ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับแอร์รถยนต์  (อ่าน 1643 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mercu

• Newbie
  • *
เกี่ยวกับแอร์รถยนต์
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 21:50:01 »
ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยนะครับ อยากสอบถามว่า

ที่บอกว่าปิดแอร์แล้วประหยัดน้ำมัน คืออะไรครับที่ทำให้ประหยัด

1. ปิดทั้งแอร์(พัดลม) และปิดน้ำยาแอร์ด้วย

2. ปิดน้ำยาแอร์อย่างเดียวเพราะว่าคอมเพรสเซอร์ไม่ทำงาน

ความรู้สึกผมว่าเปิดแอร์(พัดลม) อย่างเดียวไม่น่าจะเกี่ยวกับการกินน้ำมัน ผมคิดถูกไหมอะครับ

ออฟไลน์ Jew

• Jr. Member
  • **
Re: เกี่ยวกับแอร์รถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 22:57:27 »
ข้อ 2 ถูกต้องเเล้วครับ

ในระบบทำความเย็นในรถยนต์ของท่าน จขกท จะเเยกสวิตย์เป็นสองส่วนคือ
1. พัดลมเเอร์ เปิดเบอร์ 1,2,3,4 เปิดยังไงก็ไม่เย็นครับ รอบเครื่องก็ปกติเหมือนเดิม
2. เมื่อเปิดให้ Compressor air ทำงานปุ้บรอบเครื่องจะวิ่งขึ้นป้ามเเละก็เย็น รถก็จะกินน้ำมันขึ้นครับ

รอท่านอื่นต่อครับ