ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถกลางแดดดูแลยังไงดีครับ  (อ่าน 4554 ครั้ง)

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
จอดรถกลางแดดดูแลยังไงดีครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 11:47:29 »
 พอดีไม่มีที่จอดในร่มเลย ทั้งวัน ทั้งคืน จะผลเสียต่อตัวรถอย่างไรบ้างครับ                            แล้วจะดูแลยังไงดีครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2012, 11:49:07 โดย BMTA »
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: จอดรถกลางแดดดูแลยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 12:03:57 »
ส่วนตัวผมก็จอดรถตากแดดทั้งวันครับ ผมใช้วิธีเคลือบสีเอาครับ เลือกน้ำยาเคลือบดีดี ก็พอช่วยได้ครับ

ถ้าเป็นรถสีขาวยิ่งชัดเจนครับ ว่ารถที่คลีน+เคลือบบ่อยๆ จะเหลืองน้อยกว่ารถที่ไม่ได้เคลือบ

เทียบจากรถของที่บ้านกับรถใหม่ๆเลยครับ

ออฟไลน์ pOckie

• Newbie
  • *
Re: จอดรถกลางแดดดูแลยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 12:43:39 »
แยกการดูและออกเป็นภายนอกและภายในครับ
- ภายนอกคือสีจะหมองเหลืองเร็ว ช่วยชลอและป้องกันได้โดยการเคลือบสีบ่อยๆ
  โดยในขั้นตอนการเคลือบหลังจากล้างควรเดินดินน้ำมันขจัดคราบสกปรก
  จากนั้นลงPre-waxก่อนเพื่อขจัดคราบเขม่าจากสิ่งแวดล้อมก่อนครับ แล้วค่อยลงwaxเพื่อเคลือบป้องกันในขั้นตอนสุดท้าย

- ภายนอกพวกขอบยาง กาบพลาสติกสีดำ จะแห้งกรอบเร็วกว่าปรกติอายุการใช้งานจะสั้นลง
   ช่วยได้ด้วยการหาน้ำยาเช็ดแบบกันuvครับ

- ภายใน พวกคอนโซล เบาะฯลฯ จะแห้งกรอบแตกได้เร็วกว่าปรกติอายุการใช้งานจะสั้นลง
   ช่วยได้ด้วยการ ติดฟิล์มกันความร้อนที่กันuvได้ และลงน้ำยาป้องกันการแห้งแตกได้อีกทางหนึ่งครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 12:51:05 »
ภายนอกไม่ต้องห่วงครับ
เคลือบสีบ้างก็พอ

เรื่องภายในกรอบแตก
แนะนำให้ไปติดกันสาด
พอจอดรถ ไขกระจกลงนิดหน่อย คนข้างนอกมองไม่เห็นแถมฝนไม่สาดน้ำไม่เข้า เพราะกันสาดมันบัง
เอาแค่ระบายอากาศ ระบายความร้อน

เชื่อมั้ยครับ ลดความร้อนลงไปได้เยอะมาก
ผมไปซาฟารีเวิร์ด รถเพื่อนใช้มาสด้า2 ติด V-Kool ภายในสีครีม
รถผมแค่ Lamina ธรรมดา แต่ผมไขกระจกลงนิดหน่อย
รถผมเย็นกว่า

ออฟไลน์ adminope

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 20:45:01 »
ของร้อน โดนยาง ยางก็เสื่อม ซักพักเสียงเข้ายางไม่ดี

อย่าตากเลยคับ

ถ้าจำเป็นก็เตรียมเปลี่ยนยางต่างๆได้เลย แต่ถ้าไม่ซีเรียส มันก็ไม่เป็นอะไรหรอก แค่ไม่เต็ม100
ความร้อนมันแทรกได้ทุกอย่าง ยังไงเสื่อมเร็วแน่ๆ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 09:00:28 »
ภายนอกก็ควรเคลือบสีป้องกันไว้ครับ
ส่วนภายใน อย่างที่หลาย ๆ ท่านแนะนำ ลดกระจกลงมาสักนิดเพื่อระบายความร้อน
และควรหาที่บังแดด ป้องกันคอนโซลหน้าครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 09:07:14 »
อย่าเอาพวกน้ำหาอหรือสารระเหยต่างๆไว้ในรถนะครับ นอกจากฟุ้งหมดเร็วแล้วยังส่งผลเสียต่อทางเดินหายใจเราอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jani

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 12:16:24 »
เคลือบแก้ว ฟิล์มดีดี
ไม่งั้นภายในซีดแน่

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 12:38:19 »
เรียนมหาวิทยาลัยอยู่ 4 ปี รถผมก็ตากแดดตากฝนเกือบตลอดเหมือนกัน

เน้นล้างรถ+เคลือบสีสัปดาห์ล่ะครั้งครับ

ภายในก็หาอะไรมาคลุมๆ บังๆคอนโซลหน้าสักหน่อย

แต่สุดท้ายยางซีลกระจกไฟฟ้าด้านขวาหลังก็ไปอยู่ดี ขึ้นลงติดขัด กระจกสั่น ทำใจคับหอพัก ไม่มีหลังคาให้จอด T_T
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI