ผู้เขียน หัวข้อ: รถ CKD ที่มีขายปี2013 รุ่นไหนมีอนาคตไกลสำหรับแต่งซิ่ง วางเครื่องครับ  (อ่าน 3834 ครั้ง)

ออฟไลน์ pOckie

• Newbie
  • *
อยากถามความคิดเห็นของทุกๆท่านครับ ว่ารถ CKD ที่จะมีขายในตลาดบ้านเราในปี2013นี้
รถรุ่นไหนยี่ห้อใดในความเห็นของท่านที่พื้นฐานรถดี ทั้งตัวรถ ช่วงล่าง เครื่องยนต์ ระบบขับเคลื่อน ของแต่ง อู่และช่างที่ชำนาญ ฯลฯ
เหมาะแก่การนำมาแต่งซิ่ง วางเครื่อง หรือทำวิ่งเซอร์กิต ได้ดีที่สุดครับ  ;D

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
ผมว่า Civic FB และ Civic FD น่าจะเข้าข่ายทั้งหมดน่ะครับ ;) ;)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
พูดถึงแบบนี้ยังกว้างอยู่ครับ แต่ไอเดียหลักๆคือ
1. การวางเครื่อง หรือวางข้ามพันธุ์ในปัจจุบันจะยากขึ้นเพราะรถขับหลัง
ที่ราคาไม่แพงมันน้อยลงแล้ว ส่วนรถที่คนธรรมดาซื้อหาได้มากมักจะขับหน้า
และรถขับหน้าหลายรุ่นก็มีการออกแบบเนื้อที่ห้องเครื่องเล็กลงโดยเฉพาะพวก B-Segment
อย่าง Tiiida วาง SR เราคิดว่าง่าย..ก็ง่ายนะถ้ายอมเฉือนคานหลบเกียร์

2. รถวิ่งเซอร์กิต ลืมพวกรถโตๆไปได้เลย มีแต่ Ecocar, B, C-Segment เท่านั้นพอ

3. ขึ้นอยู่กับงบว่าหมายถึงงบเท่าไหร่ เพราะถ้ามีงบให้ใช้หลายล้าน
Subaru Impreza ก็เข้าข่ายได้ วิ่งเซอร์กิตได้ โม แต่ง สลับของ วางเครื่อง เกียร์
ช่วงล่างใหม่ได้..นี่พูดถึงโฉมแมวปัจจุบันในไทยนะ ไม่ใช่โฉม G4 ที่ขายแล้วในญี่ปุ่น

Golf GTi/Scirocco อาจจะไม่จำเป็นต้องวางเครื่องใหม่ แต่ของแต่ง ก็มีเยอะ
โมขึ้นเหมือนกัน ไล่ต่อได้เหมือนกัน แต่อู่นอกมันไม่เยอะเท่ารถญี่ปุ่น
Mini ก็โมได้ถ้าจะทำ สั่ง Kit จากนอกมาก็ทำได้

แต่ถ้าหมายถึงหลักแสน ก็ให้ดูรถญี่ปุ่นเอาไว้
Jazz GE, City, Vios พวกนี้อนาคตยังพอมี Jazz/City ไม่ต้องวางเครื่องใหม่หรอก
เครื่องเดิมเติม E85 ปรับแต่งหน่อยก็วิ่ง 0-402m น้องๆ B16A เดิมสนิทได้
หรือจะเทอร์โบก็ได้

Vios ถ้าเบื่อ 1NZ จะวางข้ามพันธุ์บล็อค A หรือ บล็อค E จากยุคเก่าก็ได้
และเครื่อง NZ เองก็โมได้พอสมควร ต่อยอดไปในอนาคตได้อีกสักพัก

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
ผมว่า Civic FB และ Civic FD น่าจะเข้าข่ายทั้งหมดน่ะครับ ;) ;)

ตอนแรกก็ดู fb อยู่เช่นกันครับแต่ติดตรงที่ว่าตอนนี้ไม่มีรุ่นที่วาง k เป็นพื้นฐานรถเลย แถมไม่ได้มีขายในตลาด JDM แล้วด้วยของแต่งอะไรต่างๆก็คงไม่เยอะเท่า fd เสียดายตรงนี้อ่ะคับ

• Newbie
  • *
พูดถึงแบบนี้ยังกว้างอยู่ครับ แต่ไอเดียหลักๆคือ
1. การวางเครื่อง หรือวางข้ามพันธุ์ในปัจจุบันจะยากขึ้นเพราะรถขับหลัง
ที่ราคาไม่แพงมันน้อยลงแล้ว ส่วนรถที่คนธรรมดาซื้อหาได้มากมักจะขับหน้า
และรถขับหน้าหลายรุ่นก็มีการออกแบบเนื้อที่ห้องเครื่องเล็กลงโดยเฉพาะพวก B-Segment
อย่าง Tiiida วาง SR เราคิดว่าง่าย..ก็ง่ายนะถ้ายอมเฉือนคานหลบเกียร์

2. รถวิ่งเซอร์กิต ลืมพวกรถโตๆไปได้เลย มีแต่ Ecocar, B, C-Segment เท่านั้นพอ

3. ขึ้นอยู่กับงบว่าหมายถึงงบเท่าไหร่ เพราะถ้ามีงบให้ใช้หลายล้าน
Subaru Impreza ก็เข้าข่ายได้ วิ่งเซอร์กิตได้ โม แต่ง สลับของ วางเครื่อง เกียร์
ช่วงล่างใหม่ได้..นี่พูดถึงโฉมแมวปัจจุบันในไทยนะ ไม่ใช่โฉม G4 ที่ขายแล้วในญี่ปุ่น

Golf GTi/Scirocco อาจจะไม่จำเป็นต้องวางเครื่องใหม่ แต่ของแต่ง ก็มีเยอะ
โมขึ้นเหมือนกัน ไล่ต่อได้เหมือนกัน แต่อู่นอกมันไม่เยอะเท่ารถญี่ปุ่น
Mini ก็โมได้ถ้าจะทำ สั่ง Kit จากนอกมาก็ทำได้

แต่ถ้าหมายถึงหลักแสน ก็ให้ดูรถญี่ปุ่นเอาไว้
Jazz GE, City, Vios พวกนี้อนาคตยังพอมี Jazz/City ไม่ต้องวางเครื่องใหม่หรอก
เครื่องเดิมเติม E85 ปรับแต่งหน่อยก็วิ่ง 0-402m น้องๆ B16A เดิมสนิทได้
หรือจะเทอร์โบก็ได้

Vios ถ้าเบื่อ 1NZ จะวางข้ามพันธุ์บล็อค A หรือ บล็อค E จากยุคเก่าก็ได้
และเครื่อง NZ เองก็โมได้พอสมควร ต่อยอดไปในอนาคตได้อีกสักพัก

ขอบคุณคุณแพนมากครับสำหรับคำแนะนำ
ที่เล็งๆไว้ก็อยากจะดูเป็นค่ายรถญี่ปุ่นมากกว่าครับ รถที่น้ำหนักไม่มาก ขับสนุกๆ อยากหารถที่สามารถทำ weight/whp ได้สัก 5 น่ะครับ
เสียดาย Jazz  ที่ปีหน้าจะออกโฉมใหม่ที่ญี่ปุ่นแล้วไม่งั้นอาจจัด s mt มาเรียนรู้สักคัน  ;D
ปล. Vios วางตระกูล zr เหมาะไหมครับ อยากดูฟีลลิ่ง valvematic กะ 6mt จัง  :P

ออฟไลน์ H3T

วางเครื่อง ถ้าไม่ข้ามสายพันธ์นะ ลองดู
  1. Almera ตัว Latio JDM มี HR16 DIGT
  2. Mach วางเครื่อง Latio ได้เลย
  3. Swift ตัว JDM มี Swift Sport สไตด์ NA
  4. Syphy วาง MR16DDT หรือ HR16 DIGT

เดี๋ยวถ้านึกออกจะมาเพิ่มนะครับ

• Newbie
  • *
รอลุ้น Pulsar SSS 6mt เวอร์ชั่นเมืองไทยอยู่เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

เอา ford focus วางเครื่อง 5 สูบของตัว RS

• Newbie
  • *
เอา ford focus วางเครื่อง 5 สูบของตัว RS

Ford โฉมล่าสุดที่ขายอยู่ตอนนี้หรือเปล่า ถ้าเป็นโฉมล่าสุดใช้พื้นฐานตัว1.6ได้ไหมครับ
เครื่อง 5สูบ มีหลุดเข้ามาเยอะไหม ราคา อะไหล่ อู่รับวาง เป็นอย่างไรบ้างครับ
ขอโทษด้วยนะครับที่อาจถามเยอะ แต่ผมไม่มีความรู้สายfordเลย