให้เสี่ยงต่อการรั่วนะครับ  :-\

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 22:14:20 »
ไม่คุ้มครับ .... ลุ้นเรื่อง น้ำซึมเข้าตามขอบยาง งานไม่เนียน ปัญหาสนิม  ที่สำคัญ ความแข็งแรงของตัวถังจะลดลงไปมากครับ

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 22:18:54 »
อย่าเลย ทุกวันนี้แดด ก็แรงจะแย่แล้ว ไม่ค่อยได้ใช้ด้วย
นานไปยางเสื่อม มีปัญหาน้ำรั่วอีก มีแต่เรื่องงานงอกในอนาคตทั้งนั้นครับ
เทียบกับประโยชน์แล้วน้อยเกินจะเสี่ยง

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 01:59:25 »
ถ้ามันเป็นหลังคาตรงรุ่น(ยกมาทั้งหลังคา) หากจะทำก็พอได้นะครับ
แต่ถ้าจะยกมาเฉพาะตัว MOONROOF แล้วมาเจาะเอาเองอันนี้หลีกเลี่ยงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 08:16:42 »
คนมี ไม่ค่อยจะได้เปิด

คนไม่มีแล้วอยากติด สุดท้ายพอมีแล้ว ก้ไม่ได้เปิดอีก

ความคิดผมนะ  :)

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 08:53:51 »
ผมก็เคยคิดจะทำอยู่เหมือนกันนะครับ (ผมใช้ Mazda3) หาหลังคาตรงรุ่นเพื่อจะเลาะทั้งหลังเลย อย่างไรก็ตามมีกูรูใน club เตือนมาครับ ถึงเป็นรถทีมี Moonroof มาตั้งแต่โรงงาน มันก็รั่วได้เช่นกันครับ ยิ่งเอาไปเจาะเพื่อติด Moonroof ยิ่งไม่น่าเล่นไปใหญ่ มันได้หล่อก็จริงแต่น้ำเข้าทีนี่ไม่ตลกเลยครับ เคยไปที่อู่เจอ Ford Escape คันนึงเอาเข้าซ่อมเพราะ น้ำรั่ว........เจ้าของบอกว่าติดมาจากโรงงานเลย ใช้งานนับครั้งได้เลยครับ แกซื้อรถมาหลายปีแล้วเพิ่งเปิดใช้ไป 2-3 ครั้งเอง ผมเลยล้มเลิกควมคิดละครับ ฮาๆๆ

ออฟไลน์ suteki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 11:56:44 »
ของผมทำกับวีออสตัวแรก แต่หลังคาเอาของ caldina มาใส่ครับแบบเจาะหลังคาเลย  คือใจอยากทำมานานละครับ ตัดใจไปก็ยังอยากทำอยู่ประกอบกับไปเจอบาน moonroof สภาพดีมากๆและถูกอีกแค่ 6,000 ก็เลยวัดใจเอามา หาร้านทำให้ใช้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์ครับ  จนตอนนี้ 2 ปีกว่าแล้วจอดรถตากแดดทุกวัน รอให้รั่วอยู่ครับ อิอิอิ  ความคุ้มค่าต้องลองชั่งใจดีๆนะครับ ว่าได้ใช้บ่อยรึเปล่า แดดก็ร้อนมากๆทุกวัน   สุดท้ายอยากจะบอกเกี่ยวกับเรื่องรั่วของ moonroof ว่า ''คนที่บอกว่ารั่วไม่ได้ทำ  ส่วนคนที่ทำ(อย่างถูกวิธี)ก็จะบอกว่าไม่เห็นรั่วซะทีครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 13:17:28 »
มี moonroof อยู่ครับ
ไม่เคยได้ใ้ช้ครับ ยกเว้น ลูกให้ทองในรถครับ จำเป็นต้องเปิดระบายอากาศ มันช่วยได้เยอะครับ  ;D
และตอนตากแดดจัดๆ เปิดแง้มหลังไว้ แอร์เย็นเร็วขึ้นครับ
ส่วนที่เหลือ ไม่เคยเปิดใช้ครับ

สรุป ใช้งาน 5% ไม่เกินนี้ครับ

แล้วแต่จะติดตั้ง หรือไม่ติดตั้งนะครับ

ความคิดเห็นส่วนตัว "เปลืองเงินโดยใช่เหตุ" ครับ