ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องยนต์เบนซิน ควรเติมน้ำยาล้างหัวฉีดบ่อยแต่ไหน  (อ่าน 24771 ครั้ง)

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
ขอสอบถามเกี่ยวกับการเติมน้ำยาล้างห้วฉีด สำหรับเครื่องยนต์เบนซิน
( เติมเข้าไปพร้อมกับน้ำมัน ) ควรเติมบ่อยแค่ไหน และมีผลต่อการกัดกร่อน
หัวฉีดหรือเปล่าครับ  หรือว่าไม่จำเป็นต้องเติม  ;D ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ที่เคยใช้แต่ละคันไม่เคยเติมเลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ผมไม่เคยเติมครับ เลยไม่ทราบ  ;D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าใช้เบนซินเปล่าๆ ก็ซัก 1 แสนโลครั้งครับ

ถ้าใช้ E10 E20 E85 ที่มี Ethanol ผสมอยู่แล้ว ก็บอกลาน้ำยาล้างหัวฉีดได้เลยครับ

น้ำยาล้างหัวฉีดก็คือ Ethanol เกือบทุกยี่ห้อครับ ถ้าเขาไม่ใส่กลิ่นอย่างอื่นลงไป ลองดม ๆ ดูจะรู้ว่าเหมือน แก๊สโซฮอลนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ panerai

สำหรับผม 0 ครั้งต่อตลอดอายุการใช้งานรถครับ เท่าที่ผมเข้าใจ ปกติน้ำมันที่เราเติมๆกันมันมีสารชะล้างหัวฉีดอยู่แล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
ถ้าให้เดา ไปเจอการยัดเยียดมาจากศูนย์บริการ รถตลาด มาหรือป่าวครับ
เคยหลงกลแค่ครั้งแรกครั้งเดียว ครั้งต่อๆ มา เห็นเข้ามาในบิล ผมด่าต่อหน้าเลยครับ ว่าไม่เอา ..

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าใช้เบนซินเปล่าๆ ก็ซัก 1 แสนโลครั้งครับ

ถ้าใช้ E10 E20 E85 ที่มี Ethanol ผสมอยู่แล้ว ก็บอกลาน้ำยาล้างหัวฉีดได้เลยครับ

น้ำยาล้างหัวฉีดก็คือ Ethanol เกือบทุกยี่ห้อครับ ถ้าเขาไม่ใส่กลิ่นอย่างอื่นลงไป ลองดม ๆ ดูจะรู้ว่าเหมือน แก๊สโซฮอลนั่นแหละครับ
+1 ครับ เพราะแอลกอฮอล์ ใช้ทำความสะอาดพวกนี้อยู่แล้ว ในห้องแลปก็ใช้ ^^

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
ถ้าให้เดา ไปเจอการยัดเยียดมาจากศูนย์บริการ รถตลาด มาหรือป่าวครับ
เคยหลงกลแค่ครั้งแรกครั้งเดียว ครั้งต่อๆ มา เห็นเข้ามาในบิล ผมด่าต่อหน้าเลยครับ ว่าไม่เอา ..
เคยโดนครับ  เติมเข้าไป แล้วมาบอกเราทีหลัง ผมก็เลยคิดว่าไม่เป็นไร ไหนๆ ก็เติมไปแล้ว
แล้วตั้งแต่นั้นผมก็ไม่เข้าใช้บริการที่ศูนย์นั้นอีกเลย

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
ขอสอบถามเกี่ยวกับการเติมน้ำยาล้างห้วฉีด สำหรับเครื่องยนต์เบนซิน
( เติมเข้าไปพร้อมกับน้ำมัน ) ควรเติมบ่อยแค่ไหน และมีผลต่อการกัดกร่อน
หัวฉีดหรือเปล่าครับ  หรือว่าไม่จำเป็นต้องเติม  ;D ;D

ผมเห็นว่าไม่จำเป็นครับ เพราะ
1 ผมลองแล้ว ไม่พบความแตกต่าง
2 น้ำมันเดี๋ยวนี้ มีการเติมสารทำความสะอาดให้แล้ว

ส่วนเรื่องการกัดกร่อน ผมเห็นว่า เมื่อมีผู้ผลิต มีฉลากชัดเจน ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

;D

ออฟไลน์ adis

ไม่จำเป็นเลยครับ
ถ้าทางศูนย์เสนอมา ก็ปฏิเสธไปเลยครับ
ผมก็เจอช่างศูนย์เสนอมา แต่ไม่เอาครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมเคยโง่ เติมไปตอนเช็คระยะ 20000 ก.ม. รอบนึง
พอหาข้อมูลแล้ว ก็ไม่เคยเติมอีกเลย (ตอนนี้รถวิ่งมาแล้ว 2.4 แสนก.ม.)