ผู้เขียน หัวข้อ: [ข่าว] : ช่างลองรถซิ่งข้ามเลนชนยับเละทั้งคัน ถนนมิตรภาพ ตรงข้ามอู่เชิดชัย โคราช  (อ่าน 15317 ครั้ง)

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
ช่างตั้งศูนย์ล้อ นำไปทดลองขับเสียหลักข้างเกาะกลางถนนชนรถชาวบ้านที่วิ่งสวนมาพังยับทั้งสองคัน

เมื่อเวลา 09.00 น.วันนี้ (10 พ.ย.) ร้อยตำรวจเอก สมยศ นาชิน ร้อยเวร สภ.โพธิ์กลาง อ.เมือง จ.นครราชสีมา รับแจ้งมีเหตุรถชนกันมีผู้ติดอยู่ภายในเหตุเกิดที่บริเวณถนนมิตรภาพ ตรงข้ามอู่เชิดชัย ต.ในเมือง อ.เมืองนครราชสีมา จึงรุดไปตรวจสอบทีเกิดเหตุพร้อมด้วยหน่วยกู้ภัยฮุก 31 นครราชสีมา ที่เกิดเหตุห่างจากทางลงสะพานสูงข้ามทางรถไฟประมาณ 50 เมตร พบรถกระบะนิสสันบิ๊กเอ็ม สีดำ ทะเบียน 5 ฒ 0587 กรุงเทพมหานคร ถูกชนพังยับทั้งคันที่เลนขวาสุดขาเข้าตัวเมือง โดยมีรถกระบะเชฟโรเลต โคโลราโด้ สีขาว ทะเบียน ฆอ 9058 กรุงเทพมหานคร หงายท้องทับอยู่ด้านบนรถคันแรกในสภาพพังยับเยินเช่นกัน

จากการตรวจสอบพบว่าในรถทั้ง 2 คัน มีผู้ได้รับบาดเจ็บสาหัสติดอยู่ภายในคันละ 1 คน เจ้าหน้าที่จึงเร่งช่วยกันนำร่างผู้ได้รับบาดเจ็บออกจากตัวรถส่ง รพ.เพื่อช่วยชีวิตอย่างเร่งด่วน

จากการสอบสวนทราบว่า รถเซฟโรเลต เป็นของนายไกรศรี ศรีวัฒนศักดิ์ อายุ 35 ปี อยู่บ้านเลขที่ 36/11 ต.ขามทะเลสอ อ.ขามทะเลสอ จ.นครราชสีมา ซึ่งเป็นเซลแมนขายเครื่องใช้ของบริษัท ไทย อิเล็คทริคซิตี้ อินเตอร์เนชั่นแนล จำกัด โดย นายไกรศรี  กล่าวว่า ก่อนเกิดเหตุได้นำรถคันดังกล่าวมาตั้งศูนย์ถ่วงล้อที่ร้านราชสีมารวมยาง จ.นครราชสีมา ซึ่งห่างจากจุดเกิดเหตุประมาณ 2 กิโลเมตร หลังจากนั้นทางร้านได้นำรถออกมาทดสอบก่อนที่จะเกิดอุบัติเหตุขึ้นดังกล่าวโดยยังไม่ทราบว่ามีสาเหตุมาจากอะไรแน่

ซึ่งจากการสอบถามพยานที่เกิดเหตุทราบว่า ช่วงเกิดเหตุ ขณะที่ นายสุรศักดิ์ สุดประเสริฐ อายุ 30 ปี พนักงานในร้านตั้งศูนย์ถ่วงล้อ นำรถ เชฟโรเลต ขับออกไปทดสอบโดยในช่วงที่ขับออกจากตัวเมืองข้ามสะพานข้ามทางรถไฟ ซึ่งนายสุรศักดิ์ขับมาด้วยความเร็ว พอถึง ช่วงรถลงสะพาน รถน่าจะใช้ความเร็วสูงเกินไปจึงทำให้รถเสียหลักไม่สามารถควบคุมการทรงตัวได้ จนเป็นเหตุให้ข้ามเลนชนเสาไฟส่องสว่างบนเกาะกลางถนน ก่อนที่จะข้ามฝั่งมาชนกับรถกระบะนิสสัน บิ๊กเอ็ม ซึ่งมี ส.ท.ศุภกิจ อวนศรี ข้าราชการทหารไม่ทราบสังกัด ที่ขับรถวิ่งสวนมาอย่างจัง จนได้รับบาดเจ็บสาหัสดังกล่าว ซึ่งในเบื้องต้นเจ้าหน้าที่จะได้สืบหาสาเหตุที่เกิดให้ชัดเจนเพื่อดำเนินการตามกฎหมายต่อไป

เครดิต : http://www.koratnana.com/index.php/topic,2507.0.html
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ใครที่เอารถไปซ่อมไม่ว่าจะศูนย์หรืออู่ โปรดระวังด้วยนะครับ ผมอ่านแล้วกลัวมากเลย

ถ้าพนักงานที่นำรถเราไปทดสอบหลังจากซ่อมแล้วเกิดอาการคึกคะนองแล้ว เหตุการณ์แบบนี้มันอาจจะเกิดขึ้นได้

เฮ้อ ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้เลย แต่ก็เกิดขึ้น เพราะความประมาทแท้ ๆ หนอ :-[
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...

ออฟไลน์ johnlee

พูดไม่ออก  เจ้าของรถเชฟคงลมจับ  รถออกมาใหม่ๆ มันลองรถยังไงของมัน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
นี่ไม่ได้ลองแค่ตั้งศูนย์อย่างเดียวแล้วครับ

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ขอให้ผู้ได้รับบาดเจ็บ ปลอดภัย

ออฟไลน์ O_o"

ขอให้ผู้ได้รับบาดเจ็บหายไวๆครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ panerai

ผิดถูกยังไงขอให้ว่าตามกฎหมายครับ ขอให้คนขับทั้ง2คันปลอดภัยก็พอ

ออฟไลน์ nok

ไม่ใช่แค่ลองรถแต่มันเป็นความคึกคะนองมากกว่าเหมือนเอารถลูกค้าสนองความอยากของตนเอง

ออฟไลน์ capton

ผมเคยมีประสบการณ์ ช่างเอารถไปลอง คว่ำพังเละ ตอนแรกศูนย์จะไม่รับผิดชอบ บอกช่างลองนอกเส้นทาง ทั้งๆที่เป็นทางหน้าศูนย์

ผมเลยถามว่าช่างกินเงินเดือนคุณหรือปล่าว คุณต้องรับผิดชอบผม ผมเอารถมาซ่อมกับคุณ ไม่ได้ซ่อมกับช่าง

แล้วเพื่อนผมเห็นพอดีว่า มันแข่งมากับคันอื่น แล้วแซงสิบล้อไม่พ้น แหกโค้งไปเลย

ตอนหลังยอมมันถึงรับผิดชอบ มีรถระหว่างซ่อม โดยให้หักเงินจากช่าง ผมเห็นไม่มีใครตายใครเจ็บ คิดว่าช่างมัน รถส่งของสงสารช่างด้วย ไม่เอาเรื่อง

ตอนแรกว่าจะเอาคันใหม่ รถออกมาห้าเดือน วิ่งไปเกือบสองหมื่นโล หักค่ากันเสื่อมไป แต่คิดว่ายุ่งยาก เสียเวลา ให้ซ่อมประกันก็คงจะพอ (มารู้อีกทีว่ามันแจ้งประกันเอง เบี้ยผมเพิ่มอีก)

เลยทำสัญญาไว้ ให้รับผิดชอบ แต่หลังจากนั้น สี่เดือน รถออกมา ใช้ได้ แต่ไม่ปกติ ซ่อมบ่อยมาก ใช้สามวัน จอดห้าวัน ไม่เสียตังค์ แต่เสียเวลา

ตอนนี้หมดประกันได้ สี่เดือนกว่า ซ่อมหมดไปเกือบแสนละ เกียร์อย่างเดียว เกือบเจ็ดหมื่น

แค่อยากจะแนะนำว่า ถ้าเกิดแบบนี้ อย่าใจดีอย่างผม แรกศูนย์ๆพูดดีมากอะไรก็ง่าย  พอนานไปมันลืมสิ้น

เอาไปขายไม่มีใครซื้อ ให้ฟรีก็ไม่มีใครเอา ถ้าตอนนั้นผมไม่ยอม เปลี่ยนรถใหม่ ทุกวันนี้คงไม่ปวดหัวแบบนี้

ออฟไลน์ Larry

สงสัยช่างเห็นว่าโหลดเตี้ย แต่งซิ่ง เลยลองซะหน่อย ยังไงก็ไม่อยากให้มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นเลยครับ น่ากลัวมากๆ

ออฟไลน์ Mighty-X

เครียดแทนเจ้าของรถ
ส่วนช่างที่เอารถลูกค้ามาลองก็คงทั้งเจ็บทั้งเครียด ก็คงต้องรับกรรมไป :(

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ร้านนี้มันลองเเบบนี้ละครับ เมื่อก่อนผมเคยเอาไปเปลี่ยนยาง ตั้งศูนย์ mazda lantis v6 เกียร์ธรรมดา ช่างทำเสร็จ เจ้าของร้านมา หยิบกุญเเจลองเองซะงั้น
ได้เเต่หันไปบอกแฟนว่า v6 เสียงมันเพรานี้จริงๆ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
เหตุเพราะตีนผี ไม่ตายก็โชคดีแล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สงสารเจ้าของรถ

อยากจะตบกระบานจริงๆ

ออฟไลน์ superden

น่าสงสารเจ้าของรถครับ

ออฟไลน์ Headman

รถแปลงสภาพ (โคโร ดูที่ล้อดิ 555555+)..........เห้ออ สงสาร พี่บิ๊กเอ็มมากกว่านะครับ โดนทับแบนเลย......
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ gumpzgear

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ดูจากการแต่งแล้วต้องเป็นพวกกระบะ ดันราง จูนกล่อง ไอ้คนลองรถเลยอยากลองอัดดูแน่ๆ

ออฟไลน์ Chris Evn

นอกเรื่องนะครับ

คราวหน้าอย่าทำ Hot Link ภาพ จากเว็บอื่นมา เพราะเป็นการดึง Bandwidth ของคนอื่นมาใช้
ผมทำงานด้านนี้มา ปวดหัวกับเรื่องแบบนี้มาก

คราวหน้า Save รูปไปเว็บฝากภาพแทนดีกว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2012, 16:28:40 โดย BomBerMan »

นอกเรื่องนะครับ

คราวหน้าอย่าทำ Hot Link ภาพ จากเว็บอื่นมา เพราะเป็นการดึง Bandwidth ของคนอื่นมาใช้
ผมทำงานด้านนี้มา ปวดหัวกับเรื่องแบบนี้มาก

คราวหน้า Save รูปไปเว็บฝากภาพแทนดีกว่านะครับ

ครับผมทราบดี เพราะผมก็ทำงานด้านคอมพิวเตอร์

การดึง hot link ถ้าไม่ได้ดึงอะไรมากมายไม่กระทบหรอกครับ

ยกเว้นผมจะดึงโดยการ include มาทั้งหน้าเพจนี่สิ กระเทือนแน่นอน

ปริมาณข้อมูลไม่เยอะจนเกินงาม ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ อย่าได้แตกตื่นมากไปครับ ดึงแค่นี้จิ๊บ ๆ ;D

ขอบคุณที่เตือนครับ ทีหลังจะได้ไม่ทำการดึง hot link อีก ท่านจะได้สบายใจ ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
น่ากลัวมากครับ

บางทีให้ช่างไปลองรถนี่เสียมากๆ เลยครับ เพราะไม่รู้เค้าจะทำอะไรบ้าง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ chaiz

พูดไม่ออก แบบนี้จะไปเรียกร้องกับใครดี ร้านยางจะชดใช้ให้มั้ย ทั้งรถ ทั้งของที่แต่งไป

สงสาร กระบะ บิ้กเอ็ม ขับมาดีๆแท้ๆ

ยังไงก็ขอให้คนเจ็บทั้งสองปลอดภัย และช่างที่เอารถมาชนยับ คิดได้ เข็ด กลับตัวได้นะ
เอารถมาตั้งศูนย์ แต่ดันมาทดสอบความแรงของเครื่องให้ด้วย เหอๆ

ออฟไลน์ SP

ร้านยางจะรับผิดชอบมั้ยเนี่ย แต่ที่น่าห่วงคือคนขับทั้ง 2 มากกว่าครับ ไม่ตายแต่ก็ใช่ว่าจะไม่พิการ

ขอให้ทั้งคู่ปลอดภัยละกันนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

โด้คันนี้ยัดกล่อง ดันราง ชัวร์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nookkiez

กรณีแบบนี้ ถ้าซ่อมคงไม่เหมือนเดิมแน่นอน แต่ถ้าทางร้านจะซื้อคันใหม่ชดเชยให้ก็คงเป็นไปได้ยากเหมือนกัน  :-\
Test ..

np72

• บุคคลทั่วไป
เคยไปตั้งศูนย์ร้านดังร้านนึง

มี s14 ไปตั้งศูนย์ ช่างเอาไปลอง กดซะเห็นใจเจ้าของรถเลย     :-[

ออฟไลน์ MUK

ขอให้ปลอดภัยครับ

เวลาผมเอารถไปซ่อม หรือเข้าศูนย์ ผมจะบอกเลยว่า อย่าขับรถผมแบบกระชาก หรือกระแทกคันเร่ง แค่การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง มันไม่จำเป็นตัองกระชาก ยังไงน้ำมันเครื่องก็เข้าระบบปกติอยู่แล้ว แ่ค่ขับใ้ห้ได้ระยะทางก็น่าจะไม่มีปัญหาแล้ว  เห็นช่างศูนย์หรือพวกช่างขับรถทีไร สงสารรถทุกที
 :)

ออฟไลน์ SCH

• Jr. Member
  • **
อืม รถขับหลังช่วงยาว ลงสะพาน เปลี่ยนเกียร์ เหยียบคลัช บูสมา มันก็คงจะเสียหลักได้ ถ้าคนขับไม่คุ้นมือ
รถเพื่อการพาณิชย์แบบนี้ หลุดแล้วหลุดเลย อืม
ปปง

ออฟไลน์ 2k

ถ้าไม่มั่นใจอย่าให้ใครลองยืมรถเชียว นานมาแล้วสมัยที่มาสด้า3ยังใหม่มีคนเอาไปลงเทอร์โบมา cosworth ซะด้วยแต่ยังไม่ได้ปรับช่างล่างให้รับมือไหวแล้วดันมีน้องที่รู้จักกันเค้ายืมรถไปลอง ไม่นานเท่านั้นแหละแข่งกับคันอื่นแล้วพลาดท่าคว่ำ ตัวคนขับรีบหนีออกมาจากรถทั้งที่ยังไม่ได้ดับเครื่องแล้วรถก็ค่อยไหม้หมดทั้งคัน เจ้าของรถซวยไปที่เพื่อนไม่รักษารถให้ดีอย่างที่ควรเลยแต่เอาตัวรอดก่อนซะงั้น   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ N.BeTa

• Jr. Member
  • **
ไม่น่าเลย เอาความศึกคะนองของตัวเองทำให้คนอื่นเดือดร้อนไปด้วย ชดใช้หัวโตแน่ๆ แอบสมน้ำหน้า พวกไร้หัวคิด :P :P
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณที่แจ้งข่าวครับ สงสารทหารที่อยู่ดีๆโดนซะงั้น

และขอประนามนักข่าวอีกเช่นกันครับ เชฟโรเลตพ่อง