ผู้เขียน หัวข้อ: อู่ทำสีรถ เริ่มต้นยังไงบ้าง  (อ่าน 38682 ครั้ง)

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
อู่ทำสีรถ เริ่มต้นยังไงบ้าง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 16:08:19 »
ถ้าจะเปิดอู่ทำสีรถ ซ่อมสีรถ จำพวกเกี่ยวกับสีๆ ทั้งหลาย ต้องเริ่มยังไงบ้าง และใช้งบประมาณซักเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: อู่ทำสีรถ เริ่มต้นยังไงบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 16:32:00 »
แล้วตอนนี้มีต้นทุนขนาดไหนหล่ะครับ ไม่แค่เรื่องเงิน ต้องมีเรื่องความรู้เกี่ยวกับรถ สี ความกว้างขวาง เครดิตทางสังคม พ่อผมเคยคิดจะทำอยู่เป็นอู่สีแค่เล็กๆแต่สงสารคนมาทำและกลัวเด็กๆที่บ้านเหม็นด้วยก็เลยไม่ทำ เวลามีงานเกี่ยวกับสีก็เอาไปอู่เพื่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Re: อู่ทำสีรถ เริ่มต้นยังไงบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 17:13:36 »
วันนี้ได้ไปกับเพื่อนเอารถไปเคลม รถกระแทกข้างกับเสาไฟส่องถนนหน่ะครับ แต่หมั่นไส้อู่ทำสี ชอบกั๊ก ชอบยืดเวลา ไม่ค่อยสนใจ ก็เพราะงานเข้ามาเยอะ แต่ก็รับๆ ไว้ บอกว่าจะเสร็จ ก็ไม่ยอมเสร็จ ที่สำคัญไม่ทำอะไรเลยซักอย่าง ก็จอดทิ้งไว้ที่เดิม ฝุ่นเกาะเต็ม (จอดเป็นเดือนแล้วนิ๊) เลยคิดว่าที่จังหวัดผมอู่ทำสีมีแค่ 2 ที่ ถ้าจะทำเพิ่มมาแข่งกับมันเนี๊ย จะต้องมีอะไรบ้าง ซึ่งตอนนี้ไม่มีอะไรเลยครับ ทั้งความรู้และเงินทุน อยากรู้เบื้องต้นก่อนว่าพอที่จะสู้ได้รึเปล่า

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 17:25:28 »
ทุนที่เป็นตัวเงินก็แปรผันตามขนาดธุรกิจแหละครับ เล็กๆหน่อยทำทีละคันก็ไม่มากหรอกครับแค่หลักแสน ที่ผมว่ายากที่สุดคือเรื่องช่างครับ อู่สีเล็กๆที่อยู่ได้คือเจ้าของทำเองครับไม่งั้นรอพึ่งแต่ช่างหละก็เจ๊งอย่างเดียวบางอู่ผมดูแล้วอุปกรณ์น่าจะแค่หลักหมื่นด้วยซ้ำ ส่วนเรื่องความรู้ต้องดูเป็นแต่ไม่จำเป็นต้องทำเป็น หาของเป็น หางานเป็น ตีราคาเป็น จิปาถะพอควรเลย

จริงๆมีรายละเอียดเยอะนะคับแต่พอดีพ่อผมไม่ทำก็เลยหาข้อมูลไม่มาก อีกอย่างอู่ทำสีแถวบ้านผมมีตรึมเลยฝีมือดีราคาไม่แพงทั้งนั้น เปิดอู่ซ่อมเครื่อง ช่วงล่างดีกว่าจุกจิกน้อยกว่าเยอะ ช่างหาได้ง่ายกว่าอะไหล่ก็ไม่ต้องสต๊อคอยากได้ตัวไหนก็วิ่งไปซื้อ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 18:14:39 »
 ;D ;D ;D...........ถ้าตั้งใจเปิดในกรุงเทพฯ  ก็เขียนแบบคร่าวๆแล้วเข้าไปตึก 2 ชั้น 2  กรมโรงงานอุตสาหกรรมก่อนเป็นสิ่งแรก  ขอรับคำแนะนำเพื่อไม่ให้ตกม้าตาย หลังเริ่มลงทุนไปบ้างแล้ว    จากนั้นเขียนแบบส่งโยธาเขตขออนุมัติก่อสร้าง (ถามโยธาฯดู ว่าให้ที่ไหนเขียนแล้วแบบผ่านได้เร็วน่ะ)  แล้วอย่าลืมแวะขอคำแนะนำจากงานอนามัยสิ่งแวดล้อมเขตซะด้วยเลยพร้อมๆกัน  จะทุ่นเวลา  อีกจุดหนึ่งก็เข้าไปคารวะงานสรรพากรพื้นที่เขาซะด้วย  สุดท้ายสำคัญมากจะรุ่งริ่งหรือรุ่งเรืองก็อย่าละเลย  พระภูมิเจ้าที่ไหง!  ไหว้มันให้ครบไปเลย ตั้งแต่หัวหน้าเขต หัวหน้าเทศกิจ  ผู้กำกับท้องที่  แรงงานเขต  ประกันสังคม ฯลฯ  อย่าให้ตกหล่นเชียวนา  อ้อเตรียมใส่ซองอั่งเปาตรุษจีนไว้ด้วย  เป็นงาย ชักชอบละซี่ท่า   นี่แล้วเมื่อไหร่จะเปิดอู่สีซะทีล่ะ  บรรดาพระภูมิเจ้าที่มาจอดจองคิวหน้าอู่กันตรึมเลย  เริ่มเร็วๆหน่อยนะ  จะได้ปะผุรถเบ็นซ์โบราณคันที่ 9 ให้ท่านก่อน  อิ ๆ  อิๆ :(

ออฟไลน์ wip

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 20:37:49 »
 ;D ต้องหาช่างและอูปกรณ์ ครับถ้าไม่เป็นไปเรียนหลักศูตรช่างสีที่พัฒนาฝีมือแรงงานครับ เอาหลักสูตรของโตโยต้าเลย (ผมก็เรียนหลักสูตรนี้)ฝึกเสร็จไปไปฝึกงานกับโตโยต้า
ตีสนิทกับช่างผสมสี ช่างพ่นเข้าห้องฟ่นฝึกให้เก่ง หัดตีราคางาน โอ๊วววว :o :o แล้วกลับมารับงานครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 20:56:26 »
เข้าใจความรู้สึก เวลา ได้รับบริการที่แย่

แต่ในแง่ธุรกิจผมกลับไม่เห็นด้วยที่เราจะไปจับอะไร โดยที่เราไม่มีความชำนาญ

หากมีคนถามอะไรคือปัจจัยแห่งความสำเร็จของธุรกิจ ของคุณ

"ความแค้น" >< ผมว่ามันจะไปไม่รอดเอานะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 21:48:03 »
เข้าใจความรู้สึก เวลา ได้รับบริการที่แย่

แต่ในแง่ธุรกิจผมกลับไม่เห็นด้วยที่เราจะไปจับอะไร โดยที่เราไม่มีความชำนาญ

หากมีคนถามอะไรคือปัจจัยแห่งความสำเร็จของธุรกิจ ของคุณ

"ความแค้น" >< ผมว่ามันจะไปไม่รอดเอานะครับ
Lamborghini ที่ผมรู้มาก็มาจากความแค้นจาก Ferrari ที่ให้บริการไม่ดี (ถ้าผมไม่จำสับสนกับยี่ห้ออื่นนะครับ ฮ่าฮ๋า)

จริงๆ ผมไม่ได้กะว่าจะเอาให้สำเร็จอะไรมากนักหรอกครับ เพียงแต่จังหวัดผม มหาสารคาม

มีทางเลือกน้อยเหลือเกิน จำต้องไปอ้อนวอนขอให้อู่รับทำสีที่ดีลกับบริษัทประกัน สุดท้ายรถมีปัญหาก็ต้องเข้าอู่ที่ว่า น่าเบื่อที่สุดเลยครับ

อย่างรถเพื่อนผมที่ย้ายมากอู่เจ้าที่มา ตอนนี้มาอยู่อู่เปิดใหม่ งานดี งานเร็ว คงเป็นเพราะเปิดใหม่ งานยังไม่เยอะล่ะมั้งครับ เฮ้ออออ

ผมน่าจะเรียนหลักสูตรช่างสี แทนช่างเครื่องยนต์ ตอนที่ผมเรียนที่กรมพัฒนาฝีมือแรงงาน

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 22:27:45 »
ผมว่ามันก็ดีนะครับถ้าเราสนใจ แต่ถ้าจะทำในพื้นที่บ้านตัวเองเลยเนี่ย จัดการเรื่องผงเศษสีทั้งหลายที่จะปลิวเข้าจมูกคนในบ้านเอา
H.

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 22:32:22 »
ถ้าไม่มีอะไรเลยตั้งแต่ต้น เงิน+ความรู้ มันจะรอดยากนะครับ
ใจร่มๆก่อนดีกว่าครับ เหมือนที่หลายๆท่านเตือนและขู่ ขำๆครับ
งบที่ทำผมคิดว่าต่ำๆก็คงหลักแสนแหละครับ
ที่สำคัญการตีราคาและการร่วมมือกับสิ่งรอบข้าง ทั้งมืดและสว่าง เป็นเรื่องที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ
เป็นเถ้าแก่ต้องทำเป็นทุกอย่าง ไม่งั้นโดนลูกน้องโกงครับ อันนี้คติผม  ;)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 07:41:27 »
ในฐานะนักบัญชี

หลักๆคือ ค่าแรง ค่าวัสดุ ค่าวัตถุดิบ
ค่าเช่าที่ ค่าสถานที่ ต่างหาก และมีโอกาศขึ้นทุกปี
แต่มันจะมีค่าใช้จ่ายแอบแฝงอีกเยอะ
เปิดไปซักพัก ต้องซ่อมบำรุงอุปกรณ์ สถานที่
ค่าโฆษณา ตามเวปต่างๆ ทั้งโฆษณาสินค้า ทั้งโฆษณาหาคน
ระบบบัญชี ถ้าเล็กๆอาจจะต้องดูเอง หรือถ้าใหญ่หน่อย ก็ต้องจ้างคนหรือจ้างสำนักงาน
คนที่จ้างมา ลูกจ้าง เป็นยังไง ต้องสวัสดิการมั้ย ส่วนมากช่างต้องจ้างพร้อมที่พัก
(เรื่องค่าแรงค่าจ้าง ถ้าทำใหญ่โตถึงขั้นบริษัท ต้องมีเรื่องภาษี เรื่องหัก ณ ที่จ่าย เข้ามาเกี่ยวข้อง)
Supplies, Utilities, Miscel หรือ อื่นๆที่นอกเหนือความคาดหมาย

ถ้าคิดจะทำ เป็นบริษัทหรือในนามบุคคลธรรมดาจริงๆจัง (หรือจดเป็น ห้างหุ้นส่วน)
ผมพอจะให้คำปรึกษาเรื่องระบบบัญชีและภาษีได้บ้าง
ถ้าสนใจ PM มานะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 08:22:02 »
เริ่มมึนตึ๊บหรือพบทางสว่างบ้างยังหล่ะครับ 555 คุณเรียนมาทางเครื่องยนต์ผมว่าเปิดอู่ซ่อมเครื่อง+ช่วงล่าง+หม้อน้ำดีกว่าครับง่ายกว่าลงทุนน้อยกว่า แล้วถ้าอยากทำสีจริงค่อยขยับขยายเอา

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 09:06:31 »
ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้ข้อคิดดีๆ หลายๆ อย่างครับ ปัญหาหลักๆ ก็น่าจะเป็นเรื่องเงินทุนที่ไม่มีเอาซะเลย คุยเกริ่นกะเพื่อนที่สนใจด้านนี้ไว้พอสมควร แต่คงระดมเงินทุนได้ไม่มาก ส่วนเรื่องความรู้เรื่องการทำสี ประสบการณ์หากจะไปเรียนเอาใหม่คงต้องใช้เวลาเพื่อที่จะชำนาญจนเปิดเป็นอู่ของตนเองได้ คิดไปคิดมาแล้วเหมือนจะเหี่ยวเลยครับ โครงการนี้ อยากให้จังหวัดผมเป็นแบบกรุงเทพบ้าง มีอู่ให้เลือกเยอะแยะ ไม่ต้องง้อมันอยู่แค่อู่หรือสองอู่

ส่วนที่จะทำจริงจังก็เป็นคาร์แคร์ครับ (เฟรนไชน์) โครงการมาตั้งแต่ สิงหาปีก่อนแระ จนป่านนี้ยังไม่ได้ทำเลย แต่เจรจาเรื่องที่ใกล้เสร็จแล้วครับ หากเป็นรูปเป็นร่างยังไงอาจจะต้องรบกวน PM หาคุณ YenChar เพื่อขอคำปรึกษาด้วยนะครับ ในเรื่องของช่างเครื่องผมเรียนมา+ฝึกงาน ก็ไม่ได้เจาะลึกอะไรมากหรอกครับ ดูแค่เผินๆ พออยากจะเปิดช่างก็เล่นตัวเหลือเกิน หาช่างยากครับแถวบ้านผม ครั้นจะตั้งตนเป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องเกี่ยวกับเครื่องยนต์กลไก ก็รู้สึกละอายครับที่ตัวเองไม่ได้เก่งอะไรเลย ตอนฝึกงานก็เป็นได้แค่ลูกมือ ทำเองอย่างมากก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกะล้างหม้อน้ำ 555+

ออฟไลน์ SCH

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 09:22:10 »
อู่สี อืม! อาแปะอาอึ้ม ทำมาจะ 30 ปีแล้ว วิริยะกับสินมั่นคงนี่แหละ
ถ้า เริ่มแบบไม่มี ช่างในมือ หรือ ทำเองไม่ได้
เจ๊งตั้งแต่คันแรกเลย อาแปะบอกมา ^^'
ปปง

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 10:40:34 »
  ตอนที่ตาLamborghini มีความแค้นที่Ferraryบริการแกไม่ดี เลยคิดมาทำรถสปอร์ทเองซะเลยนั้น
  แกเองก็ผลิตรถแทรคเตอร์อยู่  มีความแค้น-มีความรู้เรื่องผลิตรถ-มีเงินทุน จึงสำเร็จได้ครับ

คิดให้รอบคอบซักนิด เอาอารมณ์เป็นที่ตั้งมันจะสำเร็จยาก .......เอาใจช่วยนะครับ
;)

ออฟไลน์ kudos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 12:00:37 »
ขายสีรถยนต์อยู่ครับ ตอบจากเสียงลูกค้าส่วนใหญ่นะครับ ปัญหาเรื่องช่างเป็นอันดับ 1 ครับ มีเงินลงทุนปัญหาทุกอย่างแก้ได้หมด แต่ปัญหาช่างเรื่องใหญ่ครับ ช่างรายวันยังพอคุม เจอช่างรวมกันเหมานี้ ปัญหาใหญ่เลยครับ ;)
No Thing.

ออฟไลน์ 402m11.1sec

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 13:43:32 »
เริ่มต้น... ไม่ใช่ในการถามในเวปบอร์ดครับ
ใจเย็นๆครับ