ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องสายกราวไวน์(ground wire) และ ถอดยางอะไหล่ ครับ  (อ่าน 6028 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ปัจจุบัน สำหรับรถดีเซลเครื่องดังๆ พัดลมดังๆ แอร์ดังๆ ช่วยให้เดินเรียบเสียงเบาลงได้นิดนึงมั้ยครับ สายกราวไวน์ยังเป็นของหลอกเด็กอยู่มั้ยครับ หรือว่า ช่วยไฟเดินดีขึ้นจริงๆ อัตราเร่งดีขึ้นจริงๆ

ถ้าถอดยางอะไหล่ออก ช่วยประหยัดน้ำมัน รถออกตัวดีขึ้นนิดนึงจริงมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 14:45:02 โดย -Anonymous- »

ออฟไลน์ kez

Re: ขอถามเรื่องสายกราวไวน์(ground wire) และ ถอดยางอะไหล่ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 14:39:25 »

ใช้ได้จริง แต่อย่าแพง  ดีขึ้นนิดดดดดดดดดดด เดียว

ยางอะไหล่ หนักไม่ถึง 10 โล  เอาออกก็ได้   ก็ภาวนาว่าจะไม่ต้องใช้มัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ขอถามเรื่องสายกราวไวน์(ground wire) และ ถอดยางอะไหล่ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 14:51:43 »
มันเป็นของหลอดเด็กหนะครับ เหมาะสมกับรถเก่าที่ระบบไฟเดินไม่ดี รถใหม่ไม่จำเป็นเลย

ยางอะไหล่ สำรับถนนเมืองไทยแล้ว ใส่ไว้เถอะครับ โอกาสได้ใช้ มีไม่น้อยเลย

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 14:55:01 »
กราวด์ไวร์ดีขึ้น แต่นิดเดียวจริงๆ บางคนก็จับไม่ออกเลย ถามอากู๋พวกวิธีประหยัดน้ำมันดูครับ

ถอดยางดีขึ้นแต่ก็นิดเดียวเหมือนกัน ลองเทียบน้ำหนักยากกลับรถสิ ก็จะประหยัดขึ้นแค่นั้นแหล่ะ หรือไม่ีนัยสำัคัญนั่นเอง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 17:34:53 »
อย่าถอดเลย
ถึงเวลาต้องใช้ เดือดร้อนนะครับ แลกกับน้ำหนักตัวลดลง ไม่คุ้มเลย
คิดเล่นๆว่ามีน้ำหนักถ่วงท้ายรถ ทำให้รถนิ่มขึ้นนะครับ
ลองถอดวิ่งดู แข็งขึ้นมาทันที โดยเฉพาะรถเล็กๆ

เรื่องกราวน์
รถผม 5-6 ปีแรก ผมไม่ทำครับ
แคมรี่ผม ปีที่ 10 ติดไปแล้วครับ ไม่ได้มีอะไรดีขึ้นเห็นชัดๆ แต่รู้สึกสบายใจ เพราะรถมันเก่าแล้ว

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 18:09:47 »
ถ้าเอายางอะไหล่ออก เอาของไม่จำเป็นอย่างอื่นพวก นหังสือ ของใช้ รองเท้า และอื่นๆ ที่เกะกะออกดีกว่า เพราะ เคยยางรั่วใน จตุจักร มันนรกมากๆ ออกไปก็ไกลเรียกมอไซด์ก็ไม่มี ( จอดด้านใน ตรงหอนาฬิกา ) ต้องค่อยๆ ถอดยางอะไหล่มาเปลี่ยนเอง ที่สำคัญมียางอะไหล่ อย่าลืมเติมลมหละ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 18:37:17 »
ถอดออก แรงขึ้น ประหยัดขึ้น นิดนึงครับ  (แล้วแต่รถ) น้ำหนักล้อรวมอุปกรณ์ร่วม 20kg ไม่ใช่น้อยๆ (เป็นล้อเหล็ก 15นิ้วนี่แหละ)
แต่ช่วงล่างหลังกระเด้งกระดอนผิดปกติไปเลย ยิ่งขึ้นหลังเต่านี่รู้สึกว่าเด้งมาก (นี่ก็แล้วแต่รถ)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 18:48:44 »
ล้ออะไหล่นี่มีผลนะครับ ผมลองมาสองเดือน
ตอนวิ่งในชีวิตปกติจะเอาออก แต่ถ้าเดินทางไกลค่อยใส่เหมือนเดิม

ก่อนหน้านี้ Camry ผมทำได้ประมาณ 8-9 km/l พอถอดแล้วได้ประมาณ 9.5 km/l ใช้ E20 ของบางจาก
ส่วนความแรง ผมไม่รู้สึกว่ามันเร่งดีขึ้นนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 19:02:16 »
ground wire เห็นผลครับ ในรถเก่า

volt stabilizer ก็เห็นผลครับ ไม่ว่าจะใหม่หรือเก่า

รถผม แบต 6 ปีมาแล้ว ยังไม่หมดครับ ทีเดียวติดตลอด

;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2012, 07:18:16 โดย myalexxp »

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 23:09:02 »
สำหรับยางอะไหล่ ผมหายางอะไหล่แบบคอมแพคจากเชียงกงใส่แทนอันใหญ่ๆ ครับ ลดน้ำหนักไปได้บ้าง

ผมเคยยางเคยระเบิดแถวๆ มอเตอร์เวย์ชลบุรีแถวสวนเสือ ถนนโล่งไม่มีปั้มแถมรถขับกันเร็วมากขนาดแอบข้างทางยังเสียวสิบล้อเสย ไม่รู้จะทำยังไงเลยตัดสินใจเปลี่ยนเอายางคอมแพคใส่วิ่งกลับ กทม คุมความเร็วไม่เกิน 80 มันก็สบายๆ อยู่นะครับ ระหว่างทางเจอฝนตกหนัก ก็ไม่มีปัดเป๋  ;D

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 23:17:43 »
กราวนี่ผมไม่รู้
 แต่.. ยางอะไหล่ เป็นของจำเป็นมากครับ ไม่ควรถอดออกอย่างยิ่ง
และ.. ควรเติมลมยางอะไหล่ไว้บ้างครับ 2-3 เดือน เติม 1 ครั้งก้อได้  ;D

ไม่ใช่ถึงเวลาจำเป็นต้องใช้ ยางอะไหล่ กลับใช้ไม่ได้  (ประสบการณ์ส่วนตัว 5555555  ;D )
" My strength is you. "

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 07:36:30 »
Ground wire เหมาะสำหรับรถเก่าหรือทำระบบไฟมาไม่ดี
ยางอะไหล่หากถอดออกคงประหยัดน้ำมันได้ซัก 1 ถังตลอดอายฺการใช้งานของรถตั้งแต่ป้ายแดง (ล้อเล่น) คงวัดค่าความประหยัดได้ลำบากมาก ใส่ไปเถอะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 10:26:08 »
ผมมีทั้งกราวด์ไวน์และถอดยางอะไหล่ มีผลทางใจและตามหลักการ ไม่เห็นผลชัดเจน เติมลมยางแข็งเห็นผลการประหยัดมากกว่า

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 10:36:52 »
กราวน์ไวร์ จะหลอกเด็กไหม มันก็ไม่ได้หลอกเสียทีเดียว แต่มันไม่ได้เห็นผลชัดเจนกับรถที่ระบบไฟยังดีอยู่ หรือแม้กระทั่งรถที่ระบบไฟฟ้าแย่แล้วก็ช่วยได้แต่น้อย น่าจะทำที่ต้นตอของปัญหามากกว่า แต่ว่าสมัยนี้มันเป็นของประดับห้องเครื่องเสียมากกว่าจะมองเรื่องประโยชน์ใช้งาน

ส่วนยางอะไหล่ อยู่ กทม. ถ้าเป็นระกระบะผมถอดเรียบครับ รั่วค่อยโทรหาตัวช่วย ขี้เกียจไปแจ้งความตอนมันหาย เพราะมันหายบ่อยกว่ายางรั่ว  :D

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 14:31:27 »
ยางอะไหล่มันหนักแค่ไม่กี่ กก เองหนิครับ
มียางอะไหล่ก็เหมือนมีกระเป๋าเดินทางไส่ท้ายรถ แค่นั้นเอง ผมว่าไส่ไว้จะดีกว่าครับ เพราะเราบอกไม่ได้ว่าต้องใช้เมื่อไหร่ ถ้าต้องใช้แล้วไม่มี แย่แน่ๆ
นอกจากว่า ติดแก๊สถังโดนัท

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 17:31:38 »
รถหลัก 10ปีแบบรถผมเอง ยังไม่ต้องใช้เลย  แค่จัดการเรื่องกราวให้มันดี ก็ไม่ต้องใช้มันแล้วครับ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 23:03:42 »
Groundwire จะเห็นผลต่อเมื่อผมว่าน่าจะติดตั้งเครื่องเสียงมั้ง เพราะถ้าวงการเครื่องเสียงสายไฟ หรือแม้กระทั่งปลั๊กไฟ หรือสายไฟจากตู้ที่ต่อตรงเข้าปลั๊ก มีผลทั้งน่าน Fuse มันยังมีผล ผมว่ามันต้องมีผลแน่นอนแต่อาจจะขึ้นอยู่กับหน้าตัดของสายด้วยเปล่า กับเนื้อของสายเช่น เป็นอะไร ไม่เอาแบบว่าเงินชุบทองแดงอะไรแบบนี้นะ  ;D ต้องเป็นทองแดงก็ทองแดงแท้ทั้งเส้น