ผู้เขียน หัวข้อ: ในสายตาของคุณ คุณมองคันไหนดูดีกว่ากัน ระหว่าง Honda Civic FD และ Volvo S80  (อ่าน 12050 ครั้ง)

ออฟไลน์ eirene

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ผมใช้ E200 CGI อยู่ครับ ซึ่งผมใช้ขับออกต่างจังหวัดวิ่งงานค่อนข้างบ่อย ปล่อยให้แฟนใช้บริการแท๊กซี่อยู่ตลอด และช่วงนี้ภรรยาของผมเริ่มเซ้าซี้อยากได้รถมือ2ซักคัน มาไว้ใช้ขับไปตลาด หรือสถานที่ใกล้ๆบ้าน และขับไปรับส่งลูกที่โรงเรียน เธอกำลังมอง Honda Civic FD 1.8 อยู่ แต่ตัวผมต้องการให้เธอใช้ Volvo S80 2.3T เพราะราคามือ2 พอๆกัน เครื่องก็แรงกว่า วิ่งกว่า แต่เธอบอกว่าเธอต้องการความเป็นวัยรุ่น และไมล์ดิจิตอล (ซึ่งตัวผมมองว่ามันค่อนข้างแสบตา) ผมเลยงงนิดหน่อย และอยากทราบว่า...

ระหว่าง 2 รุ่นนี้ ถ้าทุกท่านเห็นตามท้องถนน รถคันไหนที่ดูดีกว่ากัน และคันไหนน่าพิจารณาที่จะซื้อมาใช้งานมากกว่ากันครับ เรื่องงบซ่อมไม่ใช่ปัญหา

รบกวนหน่อยนะครับทุกท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2012, 16:58:22 โดย eirene »

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
Volvo สิคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
หารถสักคันที่อยู่ตรงกลางสิครับ
Volvo S60 2.0T, 2.3T(รุ่นที่แล้ว)
หน้าตายังกับ S80ย่อส่วน แต่ดูคล่องแคล่วไม่แพ้ Civic FD

ไมล์ดิจิตอลผมว่ามันก็ชัดดี แต่แอบกวนประสาทคนไม่คุ้นแบบผมนิดๆ เวลาขับนิ่งๆแล้วบางทีเลขกระดิก
แอบเสียสมาธิเหมือนกัน(ไม่คุ้นนะ)

แต่2คันนี้(FD&S80) ไว้ขับไปจ่ายตลาด ถึงงบซ่อมไม่อั้น และเห็นว่า S80 ดูดีกว่า
แต่ผมเลือก FD แฟนอยากได้ แฟนเป็นคนใช้ก็จัดคันที่แฟนชอบไปเหอะครับ
ถ้าเอา S80 มาผมว่าจะเป็นการสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมขับเองเลือก S80 แต่ถ้าเคสนี้ก็ FD อยู่ที่ใครขับ ยังไงพาเขาไปลองก่อนก็ดีนะ ดผื่ออยากได้ S80 เหมือนกัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ MystogaN

ยังไง Volvo ก็ดูดีกว่าเยอะครับถ้าไม่ต้องซ่อม :P

ออฟไลน์ Action

ยังไง Volvo ก็ดูดีกว่าเยอะครับถ้าไม่ต้องซ่อม :P

อิอิ ตามนั้น

หากได้ซ่อมเมื่อไหร่ FD จะดูดีกว่าเป็นกอง :D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ jojow

Volvo S80 คับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ burutrad

s80 ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้าเป็นมือ2 ไม่แนะนำ volvo ครับ

แล้วยิ่งแฟนคุณเป็นคนขับด้วย ส่วนตัวผมว่าถ้าผู้หญิงใช้รถ ใช้รถเจ้าตลาดจะดีกว่า จบหมดปัญหาประการทั้งปวงครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ eirene

• **
วันจันทร์นี้ผมจะพาแฟนไปลองขับ Volvo S80 ของเพื่อนผมดูครับ

ดูแล้วหลายๆท่านดู Volvo เหนือกว่าทุกคนเลยนะครับ ผมก็รอแฟนมันกลับมาจากทำงานเนี่ย จะเปิดกระทู้นี้ให้ดูซักหน่อยจะได้ตาสว่าง

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
s80 ดูดีกว่าครับ แก่กว่าด้วย  ;D

ออฟไลน์ beerrl

S80 ดูดีกว่าแน่นอนครับ ช่วงล่างดีกว่า นั่งสบายกว่า ใหญ่กว่า
แต่ค่าดูแลรักษา การกินน้ำมัน มากกว่าเยอะ
ถ้าเน้นความปลอดภัย หรูหรา ดูดี ก็ไปที่ Volvo ครับ
แต่ถ้าใช้งานสะดวก คล่องตัว ค่าดูแลต่ำกว่า ก็ Honda ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
ในเมื่อ s80 ดูดีกว่า ภาษีดีกว่า อะไรๆก็ดีกว่า

ฉะนั้น ราคาค่าซ่อม ก็ต้องแพงกว่า ด้วยประการฉะนี้แล  ;D ;D ;D ;D

ปล.กำลังนั่งดู s80 มือสองพอดีเลย ผมว่ารุ่นปี 2008 ขึ้นไป เครื่องดีเซล D5 น่าสนนะ ราคาล้านนิดๆ  :D :D :D
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ paulmoderndog

งบเท่าไหร่ครับ พวก sonic, mazda2,jazz น่าสนกว่านะครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

S80 เลยครับถ้ารถสภาพดี ไม่ต้องซ่อม ;)
Test ..

ออฟไลน์ Headman

มีใครคิดเห็นแบบผมไหม......Volvo ถ้าไม่ใช่ S60 หรือ V 40 ตัวเตี้ย......ตัวที่เหลือ ดูแก่ ช้า เฉื่อย......ความเห็นนะครับ
ใครใช่อยู่อย่าด่าผมนะ ^^

คู่นี่ให้ FD ชนะครับ
ถ้าเป็น Fd สีฟ้า มีชุดแต่ง ขัดเงาๆ งามๆ ชนะใสเลย
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Ruksadindan

จะใช้ก็ใช้ Civic FD 2.0 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Buffy

ผมว่า Civic FD  ดูดีกว่าครับ

Volvo S80 2.3T  มันแก่ไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ choomodify

ขับไปตลาด หรือสถานที่ใกล้ๆบ้าน และขับไปรับส่งลูกที่โรงเรียน  >> ถึงแม้ว่า S80 จะดีกว่าทุกด้าน แต่จากโจทย์ FD ก็พอครับ เรื่องดูดีหรือไม่ดี เอาไว้เป็นเรื่องรองๆๆดีกว่า

ออฟไลน์ AMG GT

civic fd  ครับ  เพราะ  volvo s80  รถ 10 กว่าปรแล้วอ่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Volvo ถึงจะเก่ายังไงก็วอลโว่ FD น่ะหรอ  :P :P :P
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
โอยคนละฝั่ง คนละทวีป คนละเซกเมนกันเลย s80กินขาดเลยคับผม

ออฟไลน์ YenChar

โอกาศเสียกลางทาง
ความจุกจิกที่น้อยกว่า
อะไหล่ ช่างข้างทางซ่อมได้

ผมว่า FD

ถ้าคุณไม่ได้ขับเร็วขนาดนักแข่ง
ผมว่า FD เหลือๆ ดีกว่ากินข้าวลิงเพราะรถเก่า ระบบรวน ขับต่อไม่ได้

ออฟไลน์ Bimmer Boy

หากคุณขับเองก็วอลโว่อย่างไม่ต้องชำเลืองมองซีวิคเลย แต่นี่ให้แฟนขับ ผมก็เชียร์ซีวิคอย่างเดียวเช่นกัน เวลารถเสียกลางทางนี่มันไม่สนุกสำหรับผู้หญิงเลยนะ แต่หากคุณจะเอาใจโดยออกวอลโว่ใหม่ให้ก็อีกเรื่องครับ

ออฟไลน์ 2k

ก็เอาวอลโว่ไปเปลี่ยนอะไหล่ต่างๆให้มันมีสภาพเหมือนใหม่สิครับ ต่อให้เป็นฮอนด้าแต่ถ้าเป็นมือสองแล้วไม่ใส่ใจที่จะดูแลมันก็เสียกลางทางเหมือนกันซึ่งการเสียกลางทางต่อให้เป็นอัลติสแต่ถ้ามีปัญหาหนักๆอย่างน้ำมันเครื่องพร่องจนชาร์ฟละลายสูบไหม้มันก็ลากกลับบ้านอยู่ดี วอลโว่คุณภาพก็บอกอยู่เรื่องความปลอดภัย ทั้งความนิ่ง ความเงียบ อัตราเร่ง ระบบตัวช่วยยามพลาดมีเยอะกว่า ไม่ใช่เพราะว่าวอลโว่อะไหล่แพงแล้วจะไม่ดีแต่อยากให้คำนึงด้วยว่าในยามฉุกเฉินขึ้นมาที่สุดวอลโว่ก็สามารถปกป้องชีวิตภรรยาได้ดีกว่าเหมือนกัน  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ -uมส๑-

• **
แนะนำให้เล่น  :) Volvo  s80  2.5T , 2.4T  ปี 2007-2008  :D จะดีกว่านะครับ แม้ว่าราคาจะแพงจากเดิมมากแต่ไม่จุกจิกแบบรุ่นก่อน  :D และ

หน้าตาดูไม่แก่ และได้ความปลอดภัยมากขึ้น  ;D แต่ถ้าให้เลือกตามที่ จขกท. มีมาให้คงเลือก Volvo  ครับ ดูดี มีภาพลักษณ์ครับ  8)

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ผมอยากแนะนำรุ่นนี้อีกรุ่นครับ  ;)

นั่นคือ Volvo  s60  2.0T ครับ ปีประมาณ 2007-2008 ครับ  :) รุ่นนี้หน้าตาไม่แก่ครับ ภายในสวย หรู ดูดีครับ  ;D  ส่วนราคานั้น ประมาณ 8xx,xxx

- 9xx,xxx ครับ ประมาณแปดปลายๆครับ  :) ได้  AIRBAG  6  ใบครับ ถือว่าเยอะพอสมควร (แล้วแต่รุ่นนะครับ). ซึ่งถือว่าสมกับราคาทีเดียวครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2012, 22:12:45 โดย GOLF-NITITHON »

ออฟไลน์ beebird

งบซ่อมไม่ใช่ปัญหา = S80 โลดครับ ....

ออฟไลน์ neutrino

ผมว่า รถมันคนละฟากระหว่างฟ้ากะเหวเลยนะคุณ อยากจะย้ำสโลแกนวอลโว่หน่อยครับ ทุกชีวิตปลอดภัยในวอลโว่" แล้วคุณจะซื้ออีกคันเพื่อชีวิตภรรยาและลูกคุณไม่ใช่หรือครับ?

ออฟไลน์ MC Stradale

ราคาพอๆกันก็จริงอยู่ แต่ถ้าเป็น Civic คันเล็กกว่าสำหรับสุภาพสตรี จะขับง่ายกว่าหน่อยไหมครับ

แล้วอีกอย่างถ้าเค้าชอบมันก็ดี อีกอย่าง เรื่องค่าประกันการบำรุงรักษา Volvo ก็โหดกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ N.BeTa

• **
volvo อย่าคิดว่าความปลอดภัยสูงนะครับ ขับไม่ดีก็ตายเหมือนกันครับ อยู่ที่คนขับมากว่า ว่าเจอเหตุการณ์ แล้ว แก้ได้ป่าว :P :P ;D ;D
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน