ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสาวขับรถอัลติสถูกปาเจโร่สปอร์ตชน  (อ่าน 7859 ครั้ง)

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
ลูกสาวขับรถอัลติสถูกปาเจโร่สปอร์ตชน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 23:10:58 »
เมื่อศุกร์ที่แล้วลูกสาวขับรถอัลติสรุ่น 1.6 CNG ของหน่วยงานรัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่งเพื่อทำหน้าที่ตามปกติ เกิดอุบิตเหตุระหว่างเดินทาง โดยการเบรคหักหลบมอเตอร์ไซค์ที่ถูกเฉียวล้มด้านหน้าทำให้รถเสียหลักออกขวาไปขวางทางรถที่สวนมา ถูกปาเจโร่สปอร์ตจูบเข้าอย่างจังตรงประตูผู้โดยสารด้านหน้าอย่างจัง อัลติสยังไหลไปปักหัวในคูน้ำข้างทางโดยไม่ได้พลิกลูกสาวสลบคาพวงมาลัยโชคดีที่รัดเข็มขัดนิรภัยไว้ บาดเจ็บแค่ตัวแตกเย็บ 13 เข็ม หัวไหล่ เข่าซ้ายขวา ช้ำ ไม่มีหัก พลเมืองดีช่วยทุบกระจกเปิดประตูที่ล็อคนำส่งโรงพยาบาลได้ทันการ  ส่วนคู่กรณีไม่มีบาดเจ็บ สภาพรถปาเจโร่ด้านหน้ายับเยินหมด หม้อน้ำแตก ส่วนอัลติส ถูกชนแบนไปครึ่งหนึ่ง เหลือที่นั่งคนขับเท่านั้นที่ยังดีอยู่ จนวันนี้อาการเกือบหายแล้ว กลับมารักษาที่บ้าน แต่ขอถามข้อข้องใจเกี่ยวคดีความ
1. รถลูกสา่วประกันชั้น 1  มีใบขับขี่พร้อม แต่พนักงานเคลมบอกให้ลูกสาวรับสภาพว่าเป็นผู้ผิด ถ้าเรารับผิด ลูกสาวจะต้องรับผิดชอบอะไรบ้าง
2. คู่กรณีจะฟ้องร้องขอค่าเสียหายกับลูกสาวได้หรือไม่ถ้าเราไปรับสารภาพว่าผิด
3. ควรจะทำอย่างไรกับกรณีอย่างนี้ วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ
(ไม่อยากโพสต์รูปเพราะมันสะเทือนใจมาก)

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
Re: ลูกสาวขับรถอัลติสถูกปาเจโร่สปอร์ตชน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 23:19:42 »
ไม่ต้องรับผิดชอบอะไรนิครับ ประกันชั้น 1 เขาจะจ่ายให้กับคู่กรณีครับ อันนี้ผมก็เคยเจอ

ออฟไลน์ kez

Re: ลูกสาวขับรถอัลติสถูกปาเจโร่สปอร์ตชน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 23:24:41 »

1. ถ้ารับผิด มีผลในการต่อเบี้ยประกันในปีต่อไป  แต่นี่ไม่ใช่รถส่วนตัวไม่เป็นไร

2. ไม่เกี่ยวกัน ประกันรับผิดชอบอยู่แล้ว  และยังมีส่วนของ พรบ. รถยนต์อีกต่างหาก

3. เคลียร์กับประกันจบ  ก็เป็นอันจบ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 23:26:50 »
ถ้ารับผิดอาจจะโดนภาษีในการซ่อมนิดหน่อยนะครับ แต่ถ้าไม่รับผิด ผมว่าน่าจะไม่ต้องจ่ายอะไรเลย

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 23:37:50 »
เสียใจด้วยครับที่เกิดอุบัติเหตุ
หากรถเป็นของรัฐวิสาหกิจ ตาม "ลูกสาวขับรถอัลติสรุ่น 1.6 CNG ของหน่วยงานรัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่ง"

1. รถลูกสา่วประกันชั้น 1  มีใบขับขี่พร้อม แต่พนักงานเคลมบอกให้ลูกสาวรับสภาพว่าเป็นผู้ผิด ถ้าเรารับผิด ลูกสาวจะต้องรับผิดชอบอะไรบ้าง
- ไม่ควรครับ เพราะอาจจะโดนสอบสวนวินัยด้วย ซึ่งถ้าเป็นรถของรัฐวิสาหกิจจริง (ไม่ใช้รถที่ รัฐวิสาหกิจ เช่ามาอีกทอด) โดยปกติหากเกิดอุบัติเหตุ
จะมีการตั้งคณะกรรมการขึ้นมาเพื่อสอบสวนหาความจริง อันนี้สำคัญมากเพราะจะติดอยู่ในประวัติตลอดไป ซึ่ง ควรไปปรึกษาผู้บังคับบัญชาก่อนดีกว่าครับว่าท่านจะช่วยเหลืออะไรได้บ้าง รึจะดำเนินการอย่างไรต่อไป หากไม่มีการสอบสวนจะดีมากครับ

2. รถมีประกัน ให้ประกันเคลีย ครับ
3. อยู่ในข้อ 1 แล้วครับ :>

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 00:44:43 »
เบรคหักหลบมอเตอร์ไซค์ที่ถูกเฉียวล้มด้านหน้าทำให้รถเสียหลักออกขวาไปขวางทางรถที่สวนมา

ตามนี้  ฝ่ายที่ชนเป็นฝ่ายถูกครับ     เพราะเขาขับในเลนเขา     เหตุเกิด จาก หักหลบมอไซค์   

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 01:15:29 »
ขออนุญาตตอบนะครับ

ตอบข้อ 1. ถ้าหากมูลค่าการซ่อมของรถที่เสียหายไม่เกินจำนวนทุนประกันภัย ทั้งซ่อมรถเราและรถเขา ก็ไม่ต้องจ่ายเพิ่มครับ ประกันจะเป็นผู้รับผิดชอบแทนเราทั้งหมด ตามกรมธรรม์

2. คู่กรณีจะฟ้องร้องขอค่าเสียหายกับลูกสาวได้หรือไม่ถ้าเราไปรับสารภาพว่าผิด
ตอบข้อ 2. ได้ครับ ได้ในที่นี้คือ  2.1 ค่าเสียหายที่เกิดกับทรัพย์สิน 2.2 ค่าเสียหายที่เกิดกับร่างกาย
อธิบาย 2.1 - ค่าเสียหายที่เกิดกับทรัพย์สิน ถ้าหากเรามีประกันชั้น 1 ได้ซ่อมรถจนเหมือนเดิมแล้ว ผู้เสียหายก็ไม่มีสิทธิฟ้องร้องกับเราแล้วครับ ถึงฟ้องก็อย่ากลัว ให้สู้คดีไป ให้การในข้อเท็จจริงที่เกิดขึน เราก็จะชนะ  โดยปกติค่าเสียหายที่เกิดขึ้นนี้ บริษัทประกันจะรับผิดชอบทั้งหมดอยู่แล้วในวงเงินประกัน
อธิบาย 2.2 - ค่าเสียหายที่เกิดขึ้นกับร่างกาย อันนี้ประกันก็จะเป็นผู้ดูแลทั้งหมดเช่นเดียวกันครับ ตามจำนวนทุนประกันที่ทำไว้ อีกทั้งยังมี พรบ. ที่เป็นประกันรองอีกต่อหนึ่งด้วย รถทุกคันมี พรบ. ครับ บังคับทำตอนต่อทะเบียนอยู่แล้ว

พรบ.
---เพื่อคุ้มครองและให้ความช่วยเหลือแก่ประชาชนผู้ประสบภัยจากรถ ที่ได้รับบาดเจ็บ/ เสียชีวิต เพราะเหตุประสบภัยจากรถ โดยให้ได้รับการรักษาพยาบาลอย่างทันท่วงทีกรณีบาดเจ็บ หรือช่วยเป็นค่าปลงศพกรณีเสียชีวิต
---เป็นหลักประกันให้กับโรงพยาบาล / สถานพยาบาลว่าจะได้รับค่ารักษาพยาบาล ในการรับรักษาพยาบาลผู้ประสบภัยจากรถ
---เป็นสวัสดิสงเคราะห์ที่รัฐมอบให้แก่ประชาชนผู้ได้รับความเสียหาย เพราะเหตุประสบภัยจากรถ
---ส่งเสริมและสนับสนุนให้การประกันภัยเข้ามามีส่วนร่วมในการบรรเทาความเดือนร้อน แก่ผู้ประสบภัยและครอบครัว

เพราะฉะนั้นไม่ต้องห่วงครับ เราแค่ทำหน้าที่พลเมืองดี ในการดูแล หรือพูดคุยในลักษณะเป็นมิตรก็พอ ถ้าเราผิดเราก็ขอโทษ หรือหากระเช้าแบรนหรือรังนก ไปขอโทษคนที่เราล่วงเกิน แม้ว่าเราอาจจะเจ็บหนักกว่าเค้าก็ตาม เพราะการอ่อนน้อมถ่อมตน เป็นพรประเสริฐสำหรับผู้เจริญแล้ว แปลมาจาก อายุ วรรณะ สุขะ พละ ที่เราได้ยินทุกการใส่บาตรนั่นเองครับ

ส่วนข้อ 3

ตามกรณีที่เกิดขึ้นแล้วคือ เกิดอุบิตเหตุระหว่างเดินทาง โดยการเบรคหักหลบมอเตอร์ไซค์ที่ถูกเฉียวล้มด้านหน้าทำให้รถเสียหลักออกขวาไปขวางทางรถที่สวนมา

// อันนี้ตามหลักทั่วไปคือ ผิดครับ เราเป็นผู้ขับรถตามมาทีหลัง มีหน้าที่ระวังรถหน้าจนสุดความสามารถ ถ้าไม่สามารถหยุดรถ หรือหลีกเลี่ยงไม่ให้กระทบต่อทรัพย์สินผู้อื่นได้ ก็จะถือว่า ประมาท //

ดังนั้น เบรคแล้ว เกิดเสียหลัก จนออกทางขวาไปขวางรถที่สวนมา อันนี้เป็นผลมาจากเราเบรคไม่ทันหรือกระทันหัน ตามวิสัยก็ถือว่า ประมาทครับ แม้ว่าจะตั้งใจขับเร็วหรือไม่ตั้งใจขับเร็ว ก็ตาม

อันนี้อธิบายให้เข้าใจก่อนว่า หากเราเป็นผู้กระทำให้ผู้อื่นเสียทรัพย์ โดยมีสาเหตุจากตัวเราเอง ในกรณีของการชน เค้าก็จะถือว่าเราผิดครับ

ยกตัวอย่าง // หากผมขับรถปกติที่ 80 กิโลเมตร มีมอไซตัดหน้า แล้วผมหักหลบไปชนรถด้านข้าง โดยที่มอไซไม่เป็นอะไร ตามหลักก็คือ ผมผิด แต่เราสามารถเรียกมอไซมาชดใช้ค่าเสียหายแทนเราได้ หาก ณ ตอนนี้มอไซยังอยู่ และมอไซนั้นทำผิดกฏจราจร หรือ พิสูจน์ได้ว่าประมาทจริง ก็อาจจะสามารถขอให้ชดใช้แทนได้ 
*ถ้าหากมอไซตัดหน้าเราแล้วชนรถเรา เน้นว่าต้องลักษณะชนเราเท่านั้น แล้วเราหักหลบไปชนด้านข้าง อันนี้มอไซรับผิดเต็มๆ ต้องรับผิดทั้งสองคัน
**ถ้าหากมอไซตัดหน้า แต่ไม่ชนเรา แล้วเราหักหลบไปโดนคันข้างๆ อันนี้เราผิด ขับขี่โดยประมาท ต้องชดใช้ให้กับคันข้างๆ และมอไซถ้าจับได้ก็ต้องพิสูจน์ว่าผิดจริง ก็จะเอาตัวมารับผิดแทนทั้งสองคันได้ แต่ถ้าหากไม่อยู่ เราก็ต้องรับผิดชอบข้างๆอยู่ดี ไม่สามารถอ้างได้ว่ามอไซตัดหน้า เพราะเราไม่ระวังเอง
*** แต่ส่วนใหญ่กรณีนี้หากมอไซไม่ชนเรา ตำรวจจะลงให้มอไซจะถูกปรับแค่ทำผิดกฏจราจร หรือขับขี่มอไซในลักษณะที่อาจเป็นอันตรายต่อผู้อื่น แค่นั้น เพราะไม่ได้ทำให้ใครเสียทรัพย์ (ผมเจอมาเย๊อะะะ -*-)

"ที่ผมเขียนมาแบบนี้ เพื่อให้เห็นว่าบางทีกฏหมายมันก็ครอบคลุมความยุติธรรมทั้งหมดไม่ได้ ต้องมีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเสียเปรียบตลอดเวลา"
เช่นปัจจุบัน ใบขับขี่มีไว้เพื่อกันตำรวจ กับอ้างประกันเคลม ไม่ได้มีผลอะไรเลยกับข้อถูกผิดเวลาชดใช้ความเสียหายกัน

สมมติผมอายุ 17 ไม่มีใบขับขี่ ได้ขับรถเก๋งไปในเมือง แล้วถูกรถกระบะมีใบขับขี่ชน ปรากฏว่ารถกระบะผิด รถกระบะก็ไม่สามารถอ้างว่า จะไม่ชดใช้ค่าเสียหายให้กับผมที่ขับรถเก๋งไม่มีใบขับขี่ได้ ผมฟ้องยังไงก็ชนะ
   และนี่คือช่องโว่ ของกฏหมายไทย

ถ้าหากจะโทษใครสักคน ก็ต้องโทษกับคำว่า "ไม่แน่นอน" ครับ เพราะว่าไม่มีอะไรแน่นอน ขึ้นอยู่กับว่าเราจะยอมรับ มองไม่เข้าข้างตัวเอง มองให้เป็นความจริงแค่ไหน

สรุปสำหรับเรื่องนี้ ผิดครับ ยอมรับผิดดีกว่า ถ้าหากมีการสอบสวนเรื่องอุบัติเหตุจริง ก็บอกเค้าไปตรงๆ ว่าเกิดอะไรขึ้น ไม่ต้องกลัวจะเสียชื่อ เสียประวัติ คนเราเหมือนกัน น่าจะเข้าใจกันได้ ไม่ว่าจะเอกชน หรือรัฐบาล

"อุบัติเหตุ ไม่มีใครอยากให้เกิด และไม่มีใครอยากเสียประวัติ เราเลือกไม่ได้ว่าไม่ให้มันเกิด แต่เมื่อมันเกิดขึ้นมาแล้วก็ต้องยอมรับ และแก้ไขมัน ปรับปรุงมันให้ดีขึ้น ลดข้อเสี่ยงที่จะทำให้มันเกิดขึ้นอีก "

จะดีที่สุดครับผม ^^

ปล.หากคำพูดผมล่วงเกินท่านใด ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 01:53:56 »
ถ้าเป็นผม ผมไม่ต้องดูครับว่ามีประกันชั้นไหน

ถ้าผมผิดจริง ผมก็ยอมรับว่าผมผิดครับ

เคสนี้ Altis ผิด ก็ว่ากันไปตามความเป็นจริงครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 05:10:17 »
ยืนยันว่าเราผิดครับ เพราะเขาขับมาดีๆ เราเลี้ยวไปชนเขาครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 08:25:29 »
ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีก และยิ่งตอกย้ำความตั้งใจว่าถ้าเกิดเหตุแบบนี้หากเลี่ยงไม่ได้ก็ชนไปเลยเบรคให้อย่างเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 08:36:15 »
ได้ความรู้เช่นกันต้องขอบคุณสมาชิกที่ให้ความรู้ครับ
แล้วขอให้ลูกสาวหายเป็นปกติโดยเร็ววันนะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 08:44:57 »
ขอให้กลับมาแข็งแรงเร็วๆครับ

อ่านแล้วได้ความรู้ดี ขอบคุณด้วยคนครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 09:28:10 »
ผิดจริงก็ยอมรับ แต่ถ้าไม่ผิดจริงก็อย่ายอมรับ จบข่าวครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 09:30:45 »
  เรื่องกฏหมายหลายท่านให้ความเห็นไว้แล้ว

แต่อวยพรให้ลูกสาวหายเร็วๆ  โชคดีแล้วที่ไม่เป็นอะไรมากครับ....
;)

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:30:06 »
บุญรักษา หายไวๆนะครับ

แนะนำว่า ให้ปรึกษาผู้บังคับบัญชาก่อนครับ แต่อยากให้รับผิด แล้วค่อยมาหารือกัน

ดีกว่าไม่ยอมรับผิด แล้วเค้าเอาหลักฐานมาฟ้องเอานะครับ (ไม่รู้ทำได้ไหม) เคสนี้ยังไง altis ก็ผิดครับ ข้ามไปโดนชนอีกฝั่ง

อีกทางคือ หาหลักฐานฝั่งมอเตอร์ไซค์ไว้ยื่นครับ ว่าเหตุเกิดจาก มอเตอร์ไซค์ล้ม ถ้าล้มมาทางเรานะ

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:46:04 »
ถ้าประกันของเราบอกว่าเราผิด มันก็ต้องผิดแหละครับ
เรื่องแค่นี้จิ้บๆครับมีประกันไม่ต้องกลัว
ที่สำคัญคือ คนไม่เป็นอะไร ก็ดีแล้ว

ออฟไลน์ SUPAPID

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 15:50:51 »
ขอแซวนิดหนึ่ง
 ;)อัลติส ถูก ปาเจโร่สปอร์ตผิด เพราะ
"ลูกสาวขับรถอัลติสถูกปาเจโร่สปอร์ตชน"

"ลูกสาวขับรถอัลติสชนกับปาเจโร่สปอร์ต"
 ;)ประมาทร่วม

"ลูกสาวขับรถอัลติสไปชนโดนปาเจโร่สปอร์ต"
 ;)อัลติสผิดปาเจโร่สปอร์ตถูก

อย่าเครียดครับ ปล่อยประกันดำเนินการไป

ออฟไลน์ MingZaa

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 22:10:16 »
ผิดก็ผิดสิครับ คนไม่เป็นไรก็โอเคละ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 22:20:52 »
สมมติผมอายุ 17 ไม่มีใบขับขี่ ได้ขับรถเก๋งไปในเมือง แล้วถูกรถกระบะมีใบขับขี่ชน ปรากฏว่ารถกระบะผิด รถกระบะก็ไม่สามารถอ้างว่า จะไม่ชดใช้ค่าเสียหายให้กับผมที่ขับรถเก๋งไม่มีใบขับขี่ได้ ผมฟ้องยังไงก็ชนะ
   และนี่คือช่องโว่ ของกฏหมายไทย

ขอถามครับ
อย่างถ้า คนมีใบขับขี่ ขับประมาทไปชนคนไม่มีใบขับขี่
ไม่ใช่ว่า คนไม่มีใบขับขี่ยังไงก็ผิดทุกกรณีหรอกเหรอครับ

ออฟไลน์ nikraman

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 23:21:24 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำ ขอเพิ่มเติมนิดนึงว่า รถอัลติสเป็นรถที่หน่วยงานเช่าจากบริษัทเอกชนอีกที หลังจากเหตุการณ์ 3 วัน รถคันใหม่ก็มาทดแทนทันทีครับ
อย่างนี้ผมก็สบายใจแล้ว ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง