ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ จะเลือกรถระหว่าง Swift GLX กับ City รุ่น V  (อ่าน 11473 ครั้ง)

ออฟไลน์ panithanks

• Jr. Member
  • **
แฟนผมกำลังจะเรียนจบต้นปีหน้าเลยอยากจะได้รถใหม่สักคันโดยใช้สิทธิ์รถคันแรก ผมofferรถที่บ้านให้เค้าใช้แต่เค้าอยากซื้อรถใหม่ของตัวเองมากกว่า ตอนนี้ดูอยู่สองคันคือ Suzuki Swift GLX ตัวท็อป กับ Honda City 2012 รุ่น V ตัวรองท็อป ซึ่งราคาใกล้เคียงกัน (ราคาหักส่วนลดแล้ว บวกราคาเบาะหนังแท้ City แพงกว่าอยู่หกหมื่นต้นๆเอง) เป็นรถที่แฟนใช้ขับในตัวเมืองชลบุรี อาจต้องวิ่งเส้นมอเตอร์เวย์กับบูรพาวิถีบ้าง น่าจะขับไม่เร็วมากไม่เกิน 120 ครับ ผมเชียร์ Swift มากกว่าเพราะรู้สึกว่าสวยกว่า (คห.ส่วนตัว) แต่แฟนผมชอบ City มากกว่าเพราะชอบภายในซึ่งวัสดุดูดีและกว้างนั่งสบายกว่า เลยยังตกลงกันไม่ได้ 555 ตอนนี้ไปดูมาแล้วทั้งสองคันแต่ยังไม่มีโอกาสทดลองขับเลย หารถ test drive ไม่ได้ :(

ผมหาข้อมูลจากทั้งสองคลับมาบ้างแล้ว รวมทั้งย้อนไปอ่านรีวิว City ของคุณ​ Jimmy ในเวปต้องห้ามมาด้วย แต่เนื่องจากยังไม่เคยขับเลยทั้งสองคันเลยอยากหาข้อมูลเพิ่มเล็กน้อย ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

1. ผมลองนั่ง City แล้วพบว่าตำแหน่งคนขับมองไม่เห็นกระโปรงหน้ารถเลย ไม่ทราบว่าเวลาขับจริงจะทำให้กะระยะข้างหน้าลำบากหรือเปล่าครับ
2. ระบบช่วงล่างและเบรคคันไหนดีกว่ากันครับ City เป็นดิสก์ 4 ล้อ ส่วน Swift หน้าดิสก์หลังดรัม รวมถึงช่วงล่างและพวงมาลัยด้วย คันไหนนุ่มนวลและน่าวางใจกว่าครับ (ขับไม่เกิน 120)
3. การเก็บเสียงจากพื้นถนนรวมทั้งเสียงเครื่องยนต์ ได้ยินว่า City ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แล้วถ้าเทียบกับ Swift แล้วคันไหนน่าจะดีกว่ากันครับ
4. เรื่องการบริการหลังการขายของ Suzuki เป็นอย่างไรครับ ไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้นานมากแล้ว เห็นว่าไม่ใช่ยี่ห้อตลาดเลยกังวลบ้างเหมือนกัน
5. สุดท้ายครับ City ใกล้จะ major chage หรือยัง? คิดว่าถ้าซื้อคงจะรับรถเมษายนปีหน้ากลัวซื้อมาแล้วใกล้ตกรุ่นน่ะครับ พอดีไม่ค่อยได้ตามข่าวฮอนด้าเท่าไหร่

ถ้ามีคำแนะนำอื่นๆรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ :D

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
ผมเลือก city นะ เพราะ ราคาไม่ต่างกันมาก วิ่งเฉลี่ย ก้อได้ 15-16 กิโลเมตรต่อลิตร ศูนย์บริการครอบคลุม เบาะนั่งสบาย ขับ 120 แบบไม่ต้องเกร็งมาก  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
จัดซิตี้ แล้วไปเปลี่ยนผ้าเบรคครับ จบ

ออฟไลน์ sitpaku

• **
City เบาะหลังกินนิ่ม

ออฟไลน์ toffysoft

• Newbie
  • *
ผมก็เคยถามคำถามนี้เมื่อเดือนก่อน  คอมเม้นส่วนใหญ่ก็เชียร์ไปทางซิตี้  เพราะว่าโจทย์ของผมคือมีขับทางไกล(มาก)นานๆที
ซิตี้นี่ผมค่อนข้างได้ขับบ่อยเพราะรถพ่อผมก็ใช้ซิตี้    พอวันที่ตัดสินใจจะไปจองเลยแวะโชว์รูมซูซูกิขอลองสวิฟอีกซักรอบเผื่อเปลี่ยนใจ   เดชะบุญครับ!!!!    เพราะรอบนี้ผมขอเซลขับไกลขึ้น  แรกๆก็ไม่มีอะไร ก็เลยลองกดโหมดSบนเกียร์  อืม...มันดูมีชีวิตชีวาขึ้นนิดนึง   เลยลงตบลงเกียร์L โอ้...พอได้ลากรอบนี่ดูคึกขึ้นเยอะ   แต่ก็ยังไม่ชนะใจผมเท่าไหร่   พอยูเทิร์นกลับ  คิดขึ้นได้ว่าเค้าบอกว่าพวงมาลัยมันดี เลยลองมุดดู  เท่านั้นแหละครับ  กลับถึงศูนย์เซ็นใบจองเรียบร้อย    พอจองเสร็จถึงคิดขึ้นได้ว่ายังไม่ได้ลองนั่งเบาะหลังเลย  ผมก็เลยลองยัดสังขารขนาด125กิโลเข้าไปในเบาะหลังปรากฏว่า  ซวย!!! สภาพยังกะปลากระป๋อง  แต่ช่างมันเพราะเป็นคนขับไม่ได้นั่งเบาะหลังอยู่แล้ว   สรุปลงเอยกับสวิฟเพราะพวงมาลัยจริงๆ แถมตอนจองของถงของแถมไม่ขอซักกะอย่าง ให้อะไรก็เอา สนแต่ว่าจองสีไหนจะได้ไว   ถ้าไม่ติดว่าผบ.ไม่อยากขับMTนี่คงเอาMTไปละ  น่าจะสนุกกว่านี้เยอะ   

บ่นมาซะยาว สรุปว่า ถ้าความคล่องตัวสวิฟกินขาดครับ  แต่ต้องยอมรับว่าแรงไม่สู้   วัสดุภายในผมว่าสวิฟดีกว่านะ   สวิฟพื้นที่โดยสารเล็กว่าชัดเจน   คอนโซลกลางเบียดขาซ้าย(สำหรับคนที่มีขาเท่าผมหรือคุณแพน)   แต่สุดท้ายแล้ว เอาซิตี้ไปเถอะครับ  อย่าขัดใจเมีย   ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ nekoyaki

ผู้หญิงอยู่เหนือเหตุผลครับ

ในฐานะที่มีประสบการ์นมาก่อน ขอแนะนำให้ตามใจแฟนครับ แล้วชีวิตจะสะดวกราบรื่นครับ  ;D

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
เชียร์ city ครับ
เหตุผล ทำตามภรรยา(หรือแฟน) แล้วจะเจริญครับ หมายถึงครอบครัวจะมีความสุขหนะครับ 555
ถ้าเป็นคนขับรถเร็ว ผมว่า city น่าจะเหมาะกว่านะครับ ขนาดแม่ผมอายุ 4X(ใช้ civic fd) ไปลองขับ swift ยังบ่นว่าอืดเลย

เรื่องฝากระโปรงหน้า รถสมัยนี้ส่วนใหญ่เรามองไม่เห็นฝากระโปรงหน้าหรอกครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ปลูกเรือนตามใจผู้อยู่ ปลูกอู่ตามใจผู้นอน ซื้อรถตามใจภรรเมีย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ myalexxp

จัดซิตี้ แล้วไปเปลี่ยนผ้าเบรคครับ จบ

+1 ;)

ออฟไลน์ tathedarknight

ปลูกเรือนตามใจผู้อยู่ ปลูกอู่ตามใจผู้นอน ซื้อรถตามใจภรรเมีย
เอาไป 1000 Like

• **
ขอบคุณทุกท่านครับ สงสัยจะจบที่ Honda City แฮะ  :D นั่งสบายกว่า กินน้ำมันกว่านิดหน่อยแต่ก็ไม่ต่างกันมาก กำลังเครื่องดีกว่า รับรถเร็วกว่าครึ่งปี ที่สำคัญตามใจแฟน 555 ;D

ที่ผมไม่ชอบที่สุดคือ City มองไม่เห็นกระโปรงหน้ารถนี่แหละครับ ถ้าอย่างที่คุณ MFD1995 บอกก็จะพยายามปรับตัวดูครับ ส่วนอีกเรื่องคือผมสูง 189cm ลองนั่งเบาะหลัง City แล้วหัวชนหลังคาครับ ส่วน Swift ยังพอมีที่เหนือหัวประมาณครึ่งนิ้ว แต่คิดซะว่าคงไม่ค่อยได้นั่งเบาะหลังเท่าไหร่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งนะครับ คิดว่าจะรอจองช่วงมอร์เตอร์โชว์ เผื่อจะมีโปรอะไรน่าสนใจแล้วค่อยตัดสินใจอีกทีครับ :)

ออฟไลน์ Thor.1

ผมว่าสวิฟท์ไม่อืดนะครับเท่าที่ได้ลอง
  อาจจะเป็นเพราะเกียร์CVTที่ไม่กระชาก1-2-3-4ให้รู้สึกถึงแรงดึง แต่ความเร็วที่ไต่ขึ้นไป ไม่ช้าแน่นอน

แฟนผมใช้อัลเมร่า บอกตามตรงที่ขับอยู่ตามสภาพจราจรปกติ  ไม่ได้ช้ากว่าชาวบ้านเขา
  แถมขับปกติผมขับเลนกลางไม่ว่าในเมืองหรือบนทางด่วน ยังต้องแซงไปเรื่อยๆ
  แล้วไม่ต้องเค้นสมรรถณะอะไรมากมาย ก็แค่ขับไปตามที่เคยขับรถเครื่อง1.5ลิตร
  ในการใช้งานบนถนนจริง มีรถเครื่องใหญ่ที่ขับช้ามากกว่ารถเล็กมากมาย.....ขอยืนยัน

ถ้าไม่เอาตัวเลขการทดสอบมาวัดกันแล้ว แค่อัลเมร่าที่ว่าอืด(แต่ออกตัวก็อืดกว่าเขาหน่อยจริง)
 ก็ยังต้องขับแซง " รถบนถนนส่วนใหญ่ในการใช้งานปกติ "ตลอดเวลา.......ขอยืนยันอีกที
 ยิ่งถ้าเป็นสวิฟท์ผมยิ่งมั่นใจว่า คำว่าอืดกว่าซิตี้ช่องห่างมันน้อยมากจริงๆ จนแฟนคุณรับได้สบายๆ

ฟังค์ชั่นการใช้งาน-อาการรถ-ราคา  อันนี้คงอยู่ในใจแล้ว

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าเรื่องศูนย์บริการกับราคาขายต่อเป็นสิ่งสำคัญที่คุณนึกถึงด้วยล่ะก็
 เลือกซิตี้คงจะเหมาะสมกว่า.............เอวัง
:P

ออฟไลน์ jimsrsa

ถ้าผู้หญิงต้อง Honda ครับ อย่าไปขัด รถมันคนละแบบไม่น่ามาเทียบกัน

ออฟไลน์ gundam126

เชียร์city แต่ตามใจแฟนดีกว่า ผู้หญิงอย่าไปขัดใจเพราะเดี๋ยวจะโดนขุดเรื่องมาทะเลาะกันได้555

ออฟไลน์ Yunn

• Newbie
  • *
ขอแชร์ประสบการณ์ออก City CNG มาเดือนกว่าแล้ว

1. ระยะฝากระโปรงหน้า-หลัง ไม่เห็นจริง แต่คิดว่ารถสมัยนี้คันอื่นก็ไม่ค่อยเห็นกันแล้วเพราะออกแบบเอาลู่ลมไว้ก่อน
วิธีแก้ ติดเซนเซอร์รุ่นมีหน้าหลัง บอกระยะได้ ทุกอย่างจบ (3 พัน +-?)

2. เรื่องเบรค ผมใช้ตัวล่าง (รุ่น S) ข้างหลังเป็นดรัม CNG รถหนักกว่ารุ่นปกติเกือบ 100 กก.
การใช้งานขับทั่วไป โอเค ฟีลลิ่งดี ไม่จึ๊ก (จึ๊กของผมคือช่วงเบรคสั้น มา 70-80% ตั้งแต่ 1 ซม.แรก เหมือน Vios)
แต่บางคนอาจจะรู้สึกว่า “เบรคไม่อยู่” ทั้งๆที่ควบคุมง่ายกว่าเยอะ...
ถ้าคุณบอกว่าขับไม่เกิน 120 ผมว่า ไม่น่ามีปัญหาเรื่องเบรค
ช่วงล่าง ผมว่าพอโอเค นุ่ม แต่ก็โรลพอสมควร (นี่ขนาด CNG สปริงแข็งกว่ารุ่นปกตินะ)
ขับในเมืองน่าจะสบาย
ส่วน Swift ไม่เคยขับแต่อ่านๆดูบอกว่าได้ใจกว่า
อย่าเอานุ่มนวลกับไว้ใจได้(คุณหมายถึงหนึบรึเปล่าครับ?)มาอยู่ด้วยกันครับ
ตั้งแต่เกิดมาพึ่งเคยเห็นรถที่ทำได้อย่างนั้นอยู้คันเดียวคือ S class ปลาวาฬ

3. เก็บเสียง ไม่ว่าจะจากเครื่องยนต์หรือพื้น City ไม่ค่อยดีจริงๆครับ รับประกันได้
ผมอยากจะเอาไปแดมป์ข้างล่างและประตูเหลือเกิน (4-5 พัน) แต่ขี้เกียจให้คนมาปู้ยี่ปู้ยำรถใหม่ๆ
หมดประกัน(หรือความอดทน อย่างใดอย่างถึงก่อน ;))แล้วคงเสร็จร้านแดมป์

4. บริการเป็นสิ่งที่ผมเป็นห่วงที่สุดเหมือนกัน เป็น 1 ใน 2 เหตุผลหลักที่ตัด Suzuki ออกจากตัวเลือก (อีกอย่างคือรอรถร่วมครึ่งปี)
คือ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ที่ผ่านมาอัตราส่วนศูนย์บริการเทียบกับรถที่ขายอยู่ อยู่ดีๆปีนี้มีรถเพิ่มขึ้นอีกกี่เท่า
ผมกลัวว่าเค้าจะมีปัญหาเรื่อง capacity ในการบริการอ่ะครับ รถเข้าเช็คระยะ พร้อมกันเพิ่มเป็น พันๆคัน
(แต่ก็นะ brand major ก็ใช่ว่าไว้ใจได้ ยอดขายก็เพิ่มมากมายเหมือนกัน)

5. City คิดว่าน่าจะ Major change อย่างเร็ว ปี 2014 นะครับ
อันนี้ผมอย่าซีเรียสเลยครับ ถ้าหน้าตามันโอเค เราชอบ ก็อยู่ด้วยกันได้นานครับ

ทุกวันนี้ผมว่า Civic EG แต่งดีๆยังดูดีอยู่เลย 555

สุดท้าย เหมือนทุกๆท่านว่า "ตามใจแฟน" ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
ขอแหกคอกไปรัก Swift ละกันครับ อิอิ

เห็นด้วยกับที่ว่า CVT มันไม่กระชากนั่นแหละครับ แต่ว่ามันเรื่อยๆ เลยนะ ไหลดีครับ นุ่มนวล เบาะนั่งก็ไม่เลวร้ายเลย

แต่ถ้าคุณแฟนรักจะฮอนด้า ก็ซิตี้เถิด จักเกิดผลฮะ  555+
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แฟนผมก็ชอบฮอนด้า

แต่ตัดใจไปเอา สวิปแทน เพราะมันรอรถนานมาก(ตอนโน้นที่น้ำท่วมๆ)

ออฟไลน์ MingZaa

• **

ถ้าไม่อยากหูแตกไปอีกหลายปีเลือก cityเหอะ อย่าหาว่าไม่เตือน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ redsun

ถ้าไม่อยากหูแตกไปอีกหลายปีเลือก cityเหอะ อย่าหาว่าไม่เตือน  ;D ;D ;D

อันนี้เลย 5 5 5

• **
ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลนะครับ เหตุผลซื้อตามใจแฟนดูจะสำคัญที่สุด 555 ;D เดี๋ยวผมจะลองไปหา City ทดลองขับตามโชว์รูมดูครับ ;)

ออฟไลน์ wayz

• **
จากประสบการณ์ตรง เคยขับรถพาแฟน ไปเที่ยวสถานที่นึง ครับ แต่ ทางเลี้ยงตรงนั้น มันดูเหมือนจะเลี้ยวได้ แต่ดันมีแผงกั้น กั้นอยุ่ แฟนผมบอกเลี้ยวเลยๆ

ผมด้วยความที่เห็นว่ามีแผงกั้นๆ อยุ่ เลยตรงไปแล้ว เลี้ยง อีกที่นึง และต้อง วนรถกลับมาเพื่อเข้าอีกทาง

ผลจากเหตุการณ์นั้น แฟนผมบ่นตลอดทางว่า บอกให้เลี้ยวไม่เลี้ยว อย่างนั้นอย่างนี้ ขัดใจเค้า ในใจก็นึกว่า มาขับเองมา ชักรำคาญ 5 5 5+

และ จขกท คงน่าจะรู้แล้วสินะ ว่า ต้องเลือก สวีฟ หรือ ซิตี้ 55+

แฟนอยุ่เหนือทุกเหตุการณื  5 5 5+