ผู้เขียน หัวข้อ: ที่บ้านจะซื้อรถสปอร์ตไว้ใช้งาน กับงบ 4.2 ล้านบาท รุ่นไหนที่ลงตัวที่สุดครับ  (อ่าน 31553 ครั้ง)

ออฟไลน์ somrtnp

• Newbie
  • *
ขอโทษนะครับ พอดีผมลืมบอกไป CAYMAN ผมจะจัดมือ 2 ครับ เป็นสีขาว ปี2009 ไปเจอคันหนึ่งที่เขาขาย เป็นรุ่นพี่รุ่นน้องของเพื่อนผม ซื้อมาแล้วไม่ค่อยได้ใช้ เนื่องจากต้องไปกลับต่างประเทศบ่อย ไมล์เพิ่งจะ 5700 เอง เขาขายอยู่ 4ล้านกว่าๆครับ ขายถูกเพราะรู้จักกัน และผมเคยขายคอนโดให้ลูกสาวเขาในราคามิตรภาพ มันเลยเหมือนเป็นหนี้ทางจิตใจกันอยู่

ตอนนี้หลายๆท่านที่ตอบมาทำให้ผมตัด Z4 ไปเรียบร้อยครับ เพราะจากข้อมูลที่ได้มาจากกระทู้นี้ ผมได้ลองไปค้น Google ก็พบว่ามันจะ เปลี่ยนโฉมในปี 2013 จริงๆด้วย

หลายๆท่านอาจจะให้ผมเก็บเงินไว้ก่อน ตอนนี้ผมเก็บไม่ไหวแล้วครับ ใจมันจะขาดแล้วจริงๆ (เรื่องเงินเก็บไม่มีปัญหาครับ เพราะพอจะมีเงินเก็บอยู่อีก 1 เท่าของราคารถที่จะซื้อไว้สำหรับเจ้าตัวน้อยในอนาคตและใช้สำหรับดูแลคุณพ่อซึ่งท่านแก่แล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2012, 12:30:39 โดย somrtnp »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ขอโทษนะครับ พอดีผมลืมบอกไป CAYMAN ผมจะจัดมือ 2 ครับ เป็นสีขาว ไปเจอคันหนึ่งที่เขาขาย เป็นรุ่นพี่รุ่นน้องของเพื่อนผม ซื้อมาแล้วไม่ค่อยได้ใช้ เนื่องจากต้องไปกลับต่างประเทศบ่อย ไมล์เพิ่งจะ 5700 เอง เขาขายอยู่ 4ล้านกว่าๆครับ

ตอนนี้หลายๆท่านที่ตอบมาทำให้ผมตัด Z4 ไปเรียบร้อยครับ เพราะจากข้อมูลที่ได้มาจากกระทู้นี้ ผมได้ลองไปค้น Google ก็พบว่ามันจะ เปลี่ยนโฉมในปี 2013 จริงๆด้วย

หลายๆท่านอาจจะให้ผมเก็บเงินไว้ก่อน ตอนนี้ผมเก็บไม่ไหวแล้วครับ ใจมันจะขาดแล้วจริงๆ (เรื่องเงินเก็บไม่มีปัญหาครับ เพราะพอจะมีเงินเก็บอยู่อีก 1 เท่าของราคารถที่จะซื้อไว้สำหรับเจ้าตัวน้อยในอนาคตและใช้สำหรับดูแลคุณพ่อซึ่งท่านแก่แล้ว)
ถ้ามือ2 4กว่าๆ สภาพงามๆ รีบจัดเลยครับ :D  จริงๆราคานี้ผมเห็นใน 12car เยอะเหมือนกันครับ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
ขอโทษนะครับ พอดีผมลืมบอกไป CAYMAN ผมจะจัดมือ 2 ครับ เป็นสีขาว ปี2009 ไปเจอคันหนึ่งที่เขาขาย เป็นรุ่นพี่รุ่นน้องของเพื่อนผม ซื้อมาแล้วไม่ค่อยได้ใช้ เนื่องจากต้องไปกลับต่างประเทศบ่อย ไมล์เพิ่งจะ 5700 เอง เขาขายอยู่ 4ล้านกว่าๆครับ ขายถูกเพราะรู้จักกัน และผมเคยขายคอนโดให้ลูกสาวเขาในราคามิตรภาพ มันเลยเหมือนเป็นหนี้ทางจิตใจกันอยู่

จัดช่วงล่างดีๆอีกซักหน่อยคุ้มมากคับตัว2009 อะ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ถ้าใช้ไว้ขับเล่น ทำตามฝันผมเลือกporscheโดยไม่ลังเลเลยครับ
แต่สาวๆคงชอบslkมากกว่า เฮ้อตัดสินใจลำบากอีกเรื่องคือการบำรุงรักษาด้วยแหละ

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
Cayman โลดเลยครับ มาเทียบกันตัวเลือกอื่นดูหมองไปเลย

เสียงเครื่องมันคำรามดิบๆ ทำให้เกิดอาการอยากเหยียบคันเร่งซ้ำแล้วซ้ำอีก  ;D
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ NaNaNa

370Z แต่งเต็มครับเงินเหลือเก็บไว้ซ่อมครับ ถ้าเป็นผมนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

525d ก็สปอร์ตพอละนะครับ
ลอง GT-86 ดูไหมครับ ชื่อชั้นอาจจะไม่เท่าไหร แต่คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปมากกว่าแน่ แถมระยะยาวหายห่วง

เพราะผมว่าเพิ่งอายุแค่นี้เอง แถมยังมีหนี้สินอยู่อีกด้วย เก็บเงินไว้เผื่อฉุกเฉินดีกว่าครับ
ชื่อชั้นชื่อเสียงมีมายาวนานครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Cayman R,S
Boxster

เท่านั้น

ออฟไลน์ jojow

Porsche ยังไงก็คือ Porsche
ถ้างบไม่ถึง
370Z ก็เป็นตัวเลือกที่ดีและราคาไม่แรงคับ
ค่าบำรุงรักษาค่อนข้างต่ำมาก
เหมือนใช้รถญี่ปุ่นคันนึง

ต้องบอกก่อนนะคับ
การเก็บเสียงของสปอร์ตนั้น ไม่เหมือนที่คุณขับ 525d นะคับ
ช่วงล่างก็ไม่ได้ดีแบบรถซีดาน

ส่วนการบำรุงรักษา Porsche ยิ่งเก่าปี ค่าซ่อมยิ่งเพิ่มนะคับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ jAk`CS

ถ้า ภรรยา บอกว่า SLK ผมว่า พี่ถอย SLK เถอะครับ

เพื่อ ครอบครัวที่อบอุ่น = =" จิงๆน่ะเอออออออออ......
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ WTF

ผมไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้รถสปอร์ทนะ แต่ถ้าให้เลือกตามที่ว่ามา ผมก็คงเอา cayman ครับ รถทรงนี้ ขับไปอีกเป็นสิบๆปีก็ยังเท่ห์อยู่ครับ มันอมตะมาก แต่ถ้าเป็น slk เปลี่ยนรุ่นใหม่ minor อีกที ผมว่ามันก็โคตรโบฯแล้ว ยกเว้นประเภทมีเงินเปลี่ยนไปเรื่อยๆ แต่ถ้าจะอยากได้ slk ก็เพราะมันเปิดหลังคาได้นี่แหละ  ;)
ปล. แต่ จขกท ใจถึงจริงๆนะครับ มีเงิน8-9ล้าน กล้าซื้อรถราคา 4ล้านกว่า แต่อย่างว่านะ ของแบบนี้มันอยู่ที่ใครชอบอะไร และต่อเดือนก็คงมีรายได้พอสมควร

ออฟไลน์ nin122

แอบเชียร์ 370z เหมือนกันครับ น่าจะเหมาะกับ จขกท. เรื่องค่า maintenance  มากกว่า

ออฟไลน์ chat120912

ผมเชียร์  toyota 86 ดูจะคุ้มค่าที่สุด เงินเหลือด้วย  อาจจะไม่ได้อารมเท่ารถ ยุโรป ยังไง toyota มันก้อต้องมีมาตรฐานของมัน

แต่ benz แบรนด์ นี้ ยามชอบครับ  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ dht_tubes

เหนือสิ่งอื่นใด

ขับด้วยความระมัดระวังนะครับ ความปลอดภัยเป็นสิ่งสำคัญ

นึกถึงคนข้างหลังไว้ด้วยครับ รถแรงเป็นสุดยอดของเล่นในฝัน แต่

ความปลอดภัยสำคัญกว่า ขอให้มีความสุขกับทุกคันที่เลือก ไม่ว่าจะมาเป็นคันไหนครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
เชียร์ Porsche ครับ จะ Cayman หรือ Boxster ก็ได้ครับ (อนาคตค่อยอัพไป 911 จะได้ถึงจิตวิญญาณของ Porsche  ;) :D)

เรื่องที่จอด ผมว่า Porsche ดูดีกว่า อีก2รุ่นที่เหลือครับ ทั้งคุณภาพการขับขี่+ระดับของ Brand หาที่จอดไม่ยากหรอกครับ ทุกห้างที่มี Red Carpet คงจอดได้สบายๆ

แต่ถ้ามองถึงการบำรุงรักษา+อยากแต่งแรง ของแต่งเยอะ รถญี่ปุ่น Sport ก็น่าสนครับ
- Toyota GT86 อันนี้เหลืองบแต่งอีกบาน เซอร์วิส พร้อมที่สุด
- Subaru RBZ เหมือนตัวบน แต่ศูนย์ Subaru น้อยกว่า ... แต่ทำไมผมแอบชอบ RBZ มากกว่าก็ไม่รู้ (สงสัยเพราะติดตา ว่า เครื่อง Boxer ต้องเป็น Subaru & Porsche)
- Nissan 370z อันนี้ก็ต่อยอดได้สบายๆ แต่ความสดแพ้ GT86/RBZ

ออฟไลน์ scotch_fillet

ไหน ไหน จะจัด แล้วจัดเต็มครับ Cayman ไปเลยครับ

ผมก็ฝันอยากได้รถหน้าตาสปอร์ตมาไว้ในครอบครอง แต่ความฝันมันริบหรี่ลงเรื่อยๆ สงสัยจะต้องเปลี่ยนจากรถสปอร์ตเป็นมอไซต์สปอร์ตแทนแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ SCH

• Jr. Member
  • **
เคยเลือกคันที่ เมียไม่เลือก แล้วเมียก็ไม่นั่งคันนั้นเลย แถมด้วยสายตาที่มองคันนั้น เหมือนกับ ลูกเมียน้อย
ทำไงได้ใจมันรักไปแล้ว ^^'

ส่วนตัว เชียร์ Benz ในหมู่บ้าน มี Porsche กันหลายคันแล้ว เหมือนรถโหลยังไงไม่รู้ เห็นทุกวันจนชินตา ^^'

แต่...คำตอบก็เหมือนเดิม ลองขับดีที่สุด ว่าชอบคันไหน ถ้าเลือกคันที่สวย เห็นมันทุกวัน ก็เบื่อเองแหละ
แต่...ขับแล้วชอบ ใจมันก็อยากจะขับคันนั้นตลอด ไม่ว่าจะสวยหรือไม่ก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2012, 17:38:53 โดย Norasaker »
ปปง

ออฟไลน์ Headman

เงินระดับนี้ มันได้ GTR ซักตัวไหมครับ......
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ rocky55555

ถ้าให้เลือก 3 ตัวนี้ก็Cayman
ตอนที่ผมซื้อก็มี Cayman ในตัวเลือกเพิ่มเงินอีก 1m แต่พอหาข้อมูลแล้วท่านจะรู้ว่าการservice ต่อให้ใช้อู่นอกค่าใช้จ่ายแพงกว่ารถวางหน้าเยอะมาก หลายเท่าตัว
คือซื้อได้แต่ service ไม่ไหว ยังไม่คิดถึงเวลาซ่อมที่ทุกครั้งต้อง drop เครื่องลงมาไม่ว่าจะทำอะไรแล้วประกอบคืน
เพื่อนในกลุ่มที่ใช้เช็ค30000โลเปลี่ยนสายพานทั่วๆไป(ไม่ใช่timing belt)โดนไป1xxk
ที่caymanมือสองเยอะเพราะเหตุนี้ซื้อได้แต่บำรุงไม่ได้
แถมให้ GTR อีกคันค่าบำรุงแพงกว่าเฟอร์รารี่  เยอะมาก
แต่ขับง่ายมากไม่ต้องมีฝีมือมากก็ขับได้ดี

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
เชื่อภรรยาไว้ก่อน...จัด SLK ครับ  ;D

ออฟไลน์ YF-19

อยากเอาให้สุด ก็ต้อง Porche ครับ

แต่ถ้าไม่จำเป็นต้องสุด แต่สบายใจ + ภูมิฐานสมราคา SLK เข้าวินครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
เก็บเงินอีกซักพักแล้วไปจบที่ boxster ดีกว่า cayman ผมว่ามัน new entry สำหรับบุรุษไม่เกิน 30 นะ อันนี้เป็นมุมมองส่วนตัว
หรือ เก็บยาวๆไปจบที่ carrera มือ 2 สภาพงามๆก็ไม่เลวครับ  สรุปผมเชียร์ porsche นี่นา

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ simcity

มี 525D อยู่แล้ว ตัด Z4 ไปก่อนเลยครับ

ถ้าเป็นผม มีอำนาจการตัดสินใจคนเดียว คงเอา Porsche ครับ

แต่ถ้าเมียใหญ่กว่า คงต้องเชื่อเมีย ไป SLK  555

ออฟไลน์ eamesBot

เข้าใจถึงความอยากนะครับ ท้ายที่สุดแล้ว ท่านเจ้าของกระทู้น่าจะรู้ดีที่สุดเรื่องงบ คงได้แต่บอกว่า ยังไง ก้อนที่จะเอามาลงกับรถ มีเหลือไว้นิด ก็ยังดีนะครับ จะได้ไม่ตึงและเผื่อซ่อมเผื่อแต่ง

ในตัวเลือกที่ท่านเสนอมา ยังไง ผมว่า ก็ต้องไป Cayman ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ถ้าเป็นผมนะ ชอบขับรถ อยากได้ฟิลรถสปอร์ตจริงๆ เซอร์วิสง่ายและไม่จุกจิกผมไปไอ้นี่ครับ....
ผมคิดหน้าคิดหลังหลายตลบแล้ว ผมเทียบเจ้านี่มือสองกับ GT86 ป้ายแดง ผมไปเจ้านี่แหละ....

ผมอายุอ่อนกว่าเจ้าของกระทู้ 1 ปี และมีลูก 1 คน ภรรยา 1 ครอบครัวเล็กๆ มีคุณปู่ต้องดูแลสองคน ส่วนคุณพ่อผมเสียไปแล้ว
คุณแม่ผมยังแข็งแรง ผมเลยมีไอเดียคล้ายๆ เจ้าของกระทู้ คือถ้าเงินมันไม่ได้หามาลำบากมากนัก บ้านช่องมีพร้อมหมด
ก็คือหาความสุขให้กับตัวเองในมุมเล็กๆ ที่เราชื่นชอบโดยไม่เบียดเบียนงบประมาณแผ่นดิน หรือครอบครัว

ปัจจุบันผมใช้ Subaru Impreza 2.5Turbo เครื่องบ๊อกเซอร์คล้ายๆพอร์ทนี่แหละ เพียงแต่ไม่หล่อเท่า
ถ้าผมจะหารถสปอร์ตที่ผมชอบจริงๆ ผมจะไปโลตัสครับ....หมายถึง รถยนต์ยี่ห้อ โลตัสนะ อิอิ

ผมชอบรถที่ดิบๆ ไม่ชอบอะไรหรูหรา อีกอย่างโลตัสใช้เครื่องโตโยต้า เข้าคอนเซปแอร์เย็น เพลงเพราะ ครับ
ส่วนหล่อมั๊ย ? ลองเอาเจ้าพอร์ทมาจอดคู่เจ้านี่ รับรองทุกสายตาต้องมองเจ้านี่ก่อน ว่ามันเป็นรถอะไรกัน....
แต่อาจจะขับยากนิดนึงมันค่อนข้างเตี้ยมากๆ ครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ bluefox101

ถ้า 3 รุ่นนี้ ผมว่า Cayman น่าสนใจมากครับ เลขไมล์น้อยมากแค่ 5700 KM (เหมือนพึ่งพ้น run-in มาเอง) ถ้าไม่มีการชนหนักมาก่อน
ด้วยราคา 4 ล้าน ผมว่าน่าสนใจสุดครับ เทียบกับอีก slk, z4 ผมว่าผมเห็น Cayman จอดตรงที่จอด VIP ในพารากอน เยอะกว่านะครับ
(ก็ Porsche นี่นะ)

อีกทางเลือกหนึ่งคือ เก็บเงินเอาไว้ก่อนดีกว่ามั๊ยครับ รอให้ภาระ 525d กับ บ้านหมดก่อน แล้วค่อยมองรถสปอร์ต อีกทีหนึ่ง
ก็ยังไม่ช้าไป เพราะอายุยังน้อยครับ รถสปอร์ต ส่วนใหญ่ซื้อมาเก็บมากกว่าใช้ ซื้อตอนยังมีภาระอื่นอยู่ เหมือนเอาเงินมาจมไว้เฉย ๆ นะครับ

แต่ถ้าใจยังไงก็ไปที่รถแล้ว ก็จัด Cayman ไปเลยครับ รถสภาพสวย ๆ ใช้น้อยแบบนี้ ราคา 4 ล้าน ถ้าผมมีเงินพอ ผมก็คงจะสอยมาแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ mongolias

พอร์ช เท่านั้นครับ
สำหรับผม รถสำหรับผู้ชาย เน้นเป็นรางวัลชีวิต พอร์ชดึงดูดมากกว่า เบนซ์หรือบีเอ็มครับ
ยิ่งคุณมี 525 ด้วยอยู่แล้ว ดังนั้นฉีกไปเป็นสปอร์ตเต็มตัวเลยดีกว่าครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
ดูจากรถที่ผ่านๆมา

งานนี้คงต้อง porsche

ออฟไลน์ 402m11.1sec

ถ้าเป็นผมนะ ชอบขับรถ อยากได้ฟิลรถสปอร์ตจริงๆ เซอร์วิสง่ายและไม่จุกจิกผมไปไอ้นี่ครับ....
ผมคิดหน้าคิดหลังหลายตลบแล้ว ผมเทียบเจ้านี่มือสองกับ GT86 ป้ายแดง ผมไปเจ้านี่แหละ....

ปัจจุบันผมใช้ Subaru Impreza 2.5Turbo เครื่องบ๊อกเซอร์คล้ายๆพอร์ทนี่แหละ เพียงแต่ไม่หล่อเท่า
ถ้าผมจะหารถสปอร์ตที่ผมชอบจริงๆ ผมจะไปโลตัสครับ....หมายถึง รถยนต์ยี่ห้อ โลตัสนะ อิอิ

ผมชอบรถที่ดิบๆ ไม่ชอบอะไรหรูหรา อีกอย่างโลตัสใช้เครื่องโตโยต้า เข้าคอนเซปแอร์เย็น เพลงเพราะ ครับ
ส่วนหล่อมั๊ย ? ลองเอาเจ้าพอร์ทมาจอดคู่เจ้านี่ รับรองทุกสายตาต้องมองเจ้านี่ก่อน ว่ามันเป็นรถอะไรกัน....
แต่อาจจะขับยากนิดนึงมันค่อนข้างเตี้ยมากๆ ครับ

ตามนี้ครับ ตอบถูกใจ แต่กลัวว่าถ้าไม่ได้บ้าขับรถชอบลงแทร็ก ติดความสบาย F10 มา จะรับไม่ไหว

Z4 SLK ผมไม่นับเป็นรถสปอร์ตครับ แค่ sport-look แต่ไม่ได้ขับสนุกแบบรถสปอร์ต มันสำหรับคนที่อยากได้รถ"ดู"สปอร์ต แต่รับข้อเสียของรถสปอร์ตเช่นช่วงล่าง การกินน้ำมัน ไม่ได้
86ตัดไปเพราะเกินไปเยอะ ก็เหลือ370Zที่ค่อนข้างจะทำตลาดมานานแล้ว 987มือสอง ที่ใกล้จะตกรุ่น หรือกระโดดไปนิดก็พอหา M3 มือสองได้ครับ
งบนี้ได้ GTR 470ps หรือ 997MK1 แต่เป็นรถจดประกอบครับ ผมจำได้ว่าคุณ IS250 ที่ตอบไว้แรกๆมีทั้ง 987 997 น่าจะตอบเรื่อง987ได้ดีถ้าคุณ จขกท จะเอา

promt

• บุคคลทั่วไป
โอ้ว 4.2 ล้าน

ผมทำงานเก็บเงินจนเกษียร ยังไม่ถึงเลยครับ