ผู้เขียน หัวข้อ: // ฉากตบหน้าเด็ก ใน "แรงเงา" มันแรงเกินเงา ไปหน่อยไหม? //  (อ่าน 11743 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ปกติ ไม่ดูละครเรื่องแรงเงา อย่างจริงจัง คือ ถ้ามี ก็ดู ถ้าไม่มีใครเปิด ก็ไม่ดู เพราะรู้ว่า ดูแล้ว ต้องเจอเรื่องแย่ๆ
แต่ก็เอาวะ ไม่ว่ากัน ใครใคร่ดูก็ดูกันไป ใช้วิจารณญาณกันเอาเอง ผมคิดแบบนี้มาเรื่อยๆ แล้วก็ปล่อยวางไป

แต่ เมื่อสักครู่ ก็..จนได้ สงสัยจะปล่อยวางแบบเดิมคงไม่ด้แล้วละคราวนี้

ได้เห็น ฉากตบหน้าเด็ก ในละครแรงเงา...โดยบังเอิญ

รู้สึกได้เลยละว่า...มันรุนแรงเกินขอบเขตไปแล้วละ!

คนทำละคร บอกว่า สะท้อนปัญหาสังคม..เหรอ?
คนทำละคร บอกว่า เราเชื่อว่าคนดู มีวิจารณญาณ....เหรอ?
คนทำละคร บอกว่า ละคร มีคติเรื่อง ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว....เหรอ?
คนทำละคร บอกว่า ถ้าไม่ทำละครแนวนี้ คนก็ไม่ดู...เหรอ?
คนทำละคร บอกว่า ดูละคร แล้วควรย้อนดูเงาตน....เหรอ?

มา J!MMY จัดให้....

- สะท้อนปัญหาสังคม?
ใช่ ในชีวิตจริง รุนแรงกว่านี้ ไม่เถียง
แต่ ช่วยตอบหน่อย แล้วไอ้เรื่องที่มันจรรโลง เจ๋งๆ ดูแล้วซึ้งจนน้ำตาไหล
เป็นแรงบันดาลใจ ให้ผู้คนอีกมากมายในสังคม ทำไมไม่ทำ?

หรือเพราะมันขายโฆษณาไม่ได้?

พอขายโฆษณาไม่ได้ ก็อ้างเหตุอีกแหละว่า บริษัทเจ้าของสินค้าไม่สนับสนุน....

ความจริงแล้ว ฝ่ายโฆษณา คุณ ห่วย ที่ขายงานให้บริษัทเจ้าของสินค้า
และ Media Agency ไม่ได้ เอง

บริษัทเจ้าของสินค้า และ Media Agency บางราย ก็เอาแต่ดูเรตติ้ง
จนลืมมองไปว่า ตัวเอง มีเงินอยู่ในมือ ควรจะเลือกสร้างแต่สิ่งดีๆ
ให้ลูกหลานตัวเองได้ดูด้วย

มีอีกหลายรายการ ที่เจ๋งๆ จนสปอนเซอร์ เข้ามาหาเอง
มันอยู่ที่ว่า คุณทำละครอย่างไร ทำ Content อย่างไร ต่างหาก!!

จบ เรื่องที่ 1
------------------

ต่อมา

คนทำละคร บอกว่า คนดูเอง ต้องมีวิจารณญาณ ดูละครต้องย้อนดูตนด้วย

อืม...ถ้าผมจะบอกว่า ขนาดผม ดูละคร อย่างมีวิจารณญาณ
ผมดูละครแล้ว เกิดอาการอยากตบหน้าผู้คนขึ้นมาเดี๋ยวนั้นเลย
แบบนี้ แสดงว่าผมไม่มีวิจารณญาณใช่ไหม?

ละคร ที่ไปกระตุกต่อม หรือจิตใต้สำนึกคน ให้ออกมาทำเรื่องเหี้ยๆหนะ
มันใช่ละครที่ควรจะดู จะเสพงั้นเหรอ?

แค่ บทพูด เจรจา สื่อสารโต้ตอบกันเนี่ย มันก็มากเกินจะทนแล้ว
นี่ถึงขั้น ลงไม้ลงมือตบเด็ก ถึงแม้ว่า จะไม่ใช้ภาพนั้นตรงๆ
หรือเป็นแค่การแสดง

แต่ถามหน่อยเถอะ คุณทำละครออกมาแบบนี้ คุณกล้าให้ลูกหลานที่บ้านคุณดูด้วยหรือเปล่า? ไม่ต้องบอกหรอกนะว่าจัดเรตแล้ว ต่อให้เป็นเด็กอายุ 15 ปี หรือ 18 ปี ก็ตามเถอะ

ถ้าคุณกล้าให้ดู แสดงว่า จิตใจของคุณ มันหยาบด้าน เกินกว่าที่ควรจะสนทนาด้วยแล้วละ....ต่อให้บอกว่า จะนั่งสอนอยู่ข้างๆ แต่ื นั่นใช่ภาพที่เด็กรุ่นต่อไปควรเห็น แล้วหรือ?

-------------------
ละคร สอนให้รู้ว่า ทำดี ได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว?
เหรอ?

มันไม่ต่างกับการที่ผมนั่งดูละครรอบกองไฟ ในค่ายลูกเสือเลยหวะ!
เวลามีใครด่า ก็อ้างว่า ละครสอนให้ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

เฮ้ย พี่! สอนเรื่องอื่น ไม่เป็นกันบ้างหรอ? มีเรื่องเยอะแยะให้สอน
ให้รู้จักคิด

ดูงานของประเทศอื่นๆ กันเสียบ้าง มีสอน หรือแม้แต่ ปล่อยให้คิดเอาเอง เยอะมาก ความคิดหลากหลาย แตกฉานต่อยอดไปอีกมาก

แต่ละครไทย ก็ยังคงสอนเรื่องเดิม 50 ปี โทรทัศน์ไทย แมร่งก็ยังสอนเรื่องเดิม....ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว...

กรูจะบ้า!

---------------------
ท้ายสุดนี้ อ่านมา ถ้าไม่เห็นด้วยกับผม ไม่ว่ากันครับ

แต่ถ้าจะ จะหาว่าผมเป็นพวกโลกสวย...ละก็...?

อืม ใช่ ครับ ผม พวก โลกสวย
แล้วโลกเหี้ยๆ คุณจะไปมองมันทำห่าอะไรละครับ?
หรือคุณชอบดูแต่เรื่องเหี้ยๆ เป็นอาจิณ จนใจคุณเหี้ยลง เหมือนละครที่คุณดู?

ผมบอกไว้เลยนะครับ

คุณ ไม่ได้เป็นแค่ทุกอย่างที่คุณกิน
แต่ คุณ ก็เป็นทุกอย่าง ที่คุณเสพ (สื่อ) ด้วยนั่นแหละ!

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เอาไรมากครับพี่จิมมี่  ขนาดกองเซ็นเซอร์ยังดู ฮาๆๆ   ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ฉากบีบคอนี่สุดทนแล้วละ - -'
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

เอาไรมากครับพี่จิมมี่  ขนาดกองเซ็นเซอร์ยังดู ฮาๆๆ   ;D

เมื่อก่อน คิดว่า กองเซ็นเซอร์ เป็นใคร มีสิทธิ์อะไรมาเซ็นเซอร์ สิ่งที่เราดู

เดี๋ยวนี้ คิดว่า ขนาดมีกองเซ็นเซอร์ มันยังเป็นกันแบบนี้เลย

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมเองก็รับไม่ได้กับละครเรื่องนี้ มันมากไปสำหรับผม
จำเป็นอะไรต้องทำละครแรงๆ เพื่่อเรียกเรตติ้ง
มันไม่ใช่สะท้อนสังคมอย่างเดียว แต่มันกำลังสอนความรุนแรงให้เด็กไทยเรา

ผมยังอยากให้ทำละครคล้ายๆเรื่อง "ผู้ใหญ่ลี"
ผมว่าควรให้เยาวชนไทยดูลัครเรื่องนี้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ O_o"

ส่วตัวแล้ว ผมเองเลิกดูละครทางทีวี แม้แต่ดูย้อนหลังในเวปต่างๆก็ยังไม่ดู มานาน2-3ปีแล้วละครับ

ละครไทยน่าเบื่อมากๆ เนื้อเรื่องมีอยู่ไม่กี่อย่าง พอจะเดาได้

บทความ เนื้อเรื่อง
1.หมั่นซ้อมบทผู้ชายไว้
คุณอาจต้องปลอมตัว

2.ทุกคนจะโง่ไม่รู้ว่าคุณเป็นหญิง
ทั้งที่นมตูมและคิ้วบางขนาดนั้น

3.ถ้าเป็นสาวแก่น จ้องนายอำเภอหรือปลัดไว้ นั่นล่ะพระเอก

4.คุณจะเกิดมาเพียบพร้อมไปด้วยรูปสมบัติ ทรัพย์สมบัติและชาติตระกูล
ถ้าไม่ใช่อย่ากังวล สุดท้ายคุณจะเป็นทายาทหรือได้ผัวรวย

5.นอกจากบทผู้ชายแล้วให้ซ้อมบทคนใช้ไว้
เพราะคุณอาจต้องปลอมตัวเพื่อ
สืบอะไรบางอย่าง/ทำวิทยานิพนธ์/เขียนบทละคร/หาชาติกำเนิด

6.คุณบางคนอาจเติบโตมาในซ่อง
แต่ไม่เป็นไรคุณจะบริสุทธิ์ผุดผ่องและใฝ่ดีอยู่เสมอ

7.ถ้าผู้ร้ายปล้ำอย่าตกใจ
เดี๋ยวพระเอกจะมาช่วยเอง

8.ถ้ามีใครขับรถชนพ่อแม่พี่น้องญาติสนิทของคุณ
ให้รู้ไว้คนที่ชนนั่นแหละพระเอก

9.ถ้าโคตรเหง้าสักกะหลาดคุณมีความแค้นกะบ้านไหน
ให้เล็งลูกชายบ้านนั้นไว้

10.ในกรณีที่พระเอกมีเมียแล้ว อย่ากังวลไป ..
สุดท้ายนังนั่นจะตาย/เป็นบ้า/เป็นฆาตกรตัวจริง/เป็นคนผิดที่กดดันพระเอกมากไป
พูดง่ายๆคุณจะพ้นข้อกล่าวหาแย่งผัวชาวบ้านทุกกรณี

11.ไม่ว่าภายนอกคุณจะดูหยำฉาช็อกการี่ขนาดไหน
ความจริงคุณคือสาวบริสุทธิ์แสนดี
แต่มีเหตุทำให้คุณต้องร้ายกาจเพื่อประชดชีวิต

12.ถ้าบังเอิญต้องย้ายไปอยู่กะญาติห่างๆที่มีคฤหาสน์หลังใหญ่ๆ
เบ่งเข้าไว้คุณคือเจ้าของตัวจริง

13.คนที่คุณคบด้วยตั้งแต่ต้นเรื่อง จะไม่ใช่พระเอก

14.คุณมักได้รับการศึกษาในระดับสูงโดยมากจะจบจากนอก
แต่อย่ากังวลคุณไม่ต้องรับผิดชอบหน้าที่การงานมากนัก
นอกจากไล่จับพระเอก

15.คุณอาจได้ไปเมืองนอกบ้าง

- กรณีช่อง7 ได้ไปหลอกๆ
วันๆคุณจะต้องหมกตัวอยู่ในห้องพักที่จัดไว้หลอกตาคน
ว่าเป็นห้องพักในปารีสหรือลอนดอนตามท้องเรื่อง
(โดยมากมักจะใช้ห้องเดิมจากเรื่องที่แล้ว)

- กรณีช่อง3 ได้ไปจริงๆ
คุณจะต้องมีอันต้องไปโน้นมานี่โดยไม่จำเป็น
กล้องจะจับภาพมุมกว้างให้เห็นวิวชัดๆ
ทั้งนี้เรียกว่าการคืนกำไรแก่ผู้ชม

16.ต้องสวยตลอด 24 ชั่วโมง ไม่เว้นกระทั่ง ฉากที่นางเอกกำลังจะนอน
ตาต้องคมเข้มด้วยอายแชโดว์ และขนตาต้องเด้งสุดๆ ด้วยมาสคาร่า
ปัดแก้มให้แดงระเรื่อๆ คนดูจะได้รู้ว่าสุขภาพดี
ปากก็ต้องเยิ้มด้วยลิปกลอสเหมือนเพิ่งกินข้าวมันไก่มา

ยังมีเยอะว่านี้อีกครับ 50 กว่าข้อ เอาลงเป็นบ้างข้อแล้วกัน อ่านกันขำๆ อย่าคิดมาก ;D ;D
http://webboard.sanook.com/forum/?topic=3255300

ออฟไลน์ Devil13

ผมก็เบื่อละครแนวนี้เหมือนกันครับ
เลิกดูตั้งแต่สมัยเรียนปี 1 แล้วละ ถึงตอนนี้ก็ไม่ได้ดูมา 11 ปีแล้ว รายการทีวีที่มีสาระที่สุดสำหรับผมคือ "ข่าว"  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมดูทุกตอนเลยแฮะแต่ผมมีวิจารณญาณในการรับชมนะไม่เคยเอามาคิดต่อดูเสร็จง่วงนอนก็นอนเลยแต่น้องที่โรงงานคนนึงดูแล้วเครียดนอนไม่หลับเพราะอินจัด ที่ผมดูเพราะอยากดูธัญญ่าเล่นซึ่งปกติไม่ค่อยดูละครนักเรื่องล่าสุดก็เรื่องขุนศึกเพราะชอบแนวย้อนยุคประวัติศาสตร์ ตอนเย็นก็ดูเรื่องกู้ภัยหัวใจแหว๋วเพราะทานข้าวเย็น ส่วนเรื่องข่าวก็ดูบ้างเพราะเสนอแต่ข่าวดิมๆซ้ำกันทั้งวันจรรยาบรรณนักข่าวก็ถดถอยลงเสนอแต่ข่าวแรงๆเอาเรตติ้ง ที่ดูประจำก็เป็นพวก เกมซ่าท้ากึ๋น กบนอกกะลา คนค้นคน ซาสึเกะเกม เชฟกระทะเหล็ก ทีวีแชมเปี้ยน เดอะว้อยซ์

อยากให้ละครไทยเอาเนื้อหาสาระดีๆมาใส่บ้าง อย่างเรื่องอาชีพเรารู้แค่ว่าตัวแสดงทำอาชีพอะไรแค่นั้นแต่ไม่เห็นจะทำอะไรว่างได้ทั้งวัน อยากให้ทำแบบถ้าตัวละครเป็นกุ๊กก็เสนอวิธีทำอาหาร สูตร ถ้าผู้แสดงเป็นหมอก็ให้แนะวิธีรักษาโรคดูแลตัวเอง ประมาณว่าแนะนำอาชีพกันจริงๆ ไม่ใช่ว่างงานทั้งวัน ขับรถก็โทรแล้วขับอยู่นั่นแหละบางฉากไม่รัดเข็มขัดซะงั้น วันๆก็มัวแต่เพ้อฝันจ้องแต่ผู้ชายรวยๆ ขับรถหรูๆ มือถือแพงๆ แต่อย่างว่าแหละคุณภาพของคนดูก็มีส่วน ในเมื่อแบบนี้คนดูพอใจแล้วผู้จัดจะพัฒนาไปทำไม

เคยดูละครเกาหลีมาบ้างมีเรื่องนึงเป็นเรื่องเกี่ยวกับอาหาร เล่นนำเสนออย่างละเอียดเชียวรวมถึงชีวิตความเป็นอยู่ วัฒนธรรม สถานที่ท่องเที่ยวจนทำให้กระแสเกาหลีจุดติดไปทั่วโลก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2012, 08:33:55 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
แต่ที่เกลียดที่สุด(ขอใช้คำนี้) ต้องมีตัวละครเพศที่3(ผิดเพศ)ประจำเกือบทุกเรื่อง คุณจะเป็นเองก็เป็นไป ทำไมต้องมายัดเยียดให้สังคมยอมรับและเป็นแบบพวกคุณ? เยาวชนที่ยังไม่มีวุฒิภาวะดูก็เยอะ และเกิดการเลียนแบบ คนพวกนี้ไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม แย่มาก.....

promt

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เบื่อละครแนวนี้เหมือนกันครับ
เลิกดูตั้งแต่สมัยเรียนปี 1 แล้วละ ถึงตอนนี้ก็ไม่ได้ดูมา 11 ปีแล้ว รายการทีวีที่มีสาระที่สุดสำหรับผมคือ "ข่าว"  ;D

เหมือนกันครับ

ผมเลิกดูละครไทยตั้งแต่เรียน ม.4 จนถึงเดี๋ยวนี้ เพราะมีเรื่องเดิม พล็อตเดิม เวียนไป เวียนมา เดาตอนจบได้

นับระยะเวลาที่ไม่ได้ดูละครไทยก็ 20 ปีแล้วครับ

เวลาคุยกับน้องที่ทำงาน ผมจะไม่ค่อยรู้เรื่องละคร หรือดารา โน่น นี่นั่น ผมจะบอกให้ไปไกลๆ เลย
แต่ถ้าคุยสาระบันเทิง ความรู้ เทคโนโลยี วิชาการ ข่าว ได้ครับ

ปัจจุบันหันไปดูซี่รี่ส์อเมริกาแทน ที่ดูจะดูแนวสืบสวน ซ่อนเงื่อน บู๊ส์ ไขปม
เช่น CSI, Prison break (จบไปแล้ว สนุกมาก), Spartacus (รอซีซัน 3), Dextor (รอซีซัน 6) และอื่นๆ

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member

ผมเลิกดูละครไทยแล้วล่ะ ไม่ไหวจริง

แถมรีเมคจนเบื่อแล้ว ทำใหม่ยิ่งมากเวอร์ชั่น ยิ่งเสื่อม  >:(

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
แม่บ้านผม เค้าดู ป่านางเสือ   เลยรอดจากแรงเงาไป   หนังเค้าโม้ดี  ดูขำๆ เว่อร์ๆ  ไม่เครียด

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ 6162002

ดูซีรีย์ญี่ปุ่น เกาหลี ยังสนุกกว่าเลยครับ ร้ายก็ร้ายแบบน่ารัก ไม่เว่อ กรี๊ดกร๊าดน่ารำคาญแบบนี้ 

แรงเงาผมดูแล้วชอบพี่ธัญญ่าครับ แสดงเก่งมาก ท่าทางจะเหนื่อยน่าดู กรี๊ดทีคอแทบแตก

ออฟไลน์ chaiz

ไม่ได้ดูละครมาสิบปีแล้วมั้งครับ

ละครสอนให้รู้ว่า ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว?

แล้วทำไม คนชั่วมันยังเต็มเมืองไปหมดล่ะ ทั้งๆที่ คนรีบกลับบ้านไปดู

ในความคิดผมนะ ละครไทย มันหลุดจากแนวนี้ไม่ได้หรอก เพราะเค้าทำให้คนดูแล้วชอบ ไม่ได้ทำให้คนดูแล้วคิด

หนังไทยบางเรื่อง ก็แค่สนองความอยาก ผกก บางคน แสดงนำเอง เขียนบทเลิฟซีน บทแต๊ะอั๋งดาราสาว แล้วแสดงเอง เหอๆ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ญี่ปุ่น มีการ์ตูนสึบาซะ เป็นแรงบันดาลใจให้เด็กและเกิดนักเตะญี่ปุ่นดังๆมากมาย จนได้ไปค้าแข้งยุโรป

ไทย มีละคร เป็นแรงบันดาลใจให้เด็กเลียนแบบความรุนแรงและทำตาม  ;D

ออฟไลน์ Monstruo

เคยดูละครแค่ตอนเด็กๆ เพราะพี่เลี้ยงดู
พอโตขึ้นมาก็ไม่เคยดูอีกเลย

และก็ไม่เข้าใจว่าทำไมผู้คนถึงชอบดูละครที่มีแค่ผู้คนด่าทอ ตบตีกันไปมา
ขนาดไปนั่งทำงานแปลอยู่บ้านพี่คนหนึ่ง แล้วบ้านพี่เค้าเปิดละครพรรค์นี้ทิ้งเอาไว้ยังต้องขอให้เขาปิดทีวีเพราะฟังแล้วเครียด ทำงานไม่ได้
เพราะเสียงที่ออกจากทีวีมีแต่เสียงตัวอิจฉาพูดจาด้วยน้ำเสียงวอน back-hand หรือเสียงตัวละครด่ากันไปมา

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ดูทุกฉาก ทุกตอน
โดยส่วนตัวผมเฉยๆนะ
ลูกคนเล็ก ไม่มีสัมมาคารวะจริงๆ
แล้วการตะคอกใส่ผู้ใหญ่ ก็สมควรจะโดน

ปล.รึผมซาดิสถ์ ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ 2k

ประเทศที่เจริญแล้วเค้าจะคิดแบบนี้กันทั้งนั้นแหละครับ จึงเป็นที่มาของการจัดเรทผู้ชม แต่ประเทศไทยมันเอามันส์เข้าว่าตบแก้วหูฉีก กระทืบม้ามแตก ผลักให้ลูกแท้ง ข่มขืนมาเป็นเมียแล้วบอกว่าสะท้อนปัญหาสังคม......มันสะท้อนความกักขฬะต่ำช้าในสมองของผู้กำกับและผู้จัดมากกว่า ยัดเยียดกันเข้าไปไอ้ฉากยั่วผู้ชาย ค่านิยมผู้หญิงต้องแต่งตัวโป๊ๆนมหกๆกระโปรงสั้นๆสามเหลี่ยมออกเนี่ย ช่วงสิบปีที่ผ่านมามันยัดเยียดกันแรงมากแล้วผลที่ได้เป็นไง? เด็กม.ต้นมีคลิปโจ๋งครึ่มหลุดกันเพียบ นักเรียนมหาลัยแทบจะไม่มีอะไรปิดท่อนล่างกันแล้ววันๆคิดแต่จะจับผู้ชายรวยๆตามในละครเป๊ะๆ อัตราวัยเรียนที่เรียนไม่จบเพราะท้องสูงพรวดพราด อัตราการแพร่ระบาดของเอดส์ลดจำนวนอายุกลุ่มผู้ติดเชื้อลงไประดับต่ำกว่า15 ไอคิวเแลี่ยของเด็กไทยต่ำต้อยอันดับท้ายๆเมื่อเทียบกับชาติอื่นๆในละแวกเดียวกันที่เค้าเน้นมาพัฒนาด้านบุคคลก่อน นี่คือสิ่งที่คนไทยต้องการจริงๆหรือ? ทุกวันนี้ผมถือว่าช่องทีวีไทยมีแต่รายการบัดซบไม่สร้างสรรค์เลิกดูทีวีไปนานแล้ว

มีคนพูดเรื่องเพศที่สามขึ้นมา นี่ก็เป็นอีกประเด็นนึงที่สื่อชอบเอามาใช้แบบน่าเกลียด ชอบแสดงออกภาพลักษณ์ว่าเพศที่สามต้องหื่นกระหายเรื่องทางเพศ วางตัวไม่เมหาะสมในสังคมซึ่งมันไม่จริงเลย!!!! เคยดูรายการเคเบิ้ลท้องถิ่นช่องนึงที่รายการวิทยุจัดสัมภาพออกทีวีด้วยเอาพิธีกรป๋อมแป๋มรายการเทยเที่ยวไทยมาสัมภาษ ไอ้พวกดีเจเห็นเค้าเป็นกระเทยตุ้งติ้งก็พูดจาเล่นหัวล้อเลียนชนิดที่ไม่ไว้เกียรติแขกเลย!!! แม้ข้างในเค้าจะผิดเพศกับร่างกายภายนอกแต่เค้าก็ไม่ใช่คนเลว ผิดจากไอ้พวกดีเจทั้งหลายที่เหยียบย่ำสิ่งที่เค้าเป็นเห็นเป็นเรื่องตลก
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ขอบคุณ คุณ 2k มากครับ เรื่องประเด็นเพศที่ 3

ผมเป็นเกย์ ครับ น้องๆ หลายคนในทีม ก็มี "รสนิยมแบบนี้"

สิ่งที่น่าห่วง มี 2 เรื่อง สำหรับกระทู้นี้

1. เห็นด้วยว่า สื่อบ้านเรา เห็นกะเทยเป็นเรื่องตลก ก็เพราะ นักแสดงตลกนั่นละ
ที่เอามาล้อ เอามาแสดงให้มันตลก จนคนดู เข้าใจผิดๆ และล้อเลียน

ผมโคตรเกลียดมากๆ กับ การที่ต้อง ให้คนซึ่งมีลักษณะ "แตกต่างในรสนิยมทางเพศ"
มาล้อเลียน หรือ ทำตัววี๊ดวาย Over acting เกินเหตุ จนน่ารำคาญ! แถมยังสร้างแคแรคเตอร์
ให้วี๊ดว๊าย ล่าผู้ชายแดกเป็นอาหาร

ขอโทษเถอะ คนบันเทิงทั้งหลาย คนจริงๆ ที่วี๊ดว๊ายขนาดนั้น มันอยู่แค่ ไอ้ตรอกๆ ซอยๆ ที่คุณชอบแอบไปเดินเที่ยวกันเท่านั้นแหละ (โว้ย!)

2. สำหรับคุณ neutrino
กับประโยคที่ว่า
"แต่ที่เกลียดที่สุด(ขอใช้คำนี้) ต้องมีตัวละครเพศที่3(ผิดเพศ)ประจำเกือบทุกเรื่อง คุณจะเป็นเองก็เป็นไป ทำไมต้องมายัดเยียดให้สังคมยอมรับและเป็นแบบพวกคุณ? เยาวชนที่ยังไม่มีวุฒิภาวะดูก็เยอะ และเกิดการเลียนแบบ คนพวกนี้ไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม แย่มาก....."

2.1 เห็นด้วยว่า ใส่ตัวละครเพศที่ 3 ในแบบยัดเยียด แล้วต้องทำออกมาให้ดูตลกทุเรศๆ กันมากไป
แล้วทำไมต้องทำออกมาในแนวที่คนในสังคมเขารังเกียจกันด้วย ยิ่งทำให้ภาพลักษณ์ เกย์ที่ดีๆ เขาเสื่อมเสียไปหมด!

2.2 ถ้าคุณ neutrino รังเกียจเพศที่ 3 ก็คงต้องแจ้งให้ทราบนะครับว่า
คุณกำลังอ่านเว็บรถยนต์ ที่มีเกย์ 1 คน หุ้นกับชายแท้ 1 คน เป็นเจ้าของ
แล้วถ้าชายแท้อย่าง Commander CHENG รวมทั้งชายแท้คนอื่นๆในทีมของเรา
เขายังเปิดใจยอมรับเรื่องแค่นี้ได้ แม้แต่คุณผู้อ่านของเรา ยังยอมรับเรื่องนี้ได้
กันแทบจะส่วนใหญ่

คำถามก็คือ ทำไมคุณถึงกล้าใช้คำว่า ผิดเพศ?

โลกนี้ ต้องมีแต่ผู้ชายรักผู้หญิง แค่นั้นเหรอ? ใจแคบไปหรือเปล่า?

ออฟไลน์ Action

ผมเองก็ไม่ชอบละครประเภทนี้เท่าไหร่ ผมเองก็ไม่ดูเหมือนกันครับ

ผมชอบดูละครประเภทคลายเครียด ไม่ก็พวกที่มีสาระแทรกอยู่(อย่างธรณีนี่นี้ใครครอง อันนี้ชอบมาก)

การสะท้อนลักษณะของสังคมในปัจจุบันผมว่ามันดี แต่การถ่ายทอดออกมาบางครั้งมันก็ต้องมีวิธีการที่น่าจะดีกว่านี้

ผมสังเกตช่อง 3 พักหลัง ๆ มานี้ บทละครเริ่มจะน้ำเน่าเอามันอย่างเดียว ใช่ครับมันเรียกเรทติ้งได้แน่นอน

แต่ผมขอมองในแง่มุมที่เป็นพ่อคนนะ เด็กสมัยนี้ซึมซับได้เร็วมาก แล้วยิ่งฟรีทีวีแต่ละช่องกระหน่ำละครเหล่านี้แทบทุกช่วงเวลา

ลูกผมก็ยังเล็ก ผมเองก็ไม่ได้เปิดให้ลูกดู เพราะผมไม่ดู แฟนผมก็ไม่ค่อยดู แต่ที่เห็นชัดก็ข้างบ้าน

เด็กอายุ 13 ขวบ ดูละครพวกนี้แล้วซึมซับพฤติกรรมจากละครอย่างชัดเจน แสดงออกแบบชัดเจน ทำให้ผมนึกย้อนแล้วอนารถใจแทน

ผมเองอยากให้ผู้จัดละคร คิดให้มาก ๆ หน่อย เรื่องบางเรื่อง พ่อแม่ห้ามไม่ได้หรอกผมเข้าใจ เพราะปัจจุบันคนเสพสื่อเยอะกว่าเชื่อครอบครัว

คนเราบางครั้งไม่ได้ทราบถึงเนื้อความข้างในอย่างกระจ่างหรอก ซึมซับแต่สิ่งที่อยากจะซึมเท่านั้น

เอาเป็นว่า ผมเองไม่ชอบละครประเภทนี้ เพราะผมเชื่อว่ามันเป็นสาเหตุหนึ่งของความรุนแรงและความเสื่อมที่เกิดขึ้นในสังคม :-[
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ decptt

สั้นๆครับ "ไม่ดู"  จบข่าว แถม ไม่ให้แฟนเปิดดูด้วยครับ ถ้าเปิด มีทะเลาะกันแน่นอน
เรื่องอื่นภรรยา ชนะ แต่ถ้าเรื่องห้ามดูละคร ผมชนะครับ เล่นกันบ้านแตกครับ ไม่ให้ดู หัวเด็ดตีนขาดก็ไม่เปิดครับ

ส่วนละครตอนเย็นช่อง 3 ช่วงแรกว่า ดี เบาสมอง
เดี๋ยวนี้ ตบ แย่งผัว  เลิกดูไปอีกช่วงเวลาครับ

เซ็งกับผู้จัด ที่ต้องการหาแต่เรทติ้ง คิดว่าตัวเองถูก อ้างนู่นอ้างนี่ น่าเบื่อมากกกกก

ออฟไลน์ z4kas

ละครไม่ได้ดูเลย - -*

แต่ขอคอมเมนท์เรื่องผิดเพศ ...นิดนึง

จะถูกเพศ หรือผิดเพศ
แต่เขาหรือเธอไม่ได้สร้างปัญหาให้ใคร มีความสามารถ
และไม่ดูถูกเพศอื่น เท่านี้คน ๆ นั้น ก็ไม่ได้ผิดปกติแล้วละครับ

ตรงข้ามกับพวกที่ถูกเพศ (หรือผิดเพศก็มี)
ที่สร้างปัญหาให้คนอื่น ด้อยความสามารถ(กว่าพวกผิดเพศด้วยซ้ำ)
และที่ผมว่าน่ารังเกียจยิ่งกว่า คือการดูถูกคนอื่น (หรือเพศอื่น)
...นั้นถึงจะเรียกว่าพวกผิดปกติ จิตมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
คิดมากกันไปทำไม ?????

ก็มันหนังผู้ใหญ่นี่นา ระดับ Rate น.18+ = R  ยังไม่ถึงขั้น X

ผู้สร้าง เขาก็ระบุไว้ชัดเจน ในขณะที่ละคร R ออกฉาย

คนที่ดูต้องมีวุฒิภาวะพอสมควร แยกแยะออก ได้ว่า เรื่องจริง หรือ ละคร

หนัง R ไม่ใช่หนังโป๊ ว๊อป ๆ แวม ๆ อย่างเดียว
แต่รวมถึง หนังที่มี บู๊ ฉากเลือดสาดกระจาย ยิงกระหน่ำ สงคราม ความโหดร้าย ฆ่า ข่มขืน โรคจิต ฯลฯ

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ John Cena

เลิกดูละครไทยมา 15 ปี แล้ว มีแต่คำด่า อิจฉา พระเอก นางเอกก็โง่เกิน บทจะโง่ก็โง่แท้

ส่วนข้อคิดที่ได้ก็ตื้นมาก "ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว" จบ.แค่เนี้ยะอ่ะนะ

ดูแล้ว ไม่ได้ทำให้มีกำลังใจให้สู้ชีวิตเลย

ผมชอบดูละครญี่ปุ่นมากกว่า ได้ข้อคิด ซึ้ง มีสาระ เป็นแรงบันดารใจได้

ตราบที่คนสร้างยังเห็นแก่ตัว ไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม ก็คงต้องเลิกดูครับ

คิดมากกันไปทำไม ?????

ก็มันหนังผู้ใหญ่นี่นา ระดับ Rate น.18+ = R  ยังไม่ถึงขั้น X

ผู้สร้าง เขาก็ระบุไว้ชัดเจน ในขณะที่ละคร R ออกฉาย

คนที่ดูต้องมีวุฒิภาวะพอสมควร แยกแยะออก ได้ว่า เรื่องจริง หรือ ละคร

หนัง R ไม่ใช่หนังโป๊ ว๊อป ๆ แวม ๆ อย่างเดียว
แต่รวมถึง หนังที่มี บู๊ ฉากเลือดสาดกระจาย ยิงกระหน่ำ สงคราม ความโหดร้าย ฆ่า ข่มขืน โรคจิต ฯลฯ

ในความเป็นจริง ละคร แบบนี้ ฉายในช่วงหลังข่าว เด็กยังไม่ค่อยนอนกัน
โอกาสที่เด็กจะดู และเกิดพฤติกรรมเลียนแบบ มีสูงมาก
อย่าบอกเลยว่า ผู้ปกครอง ควรนั่งอยู่ข้างเด็ก บอกว่า อะไรควรไม่ควร
เพราะในความเป็นจริง ผู้ปกครอง นั่นแหละ ที่อิน และเผลอเอามาใช้กับลูกหลาน ก็มีเยอะแยะ!

เวลามันไม่เหมาะสม

ไม่คิดมากไม่ได้ครับ ในฐานะคนทำสื่อ นี่คือเรื่องที่ต้องออกมา ติติงกัน

ออฟไลน์ chokde99

• Newbie
  • *
login เข้ามากระทู้นี้โดยเฉพาะเลยนะเนี่ย ปกติจะเป็นพวกอีแอบ เข้ามาดูอย่างเดียวครับ  ขอออกความเห็นเพิ่มครับผม  อย่าว่าแต่ในละครแรงเงาเลยครับ ละครเย็น หรือว่าข่าวทั่วไปก็ยังมีครับ  อย่างข่าวการฆ่าตัวตายหรือ การโจรกรรมต่างๆ ในข่าวหรือในละครจะบอกรายละเอียดวิธีการไว้หมดเลย สอนกันไปในตัว แบบนี้ก็ไปลองทำได้ เลยนะเนี่ย  ผมว่าไม่จำเป็นต้องบอกรายละเอียดทั้งหมดก็สามารถนำเสนอรายการได้นะ ไม่ว่าข่าวหรือละครก็ตาม

ออฟไลน์ Armo

ตอนนั้นก็ทีนึงแล้วกับเรื่อง "ดอกส้มสีทอง" มาคราวนี้กับ "แรงเงา" คอนเซปท์ไม่ได้ต่างกันเลย ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องนำเสนอแต่เรื่องที่มีความรุนแรง ทั้งๆ ที่ละครสามารถสะท้อนสังคมในด้านอื่นๆ ได้อีกตั้งมากมาย และสามารถเป็นแรงบันดาลใจให้คนดูได้อีกด้วย ถ้าจะบอกว่าให้คนดูใช้วิจารณญาณในการชม อยากจะรู้ว่าผู้จัด คนเขียนบทโทรทัศน์ล่ะ ใช้วิจารณญาณในการสร้างละครแล้วหรือยัง
ปล.รู้สึกดียังไงไม่รู้ที่ไม่เคยดูเลยแม้แต่ตอนเดียวทั้ง 2 เรื่องที่กล่าวมา ถึงจะทำให้คุยกับคนอื่นไม่รู้เรื่องก็เถอะ