ผู้เขียน หัวข้อ: "ขับรถวันล่ะ 100-200 กิโล" รบกวนปรึกษาปัญหาชีวิตการงานและการเดินทางครับ  (อ่าน 23999 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆครับ
ไม่คิดว่าจะมีคนเข้ามาตอบเยอะขนาดนี้

ขออ่านไว้เป็นประสบการณ์นะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

อ่านดูจากหลายๆท่านเม้นท์กัน ทำให้ผมรู้สึกได้เลยว่าที่นี่อบอุ่นดีครับ

ส่วนตัวผมคิดแบบนี้ครับ ถ้าอายุยังไม่มาก การได้ล้มลุกคลุกคลาน เป็นอะไรที่รับได้ และไม่ควรไปกลัวมันมากไป การได้ลอง
อะไรใหม่ๆ ล้วนเป็นประสบการณ์ชีวิตครับ

แต่ถ้าปัญหาหลักเกิดจากรายได้ ที่ทำให้อยากเปลี่ยนงาน
คำนวนดูแล้ว ถ้าไม่มีสวัสดิการเพิ่มเติมเรื่องรถให้

อาจทำให้คุณเหลือเงินน้อยกว่าเดิมด้วยซ้ำไป

อย่ารอที่จะสู้ ไม่งั้นเมื่อถึงเวลาที่คุณสู้ไม่ไหว คุณจะมานึกเสียดายเวลาที่ผ่านไป

คนเราซื้อได้ทุกอย่าง แต่เงินซื้อเวลาที่เสียไปไม่ได้

ขอให้โชคดี คิดหาทางออกที่ดีสุดสำหรับตัวคุณครับ

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
เรื่องรถ ผมว่าขับปีละ 30,000 km ก็ประมาณ sale ทั่วๆไปที่เค้าขับกันนั่นล่ะครับ แต่ถึงจะได้เงินเดือนเพิ่ม 5,000 ผมว่าน้อยไปนะครับ นอกจากโบนัสที่ใหม่จะเป็นแบบ 7-8 เดือน+ สาม สี่หมื่นบาทเหมือน OEMs เค้า

ส่วนเรื่องงาน ดูๆแล้วเหมือนย้ายจากสาย office มาสายโรงงานใช่มั๊ยครับ ถ้าไม่พูดถึงเรื่องเงิน งานทั้ง 2 แบบนี้ต่างกันพอดูเลยนะครับ ดูเหมือนคุณ จขกท. น่าจะชอบงานแบบอิสระๆ เป็นตัวของตัวเองมากกว่าหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ต้องเผื่อใจกับงานสายโรงงานไว้หน่อยนะครับ เพราะจะค่อนข้างเข้มงวดเป็นระเบียบมากกว่า โดยเฉพาะถ้าเป็นบริษัทญี่ปุ่น

อันนี้ผมแชร์จากประสบการณ์จริงที่ทำงานมาแล้วทั้ง 2 สายนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

3 เป็นทุกท่าน
ท่านคิดว่า การนั่งรถไฟฟ้า ต่อแอร์พอตลิ้ง ต่อมอไซต์ ใช้เวลา 1 ชั่วโมง
กับขับรถ 1 ชั่วโมง ทางไกลยาวๆ รถไม่ติด
แบบไหนเครียดกว่ากันครับ

บอกได้เลยครับพี่ชาย ว่าเครียดคนละแบบ บนถนน ถ่อยๆก็มีเยอะไป สลับกันวันเว้นวัน หรือเดือนเว้นเดือนก็ได้
อย่าลืมใช้รถที่ประหยัดน้ำมันนะครับ

ออฟไลน์ auuuu

• Jr. Member
  • **
3 แบบไหนเครียดกว่ากันครับ ทุกวันนี้ เบื่อมากๆครับ กับชีวิตบนรถไฟฟ้า    ขับรถนานๆ บ่อยๆ ก็เบื่อครับ ต้องพักบ้าง ไม่ขับบ้าง
2 ส่วนตัวผมไม่เคยใช้รถต่อปีเยอะขนาดนี้มาก่อน นอกจาก ยางรถยนต์ น้ำมันเครื่อง น้ำมันเชื้อเพลิง ตั้งศูนย์ และอื่นๆ แนวโน้ม ต้องมีรถสำรองอีกคัน ด้วยนะครับ

ความเห็นเรื่องงาน ถ้าคิดว่า จะเป็นมนุษย์เงินเดือน ยังไม่มีเป้าทางธุรกิจ
ดู carrier path ดู นิสัยลักษณะหัวหน้า ดูแนวโน้มของอาชีพ+แนวโน้มของบริษัท พื้นฐานทางบ้านที่รองรับได้
อยู่ที่เก่า หรือที่ใหม่ มีโอกาสหาที่ที่สาม ได้มากกว่ากัน

ถ้าคิดว่าสุดท้าย จะทำธุรกิจ (คิดว่าแนะนำไม่ได้ครับ เพราะไม่มีไม่เคย ครับ) ;D