ผู้เขียน หัวข้อ: ถามการใช้งานเกียร์ออโต้ โหมด M +/-  (อ่าน 25550 ครั้ง)

ออฟไลน์ tathedarknight

• Full Member
ถามการใช้งานเกียร์ออโต้ โหมด M +/-
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 09:57:28 »
พอดีมีโอกาสได้ไปทดลองขับmazda3 1.6 แล้วลองใช้งานเกียร์โหมด M ปรากฎว่ารู้สึกชอบมากแต่มีข้อสงสัยว่า การใช้งานรถเกียร์ออโต้ที่มีโหมด M บ่อยๆ จะมีผลเสียกับเกียร์มากกว่าการใช้เกียร์ D มากน้อยขนาดไหนครับ และการใช้งานที่ถูกต้องควรใช้อย่างไรครับ ระหว่างที่เราเหยียบคันเร่งอยู่สามารถเลื่อเกียร์ขึ้นลงได้ทันหรือไม่ ส่วนตัวใช้เกียร์Manual ไม่เก่ง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ถามการใช้งานเกียร์ออโต้ โหมด M +/-
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 09:59:57 »

มีการสึกหรอบ้าง ถ้าใช้ไม่ตรงกับรอบ หรือ ลากรอบยาวๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Re: ถามการใช้งานเกียร์ออโต้ โหมด M +/-
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 10:41:37 »
มีการสึกหรอมากกว่าใช้เกีร์ยปกติแน่นอนนะครับ ที่สำคัญเปลืองน้ำมันมากๆกว่าปกติ

ออฟไลน์ peak14405

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 10:53:51 »
ผมมารอฟังด้วยคน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 10:58:30 »
มีครับ แต่คิดว่าไม่เยอะ
ผมว่าอยากใช้ก็ใช้เถอะครับ ดึงมาได้เลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 11:13:16 »
มันมองได้สองมุม

ซื้อมาไม่กล้าใช้ จนมันพัง
กับ
ใช้จนมันพังคามือ

ต้องเลือก ถ้าเราเลือกรุ่นนี้เพราะมีโหมดนี้ แต่ไม่กล้าใช้ มันแปลกๆ นะผมว่า

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 11:25:53 »
มันมองได้สองมุม

ซื้อมาไม่กล้าใช้ จนมันพัง
กับ
ใช้จนมันพังคามือ

ต้องเลือก ถ้าเราเลือกรุ่นนี้เพราะมีโหมดนี้ แต่ไม่กล้าใช้ มันแปลกๆ นะผมว่า
+1 ครับ
รถอาผมซื้อ Isuzu TFR 4 wd เมื่อนานมาแล้วผมถามว่าเคยใช้ ระบบ 4wd มั้ยแกตอบว่าไม่เคยใช้ ผมลงเข้า 4H 4L เข้าโคตรยากยากเลยสรุปเอาไปเซ็คที่ 0 ระบบมีปัญหา เหอชีวิต

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 12:06:24 »
ถ้าลำพังแค่เล่นโหมด +  -  เพื่อสั่งให้เกียร์ลดตำแหน่งลงเป็นครั้งคราว ก็ไม่ต้องไปซีเรียสมากครับ

แต่ถ้าจะต้องการใช้โหมด M บ่อยๆ .. ผมว่าไปมองรถเกียร์ธรรมดาดีกว่านะ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 12:49:22 »
อาจมีผลเสียแต่ไม่มาก แต่จะกินน้ำมันมากกว่าตำแหน่ง D ส่วนการใช้งานขับปกติครวขับที่ D และเมื่ออยากซิ่งมาที่ M ได้ทันที และสามารถเลื่อน +หรือ - ได้ในขณะเหยียบคันเร่งได้ทันที ระบบเกียร์จะทำงานAuto ของมันเองครับ :)

ออฟไลน์ sickchild

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 13:51:58 »
ใช้ไปเถอะ ผมใช้มา 2 แสนโลแล้ว ก็ยังไม่พังครับ

ปกติก็ใช้ auto สลับ manual อยู่ทุกวัน

เพราะเกียร์ mazda มันไม่ค่อยได้ดั่งใจเท่าไหร่ ขับ manual ลากรอบสนุกกว่ามาก

เวลาเบรคไม่อยู่ก็เปลี่ยนเกียร์ลงใช้ engine brake  ช่วยชีวิตผมมาหลายรอบแล้ว :o

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 14:09:41 »
คันเกาผมมาสดา 1.6 ใช้ถึงแสนโลถ้วน ลากเรดไลประจำ
อีกคัน accord ใช้ถึงปัจจุบัน 130,000 ฮอนด้านีถึงเรดไลเครืองกระตุกเลย ไมคอยชอบเลยไมเหมือนมาสด้า
มันสนุกดีครับ เวลาเรงเซง ด้วย เข้าโค้งด้วย 
แตยังปกติดีครับ
ไมต้องกลัวครับ ไม่พังกันงายๆ มั้งอิๆ  แตเปลืองน้ำมันแนนอน ลากทีนีวูบๆเลย
แตหลังจากนั้นไมรู้อิๆ ผมวาซื้อรถมาต้องรีดสมรรถนะมาใช้ให้คุ้มครับ
ขับแบบกลัวรถพัง กลัวนูนกลัวนีพัง ก็ ไมสบายใจไปปลาวๆ

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 20:17:24 »
รถผมก็มีนะโหมดบวกลบอะ แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ใช้หรอกคับ คิ๊กดาวน์เอา  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 11:10:00 »
ถ้าตัดเกียร์ขึ้นเองให้ไว้กว่าสมองกล ก็ช่วยให้ประหยัดอีกนิดนึงครับ