ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนอะไหล่ VOLVO  (อ่าน 3588 ครั้ง)

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนอะไหล่ VOLVO
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 20:48:46 »
เคยได้ยินมาว่า รถยี่ห้อ VOLVO ถ้าไม่รวยจริงอย่าซื้อใช้  จากที่ซื้อมาป้ายแดง พอใช้ไปสักระยะหนึ่ง พวกอะไหล่ต่างๆ เค้าจะกำหนดอายุไว้ค่อนข้างแน่นอน
พอถึงกำหนดเวลาจะต้องทยอยเปลี่ยนตามๆ กันซึ่งต้องใช้งบ ค่อนข้างสูง ถ้าไม่รวยจริงพอถึงกำหนดเวลาต้องเปลี่ยนอะไหล่แล้วจะหนาว อันนี้เป็นจริงหรือเปล่าครับ ;D
แล้วคนที่ซื้อรถมือสอง หรือมือสามมาใช้ ก็เท่ากับว่าซื้อมาซ่อมซะมากกว่า เป็นอย่างนี้จริงๆ หรือเปล่าครับ ใครที่เคยใช้ หรือที่ใช้อยู่ รบกวนช่วยให้ความกระจ่างเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนอะไหล่ VOLVO
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 21:49:25 »
ไม่น่าจริงเดี๋ยวคงมีคนมาตอบ

ออฟไลน์ heinkelt14

• **
Re: สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนอะไหล่ VOLVO
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 22:49:54 »
รุ่นใหม่นี่ไม่ทราบครับ แต่บ้านผมเคยใช้ 940 ,960 ,S60 ตัวเก่า

940 กับ 960 ใช้ดีครับ ภายในที่ยุ่ยละไปๆก่อน เปนหัวเกียร์ ละก้เบาะเหม็นครับ มันเหม็นแบบฉุนๆพอสมควร

ส่วน S60 ไฟไหม้ครับ จอดไว้เฉยๆตรงวัดราชาธิวาส ตอนนี้คนแถวนั้นยังจำหน้าผมได้อยู่เลย  :-\ :D

**แต่ปัจจุบันผมอยากใช้ S60 กับ V40 จัง  :D โดยรวมมันเป็นรถที่ดีครับ ยิ่งเดียวนี้โปรโมชันเยอะด้วย

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 23:30:48 »

มันคือความเชื่อ โบราณ ในรถยุคใหม่ ซ่อมราคา ( ใน 0 )  พอๆกันหมด ในอายุการรับประกัน

ซ่อมนอก 0 ตอนหมดประกัน มีโอกาสที่ Benz กับ  BMW  จะถูกกว่า เพราะมีอะไหล่ในเซียงกง มีเยอะ

ทุกวันนี้ ทุกยี้ห้อ รับประกัน 5 ปีเท่ากันหมด  ถ้าใช้แค่ 5 ปี ก็ไม่เป็นไร

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 23:43:47 »
มันเป็นทุกยี่ห้อแหละครับ
ถ้าอะไหล่ถึงเวลาแล้วไม่เปลี่ยนเนื่องจากเห็นว่ายังไม่เสียคนไทยส่วนใหญ่เลือกที่จะไม่เปลี่ยนแต่พอมันลามไปทำให้ส่วนอื่นซึ่งแพงกว่าเสีย ทีนี้งานเข้าเลยเพราะอาจต้องเปลี่ยนอะไหล่พร้อมๆกันหลายตัวจนหน้ามืด อุปกรณ์อะไหล่ก็มีอายุของมันครับ ทางผู้ผลิต ออกแบบมาว่าควรจะเปลี่ยนตามระยะถึงแม้ว่าจะยังไม่เสียเพื่อที่จะได้ไม่เกิดปัญหา แล้วก็มาโทษว่ารถไม่ดี ซ่อมแพง

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 00:04:30 »
อะไหล่รถทุกยี่ห้อถ้าของแท้ก็แพงทั้งนั้นล่ะครับ โตโยต้าที่ถูกเพราะว่าของปลอมกับของมือสองจากเชียงกง ถ้าเอาเกียร์ลูกใหม่ก็ราคาหลักแสนเหมือนกัน  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 01:32:42 »
รถยุโรป มันก็แบบนี้เหมือนกันทุกยี่ห้อนี่ครับ

ถ้าเทียบก็ต้องเอาราคาซ่อมศูนย์ อะไหล่แท้มาเทียบ ซึ่งก็คงไม่ต่างกับ Benz, BMW เท่าไรหรอกครับ

แต่ถ้ามองพวกของเทียบ เทียม ทั้งหลาย Benz, BMW ก็ต้องถูกกว่าละครับ คนซื้อรถเขาเยอะ คนก็เอาอะไหล่เทียมมาขายเยอะตามเป็นธรรมดาครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 07:58:22 »
รถญี่ปุ่น...ทางเลือกเยอะกว่าเท่านั้นแหละครับ

ราคาอะไหล่ 0 บางชิ้น ตำแหน่งเดียวกัน แพงกว่าบีเอ็มอีก
เพียงแต่ญี่ปุ่นเเปลงง่ายกว่า และคนกล้าทำมากกว่า

ส่วนตัวผม ถ้ามีงบล้านนึง ผมซื้อรถแค่ไม่เกิน 7 แสน ที่เหลือเป็นค่าใช้จ่ายระหว่างทาง น้ำมัน ประกัน ยาง แบตฯ

ทำแบบนี้มา 10 กว่าปี ใช้รถอะไร ไม่รู้สึกว่าเดือดร้อน หรือเป็นภาระใดๆครับ

ออฟไลน์ bam v60

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 16:04:39 »
แล้วแต่สภาพรถที่คุณเจอมากกว่า  ผมซื้อ v 70 ปี 2000 ให้พี่สาวใช้มา5-6ปีแล้ว เปลี่ยนแต่ยาง แบตรี่ ยางแทนเครื่อง กับถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะ  โช้คอัพเปลี่ยนของ koni เองเพราะต้องการหนึบๆ  ราคาอะไหล่ผมว่าถ้าของแท้ยุโรป ราคาไม่หนีกันหลอกครับ ถูกแพงแล้วแต่ตัวมากกว่า  ข้อดีราคาตัวรถถูกกว่า ได้ปีใหม่กว่า คนใช้มักไม่อัดรถมากเพราะส่วนใหญ่จะผู้ใหญ่ๆใช้   แต่ก็แล้วแต่คันแล้วแต่เจ้าของเดิมว่าดูแลมาขนาดไหน  ปล.เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าเราดูเหมือนคนมีตังค์ 555  เพราะที่บ้านใช้ volvo 3 คัน

ออฟไลน์ eirene

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 12:41:26 »
Volvo เป็นรถที่ค่อนข้างดี และคุ้มค่า แต่อะไหล่นี่ผมยอมรับว่าแพงจริงๆครับ ผมหมดค่าเปลี่ยนอะไหล่ในส่วนต่างๆไปเกือบๆแสนแล้ว (หม้อน้ำพร้อมสายและหม้อพักและพัดลมหม้อน้ำ , ปั๊มติ๊ก , แบตเตอร์รี่ข้างประตู , ฯลฯ)

รถที่ใช้เป็น S80 ครับ