ผู้เขียน หัวข้อ: ในสายตาของคุณ คุณมองคันไหนดูดีกว่ากัน ระหว่าง Honda Civic FD และ Volvo S80  (อ่าน 12048 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
คนละชั้น 

แม้เอา S40 มาเทียบ 

ยังไง Volvo ก็ดูดีกว่ากันเยอะ

เทียบไม่ติดอะ  หายาก  :D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
ถ้างบซ่อมไม่ใช่ปัญหา S80 เลยครับ
ผมว่ายังไง S80 ก็ดูดี กว้างขวาง นั่งสบาย ปลอดภัยกว่า FD นะครับ

แต่... ถ้าผู้ขับต้องการ FD จริงๆ ตามใจเขาก็ได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ teralo

• Newbie
  • *
เลือก FD ครับ เพราะคนรู้จักผมก็จัดVolvo มีในกรณีคล้าย จบกท แต่ซื้อให้คุณแม่แทนที่จะเป็นแฟน
 สุดท้ายก็ต้องขายต่อไปให้คนอื่นเพราะจ่ายค่าน้ำมันไม่ไหว มันกินกว่า FD เยอะครับ แต่ถ้าไม่ติดเรื่องค่าน้ำมัน ค่าซ่อมก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รับลูก จ่ายตลาด ใช้งานประมาณนั้น ไม่ต้องใช้รถใหญ่ขนาด S80 หรอกครับ

ผมว่าเอารถญี่ปุ่นมือ 1 ดีกว่า ดูแลง่ายกว่า กินข้าวลิงน้อยกว่าด้วย

จริงๆ กรณีแบบนี้ผมไม่ดู FD ครับ ผมไปมองพวก MPV อย่าง Freed หรือ Innova มากกว่าครับ น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ redsun

เอาดูดีเลือก S80 ครับ
เอาสะดวกเลือก FD ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
FD ก็พอครับ

ออฟไลน์ chat120912

เวลารถเสียมันไม่บอกเราล่วงหน้านะ แต่จะค่อยๆมีอาการบอกก่อน ถ้าเรารู้ทันรถชิงซ่อมก่อน โอกาสเสียกลางทางก็น้อยลง เพราะของมันเสื่อมตามกาลเวลา ทั้ง FD และ Volvo

ถ้าการใช้งาน ไม่ได้เยอะมาก ผมว่า FD เป็นตัวเลือกที่ดี เพราะ ระบบไม่ซับซ้อนเท่า Volvo

ถ้าเป็นผม ผมให้ขับ Volvo เอาความสบายใจเรา  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ N.BeTa

• Jr. Member
  • **
ชอบแบบไหนเอาคันนั้นครับ จะได้ไม่ต้องเสียใจตอนหลัง ผมเคยเสียใจที่ไม่เอาตัว bmw 320i ผมกลับมาเลือก civic fd 2.0 แต่ผมก็คิดว่าโชคดีละที่เลือกซีวิค ค่าอะไหล่ไม่แพงมากพอจ่ายได้สำหรับผม ดีกว่าไปพึ่งเงินพ่อแม่ คิดดีๆนะครับรถไม่ใช่ถูกๆ เชื่อตัวเอง เหมือนชื้อของขวัญให้ตัวเอง ไม่ได้ชื้อให้คนอื่นให้เจ้าตัวเลือกเลยครับ
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ถ้าผมใช้เลือก S80

ถ้าให้ภรรยาใช้ ก็ S80 ครับ

มันไม่ใช่จะเสียง่ายๆนะครับ

ก่อนซื้อเช็คประวัติดีๆครับ

ออฟไลน์ HornbilL

งบซ่อมไม่มีปัญหา แปลว่างบซื้อก็ไม่น่าจะมีปัญหาใช่มั๊ยครับ
ถ้าอย่างนั้นทำไมไม่จัดรถใหม่ป้ายแดงให้ภรรยาหละครับ  :D

ออฟไลน์ V221

S80ดีกว่าแบบไม่ต้องสงสัยแต่ถ้าซื้อให้แฟนต้องตามใจเธอครับไม่งั้นจะโดนบ่นทีหลังแน่ๆเวลารถมีปัญหา ถ้าชอบสไตล์วัยรุ่นและไม่เกี่ยงงบซ่อมก็น่าเสนอNew S60 Drive B สิครับมีMaintenance5ปีด้วย เอางบซ่อมมาลงในราคารถแทน ราคาเท่าๆCamry HVแต่วัยรุ่นและขับสนุกปลอดภัยแน่ๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ decptt

ให้ทดลองขับ FD ก่อนครับ แล้วไปขับ S80

จากนั้นให้คุณเธอ ตัดสินใจเอาเอง มิฉะนั้น หูท่านจะชา ถ้าหล่อนมิได้อย่างใจ หุหุหุ

ปล. ไม่ต้องบอกใบ้ ไม่ต้องแนะนำ ให้เธอตัดสินใจล้วนๆครับ ท่านจะลอยลำในทุกทาง เชื่อคนกลัวเมียอย่างผมเต๊อะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MingZaa

• Jr. Member
  • **
ไมล์ fd ปรับแสงได้ครับ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!       อีกนิด ถ้าออก s80มานี่อดขึ้นเตียงแน่ๆๆ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2012, 22:03:51 โดย MingZaa »

ออฟไลน์ Scarecrowman

S80 ดีกว่าครับ
FD 1.8 ปัญหา เยอะ อยู่..

ออฟไลน์ hutzero

ถ้าให้ความสำคัญของ "ชีวิต" ภรรยาคุณ เวลาเกิดเหตุไม่คาดคิด S80 มีภาษีดีกว่า
แต่ถ้ามองแค่ว่าใช้ๆไป  ตามบุญตามกรรม  FD  ก็ตอบโจทย์ได้

แต่ผมก็เห็นด้วยกับหลายๆท่าน  เรื่อง S60 มือ 1 คุ้มค่ากว่า  ไม่ต้องกังวลเรื่องซื้อมาแล้วต้องไล่ซ่อม

ออฟไลน์ Envil

ผมว่า ถ้าขับวันๆนึงไม่ไกลนักและไม่ได้ใช้ความเร็วสูง อย่างรับส่งลูก หรือแฟนท่านใช้กินข้าวก่อนเข้าบ้านเล็กๆน้อยๆ และแฟนท่านอยากได้ FD ก็โอเคคับ
ในที่นี่หมายความว่าท่านมีรถคันหลักใช้อยู่แล้ว เวลาไปไหนมาไหนกับครอบครัววันหยุด
ถือว่าให้ของขวัญที่รักไปครับ

แต่ถ้าคิดว่าใช้หลายจุดประสงค์ เช่นอาจใช้รถคันที่จะตัดสินใจนี้ไปไหนกับผู้ใหญ่ หรือเที่ยวระยะทางไกลๆ
ผมว่าS80นั่งสบายๆกว่าชิลๆกว่ายืดแข้งขาได้ รถไม่พังง่ายๆหรอกครับ ถ้าไม่ได้เอาแต่ใช้อย่างเดียว

แต่รถมือสองก็ต้องดูดีดีนะคับ แต่เหนว่าเป็นของเพื่อน ก็น่าจะวางใจได้ในระดับนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2012, 17:41:29 โดย Envil »