ผู้เขียน หัวข้อ: คุณ J!MMY, Commander Cheng - Prius กับ Camry 2012 คันไหนขับที่ 150km/hr แล้วนิ่งกว่าครับ  (อ่าน 9530 ครั้ง)

ออฟไลน์ m1475

• Newbie
  • *
1) พอดีตามดู video รีวิวทั้ง 2 อันใน Youtube, เห็นชม Prius มากเลย ว่าขับดี ผมเลยไม่แน่ใจว่าที่ความเร็วราว 120-160 km/hr คันไหนนิ่งกว่าครับ
ผมกำลังเทียบ Camry Hybrid 2012 ตัวล่างสุด, Camry 2.0G กับ Prius (ทราบว่าคนละราคาครับ)

เห็น Camry รุ่นนี้ตัด option ช่วงล่างกระจายมากในรุ่น 2.0, และ VDIM ก็ไม่มี เลยไม่แน่ใจว่า Prius ที่ option เต็มดีกว่าหรือไม่

2) แม้จะตัด option ช่วงล่างเยอะ แต่เหมือนจาก video จะมีความเห็นว่า Camry รุ่นนี้ขับขี่แน่น มั่นใจกว่ารุ่นที่แล้วใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2012, 02:24:23 โดย lt1357 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
เรื่องคุ้มราคา Prius คุ้มกว่าแน่นอนครับ

ยิ่งมาหักลบราคากับรุ่นพี่แล้วไปกันใหญ่

โดยเฉพาะความปลอดภัย รุ่นน้องจัดเต็มกว่า

แถมมี มูนรูฟ+หลังคาโซล่า เก๋ๆด้วย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
1) พอดีตามดู video รีวิวทั้ง 2 อันใน Youtube, เห็นชม Prius มากเลย ว่าขับดี ผมเลยไม่แน่ใจว่าที่ความเร็วราว 120-160 km/hr คันไหนนิ่งกว่าครับ
ผมกำลังเทียบ Camry Hybrid 2012 ตัวล่างสุด, Camry 2.0G กับ Prius (ทราบว่าคนละราคาครับ)
เห็น Camry รุ่นนี้ตัด option ช่วงล่างกระจายมากในรุ่น 2.0, และ VDIM ก็ไม่มี เลยไม่แน่ใจว่า Prius ที่ option เต็มดีกว่าหรือไม่

- เรื่องการทรงตัว ผมให้ Camry เนื่องด้วยตัวถังที่ใหญ่กว่า หนักแน่น ช่วงล่างดีกว่า นุ่มนวลกว่า เก็บเสียงเงียบกว่าเยอะ ทำให้ความเร็วขนาดนั้นไม่รู้สึกว่าเร็วมากนัก
ผมได้ขับทั้งสองรุ่นค่อนข้างบ่อย (Prius รถแฟน New Camry HB ของป้า)
ทั้งสองรุ่นตอบโจทย์เรื่องขนาด Option ความปลอดภัย และภาพลักษณ์ของรถที่แตกต่างกัน แนะนำให้ทดลองขับดูครับ

2) แม้จะตัด option ช่วงล่างเยอะ แต่เหมือนจาก video จะมีความเห็นว่า Camry รุ่นนี้ขับขี่แน่น มั่นใจกว่ารุ่นที่แล้วใช่ไหมครับ

- มั่นใจกว่ารุ่นที่แล้วพอสมควรเลยครับ

ปล. เป็นผม ถ้าต้องการตอบโจทย์เรื่องประหยัด ผมเล่น Camry 2.0 ติดแก๊สครับ
ส่วนเรื่องความปลอดภัยนั้น Camry 2.0 ให้ความปลอดภัยมาในระดับที่เพียงพอครับ ทุกวันนี้ผมขับรถที่มีระบบความปลอดภัยธรรมดา (ABS AirBag)
ชีวิตยังโอเคกับมันครับ ไม่ถึงกับต้องให้ระบบช่วยการทรงตัวเข้ามาช่วยเหลือ เพราะถ้าขับโดยสามัญสำนึกของตัวเอง(เช่นฝนตกขับช้า รถเยอะๆขับระวัง ไม่ซัดแหลกจนเกิน Limit รถ) ยังไงก็น่าจะไม่มีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2012, 08:10:02 โดย osment »

ออฟไลน์ Thor.1

ชอบคำตอบของคุณOsmentครับ ดูแล้วเข้ากับคำว่าพอเพียง..... ;)
  บางทีเราก็มองกว้างเกินไปอาจจะหลงลืมมองสิ่งที่ต้องการที่แท้จริง

ระบบช่วยเหลือถ้าเกิดอะไรยามฉุกเฉินจะช่วยเราได้
 แต่ขับรถแบบรู้ลิมิตทั้งรถและลิมิตคนดีที่สุด..........
:)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Camry จะมีการทรงตัวที่ความเร็วสูงที่นิ่งกว่าครับ
Prius นั้นเป็นรถนุ่มๆที่ทำเผื่อให้วิ่งตรงๆได้นิ่งและแน่น ยังไม่ใช่รถช่วงล่างสไตล์สปอร์ต
ส่วน Camry นั้นเหมือนจะใช้โช้คและสปริงที่ค่อนข้างแข็งอีกระดับ แต่ความที่รถใหญ่
และหนักเลยช่วยกดไม่ให้เด้งสะเทือนเกิน หากเป็นการวิ่งที่ 140-150 จึงนิ่งกว่า

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า Prius แย่นะ Prius ก็วิ่งแบบสบายใจที่ 140 ได้ แต่แค่
Camry มันนิ่งกว่า โยกเปลี่ยนเลนแบบ 1 ช่อง Camry ยวบน้อยกว่านิดหน่อย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ iamnobody

ผมใช้ prius มาได้ 3 เดือน 11,000 กิโลแล้วครับ
ทำไมผมรู้สึกว่า prius ช่วงล่างมันดังตึงตังเวลาขับความเร็วต่ำๆ จะสะเทือนมาก แถมครูดบ่อยมากถ้านั่งเกิน 2 คน
แต่พอขับเร็วๆ มันจะย้วยๆ ไม่มั่นใจเลยทางตรงๆ นี่ผมไม่กล้าเร็วเกิน 150 นะ อาจจะเป็นเพราะเก็บเสียงไม่ดีด้วยเลยทำให้ความรู้สึกมันเหมือนเร็วมาก
ต่างจากคันเก่าเป็นรถเก๋งธรรมดาเดิมๆ ทุกอย่าง แค่เปลี่ยนยาง RE001 คันนั้นผมกล้าขับ 220 สบายๆ ครับ

ส่วน camry hybrid เคยนั่งแต่ตัวเก่าผมว่ามันดีกว่าแทบทุกด้วนยกเว้น option พวก moonroof solar panel ถุงลม ฯลฯ พอดีมานั่งตอนซื้อ prius แล้ว ไม่งั้นผมอาจมีเปลี่ยนใจก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2012, 13:43:23 โดย totochan »

ออฟไลน์ N.BeTa

• Jr. Member
  • **

- เรื่องการทรงตัว ผมให้ Camry เนื่องด้วยตัวถังที่ใหญ่กว่า หนักแน่น ช่วงล่างดีกว่า นุ่มนวลกว่า เก็บเสียงเงียบกว่าเยอะ ทำให้ความเร็วขนาดนั้นไม่รู้สึกว่าเร็วมากนัก
ผมได้ขับทั้งสองรุ่นค่อนข้างบ่อย (Prius รถแฟน New Camry HB ของป้า)
ทั้งสองรุ่นตอบโจทย์เรื่องขนาด Option ความปลอดภัย และภาพลักษณ์ของรถที่แตกต่างกัน แนะนำให้ทดลองขับดูครับ

- มั่นใจกว่ารุ่นที่แล้วพอสมควรเลยครับ

ปล. เป็นผม ถ้าต้องการตอบโจทย์เรื่องประหยัด ผมเล่น Camry 2.0 ติดแก๊สครับ
ส่วนเรื่องความปลอดภัยนั้น Camry 2.0 ให้ความปลอดภัยมาในระดับที่เพียงพอครับ ทุกวันนี้ผมขับรถที่มีระบบความปลอดภัยธรรมดา (ABS AirBag)
ชีวิตยังโอเคกับมันครับ ไม่ถึงกับต้องให้ระบบช่วยการทรงตัวเข้ามาช่วยเหลือ เพราะถ้าขับโดยสามัญสำนึกของตัวเอง(เช่นฝนตกขับช้า รถเยอะๆขับระวัง ไม่ซัดแหลกจนเกิน Limit รถ) ยังไงก็น่าจะไม่มีปัญหา
ตอบได้ดีมากเลยครับ ถ้าเข้าโค้งบ่อยแต่ไม่เร็วผมว่า camry ตอบโจทย์ได้ดีกว่า แต่ถ้าชอบโค้งด้วยความเร็วหน่อยพรีอุส ครับ แต่ถ้าเป็นผม ยอมจ่าย 12000 เปลี่ยนเหล็กกันโคลงหน้าหลังด้วย เพราะจขกท น่าจะขับเร็ว อีกอย่างเหล็กกันโคลงมีหน้าที่ไม่ให้รถเอียงเกินไปตอนเข้าโค้งด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2012, 16:51:57 โดย Tommo54 »
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ Terng

จากที่ขับ Camry ACV30 2.4Q มาก่อน แล้วมาขับ Prius TRD 2011 ให้คุณแฟนแทน (รถแฟนทั้งคู่) ผมสามารถขับพรีอุสเกิน 150 ได้อย่างมั่นใจครับ แต่ไม่ใช่เอาไปขับ 150 แล้วมุดซ้ายมุดขวานะครับ

แคมรีมันดูหนักกว่า เลยดูนิ่งกว่า แต่จริงๆแล้วผมว่าทั้งสองคันทรงตัวทางตรงที่ความเร็วสูงได้ดีมากแหละครับ รถของผมเองจริงๆเป็น Altis 1.6G ปี 2009 เทียบกันกับพรีอุสผมว่าพรีอุสดีกว่าชัดเจน

ทั้งนี้ ไปลองขับตามโชว์รูมต่างจังหวัดแหละครับ ให้คำตอบได้ดีที่สุด เพราะทำความเร็วสูงได้
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ไม่กล้าตอบ เพราะเขาไม่ได้ถามเรา  ;D
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ลองขับดูครับ รถใหญ่กับรถเล็ก เวลาวิ่งความเร็วสูง ความรู้สึกคงที่ต่างกันชัดเจน

รถใหญ่ วิ่งเร็วจะรีู้สึกช้ากว่ารถเล็กมากครับ ทำให้มั่นใจในการขับขี่

ออฟไลน์ m1475

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ